IFA 2024

IFA 2024

Cách cập nhật phần mềm cho các máy Fujifilm: Firmware 1.20 cho X-S20 và XF 16-80mm f/4

Hoàng Hải.
27/2/2024 7:58Phản hồi: 7
Cách cập nhật phần mềm cho các máy Fujifilm: Firmware 1.20 cho X-S20 và XF 16-80mm f/4
Bản cập nhật 1.20 mới dành cho Fujifilm X-S20 đã ra mắt được 1 thời gian, sẵn tiện mình đang cầm body này trên tay mà chưa cập nhật phần mềm. Nên sẽ hướng dẫn anh em cách cập nhật luôn.

Anh em nhớ theo dõi thường xuyên trên các trang web hay đặc biệt là Facebook của Fujifilm (global lẫn Việt Nam đều có) để cập nhật các phần mềm mới nhất cho máy và ống kính của mình. Việc cập nhật này không chỉ giúp máy bớt nóng, hoạt động mượt mà, đôi khi là cập nhật khả năng lấy nét hoặc sử dụng với các ứng dụng điện thoại.

Theo mình thấy cách nhanh nhất là anh em cứ làm qua thẻ nhớ.
  1. Vào web Fujifilm tại đây, chọn tải bản cập nhật mới nhất theo máy của anh em và copy nó vào thẻ nhớ.
  2. Anh em nhấn giữ DISP/BACK hoài rồi bật nguồn thì nó sẽ hiện ra thông báo, anh em chọn body hoặc lens. Cứ Ok và Yes.
  3. Rồi ngồi chờ thôi, không cần làm gì cả
  4. Khi update xong, anh em tắt máy, khởi động lại, setup ngày giờ (hoặc phần mềm nhỏ thì không cần) là xài ngon lành.
  5. Lưu ý: Bản cập nhật anh em giữ nguyên tên, không thêm số, nếu tải 2-3 bản thì chỉ lấy bản đầu tiên, không có (1) hay (2).

ở đây thì mình có 3 bản, 2 cho ống kính và 1 cho body

Các bổ sung của phần mềm 1.20 dành cho Fujifilm X-S20:
  • Chính xác hơn
  • Focus mode: AF-S/AF-C
  • AF Mode: Single Point
  • Lấy nét chủ thể khó và nhỏ như lông chó, râu mèo,…
  • Lấy nét nhanh: thú cưng, trẻ em đang chạy nhảy, xe máy, xe hơi
  • Hạn chế quá nhiệt khi quay, chụp

Mình sẽ mang máy đi test hết những cái mới thú vị này để xem có thực sự cải thiện không nhé anh em.
7 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vừa xong cái Summit mà chưa thấy bản update X-T5 để test màu Reala Ace chính hãng xem sao, không biết bao giờ mới có 😁
@Read Only chắc sớm thôi
Lee Huwuj
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Mình dùng Fuji XApp trên điện thoại, chỉ cần kết nối với máy ảnh và cập nhật không dây ngay qua app trên điện thoại được luôn.
@Lee Huwuj Cơ mà nhiều khi chưa pair app với máy thì chịu, mà app nó đòi máy phải upgrade trc mới pair đc á 😁
Ruanzhi
ĐẠI BÀNG
6 tháng
đã nâng cấp, khá nhanh 😁
kết nối app trên điện thoại để update cho gọn
hadryan
TÍCH CỰC
6 tháng
Vừa bán hết gear để có tiền đi đẻ . Buồn quá các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp