Honda Chaly: chiếc xe đưa mình cắp sách đến trường 10 năm trước

MinhTriND
11/2/2024 16:33Phản hồi: 38
Honda Chaly: chiếc xe đưa mình cắp sách đến trường 10 năm trước
Mình bắt đầu được đi xe máy từ năm lớp 10, và đây là chiếc xe đầu tiên mà mình được "giao" cho để đi học hàng ngày. Trường cấp 3 của mình cách nhà khoảng 7 km, đạp xe cũng được nhưng đạp xong thì mình không còn sức học nữa, nên mình xin được đi xe máy và may là gia đình đã đồng ý. Ba năm cấp 3 là biết bao kỷ niệm đã trải qua với chiếc xe này, những lần bị "ngộp xăng" dẫn bộ, cho đến những hôm bất cẩn tông vào bãi cát của 1 căn nhà đang xây dựng.

Chaly nhìn nhỏ nhắn vậy, nhưng nhờ sự nhỏ nhắn của nó đã chiếm thiện cảm của biết bao nhiêu người, trong đó có mẹ mình, chị mình,...những người có thể hình không quá to bự. Việc dẫn dắt một chiếc xe như vậy là điều quá dễ dàng, nhẹ têch, không hề tốn quá nhiều sức lực. Mặc dù có đôi ba lần "hắt hơi sổ mũi" khiến mình phải khổ sở, nhưng may là nó đã không khiến cho mình trễ ngày thi nào.

Tại thị trường Nhật Bản, Honda Chaly còn có cái tên khác là Shari. Mẫu xe này được Honda giới thiệu lần đầu tiên vào năm 1972, và cũng trả qua một vài thế hệ trước khi bị ngừng sản xuất. Ba phiên bản đã được phát hành trong cùng năm đó, với tên chính xác là Chaly 50-I CF, 50-II CF và 70 CF. Lấy cảm hứng từ dòng Dax trước đó, Honda muốn tạo ra một chiếc xe khác phù hợp hơn với nhu cầu sử dụng cho mọi người trong gia đình, nhờ đặc tính dễ lái, dễ kiểm soát.

Điểm khác biệt của Chaly so với Dax là nó được phát triển dựa trên khung sườn dạng chữ V, nhờ vậy nên sẽ mang lại sự tiện lợi và thoải mái hơn trong quá trình sử dụng. Khối lượng của Honda Chaly chỉ tầm 70kg, nhờ vậy nên dẫn dắt khá thoải mái. Nếu đứng một mình thì nhìn có cũng vừa vặn, nhưng khi đặt cạnh những chiếc xe khác ngày nay thì anh em sẽ nhận ra sự thấp bé của nó.

Phiên Chaly mình có là bản đèn vuông, được sản xuất năm 82 hoặc 82 gì đó, và được nhập khẩu nguyên chiếc từ Nhật về. Mình thấy phiên bản đèn vuông này trông mới mẻ và hiện đại hơn một chút so với phiên bản đèn tròn trước đó. Xi nhan của xe có phần chụp bên ngoài được phủ màu cam rất nổi bật, cho cường độ sáng tốt khi đi vào buổi đêm.

Chaly đèn vuông thì đi kèm với đó cũng là mặt đồng hồ vuông, biểu thị tốc độ, mức nhiên liệu, báo số mo và báo tín hiệu xi nhan. Anh em nhìn thấy có cái đèn phía trên chữ N, khi mình chạy nhanh quá thì cái đèn nó sẽ chớp đỏ đỏ để nhắc mình đi chậm lại kẻo nguy hiểm. Dùng một thời gian thì kim xăng của xe không còn hoạt động bình thường nữa, thế nên mình cứ phải canh 3-4 ngày chạy là lắc lắc nghe coi còn xăng không hoặc mở nắp bình xăng để kiểm tra cho kỹ.

Cái giỏ xe, chi tiết mình cực kỳ thích trên Honda Chaly. Hồi xưa đi học đây là vị trí mà mình để cặp vào, đi học thể dụng thì để vợt cầu lông, đi chợ này kia thì cũng có chỗ để bỏ đồ vào. Xe ngày nay thì hiện đại hơn, có không gian dưới yên dành cho cốp, nhưng hòi xưa xe máy mà có cái giỏ thế này thì quá tiện lợi, nhìn cũng hay ho.

Quảng cáo

Tương đồng với sự nhỏ bé của xe chính là cặp mâm đúc có kích thước 10 inch, đi kèm với lốp bản khá rộng. Nhờ bánh xe lớn nên hồi xưa khi đi qua những khu vực có đá dăm, mình vẫn có thể chạy rất tự tin mà không lo sợ gì cả. Phanh xe là dạng phanh đùm cho cả phía trước và cả phía sau. Vè chắn bùn trước của xe cũng được sơn màu trắng, đồng với màu của thân xe

Phần yên của xe khá nhỏ nhưng dày, ngồi thoải mái. Yên này chỉ đủ không gian cho một người ngồi, thêm một người thì không được thoải mái, nhưng may là hồi xưa mình chỉ toàn dùng xe để chở các bạn gái nên lúc nào cũng cảm thấy thoải mái dù ngồi rất gần nhau.

Honda Chaly được trang bị động cơ 49cc, cho công suất cực đại 3,2 mã lực. Mình nhớ hồi xưa mình chỉ có thể tăng tốc đến 50 km/h là xe không còn lên được nữa. Mình nghĩ quan điểm xe 1000cc chạy được 1000 km/h cũng từ đây mà ra, nhưng thật ra đối với xe 50cc thì nó chỉ là sự trùng hợp mà thôi. Xe không có hệ thống đề, thế nên muốn khởi động xe chỉ có một cách là dùng giò đạp hoặc đẩy nổ trong các tình huống đạp không lên (cái này mình làm suốt).

Quảng cáo

Ống xả của phiên bản Chaly đèn vuông cũng vuông vức, có phần ốp bên ngoài được sơn màu bạc, có các khe thoát nhiệt được đục sẵn. Phần ốp này sẽ hạn chế ai đó vô tình chạm vào và bị phỏng trong một số tình huống. Gác chân cho người ngồi sau mà anh em thấy là do nhà mình chế vào để mình chở bạn bè đi học cho tiện. Xe cũng để lâu không đi nên là bị gỉ sét, xuống cấp ở một số vị trí. Anh em có thể xem thêm hình xe bên dưới nhé.

38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tốt nghiệp cấp 3 lấy xe mẹ đi được vài ngày thì chán bỏ luôn. Mình 1m83 mà ngồi trên con xe này thì khó chịu ds.
@hoanghaisol m83 như ông ngồi winner có kgi còn đau lưng nữa là con này 😆
@hoanghaisol Đang tưởng tượng bác m83 mà ngồi trên con này tội nghiệp em xe lắm luôn.
@chetdichoroi Những năm 2002 thì xe này vẫn phổ biến, mà cũng không có tiết kiệm xăng. Mình sau đó còn đi Wave VN đời 2 nữa thấy cũng ổn. Sau wave thì qua Jupiter Mx đi bị chuột rút hoài nên nhắm mắt mua Sh luôn, 1 chân trời mới thoải mái vl.
@hoanghaisol Mình cũng chạy con wave 2 như bác, sau đó sang Hayate chán vãi cái đổi qua Vespa Sprint đc 1 năm cảm giác nó k hợp nên nhắm mắt lên SH luôn, rồi giờ thêm con ab 125 để luôn lách trong phố.
@hoanghaisol con này dùng lốp ko ruột ah các bác?
Xe này còn ngon thì giá bao nhiêu nhỉ
@Vịt Yêu Spa Giờ chơi xe bãi Nhật mắc lắm bác, chơi đam mê, hoài cổ thôi chứ chạy chậm rì, con xe cub89 tem cờ 50cc đẹp giá cũng 28,30tr. Gần bằng con vision
@Truong0977 gì cao dữ vậy
@zackichun Đó bạn, nhiều chổ để giá thẳng luôn tầm 26,27tr. Ở quận 7 á
mrsixpack
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Truong0977 2x giá mềm như bún, đúng là chỉ dành cho dân thừa tiền và đam mê =)))
Chaly vừa đi vừa la ! quá hãi em này mấy đời trước ,xe bạn là bản sau cùng nên còn đở nhiều ,mấy đời trước 81 đạp "đẻ con so" ,máy khó nổ ,nổ rồi khó có galanti ,bùn bùn lại tắt ,xe nổ lốp là đẩy ói máu vì bánh nhỏ nặng ,lỗi chế hoà khí làm dòng xe này biến mất
huybo02
TÍCH CỰC
6 tháng
Xe này nhìn đẹp ghê. Làm nhớ mấy cái xe đạp máy Mobylette
Genz giờ không hiểu chữ nghĩa mà thích ra dẻ thì phải, chạy xe thì cắp sách kiểu gì, không biết giờ tụi nhỏ được dạy như thế nào mà thấy mấy mod trẻ ở tinhte dùng từ ngữ lộn xộn quá
@kedote Hoan hỉ hoan hỉ, chỉ có mod TT mới chữ nghĩa lung tung vậy thôi, chửi genZ tội mấy bé
@kedote Ông có hiểu cái cụm "cắp sách tới trường" nó là kiểu nói ví von ai đọc cũng hiểu là đi học. Ông ngồi phân tích chữ nghĩa trong khi ông viết chính tả còn chưa đúng. Ông nói ai Gen Z? Chưa chắc ông lớn hơn tui đâu 😁
@MinhTriND Thôi đi mod, cố ra dẻ bắt bẻ chính tả để bào chữa cái sai à, dùng từ không đúng chỗ người ta sửa lưng cho còn tự ái, chạy xe đi học không ai dùng từ cắp sách tới trường để bổ nghĩa cho việc đi học cả, mới thấy có mod xài thôi đó :D
Xe chất quá, mình cọc nha Mod ơi
Ưu điểm lớn nhất của con xe này là chở bạn gái đi học cực ấm luôn ! Có thể nói nó là Ông tơ bà nguyệt se kết mối lương duyên không thể tách rời 🤣
@Emranhieulam1990 Cực êm hả 🤤 mà nhiều khi tui thấy mấy bạn tui còn tống 3 nữa, kéo ga bay tóc luôn
@lhdtt Ấm và êm bạn ạ ! Kẹp 3 thì phê lòi luôn ! Cảm giác áp vào êm đến tận bây giờ đó! Nhiều lúc nằm ngủ với vợ mà không quên được cảm giác đó 🤣🤣🤣
Có 2 đời. Đời trước đèn tròn đời sau đèn vuông thì phải
Trời mod này còn nhỏ tuổi nhỉ. Hồi cha ly hoành hành ở Vn minh mình hàng băm rồi. Hồi đó 3 khâu 2 vang 9.5 full system nguyên con nhập ...bãi. hahaha
Xe bãi Nhật giờ giá cũng 2x( giấy tự lo)
Cấp 3 toàn đi bộ với đạp xe. Mod này gia đình lúc đó cũng thuộc dạng có điều kiện rồi
Nhỏ gọn
Gân nhà mình có bác gái cũng dùng xe Chaly đi chợ, nhưng mà xe cũ quá sau khi đạp nổ máy bác gái phải rồ ga um sùm một lúc nó mới nóng máy chạy được.
TuanDatSet
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Tui học ĐH còn chưa có xe máy, chắc mình " Ngh" và già rồi chăng!!!
Em này chờ tôi cbi múc nhé
Cười vô mặt
cuongdiem
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Thời của mình! Con chaly này bản đẹp cực hiếm vì giá nó cũng tương đương con Dream!
Con này nhìn vẫn đẹp
mihtoan
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Hihi bà dì mình vẫn đi chợ hàng ngày bằng em nó 😀
Con này hồi 2002-2003 tụi lớp 8-9-10 chỗ mình thịnh. Còn hồi học 11 thì chạy xe trên 50cc hết r. Hồi đó sirius Mio Wave chuộg vc. Nhất là sirius

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019