Tóm tắt quy định NGỪNG cung cấp 2G từ ngày mai (1/3/2024)

williamcuong282
29/2/2024 9:9Phản hồi: 174
Tóm tắt quy định NGỪNG cung cấp 2G từ ngày mai (1/3/2024)
Mình thấy thông tin này cũng khá cần thiết cho nhiều người biết chính xác nên nhờ Gemini tổng hợp dùm một cách ngắn nhất, dễ hiểu nhất có thể và sửa lại thêm.
***Update: có nhiều bạn nói mình lấy thông tin lá cải, rồi là chưa kiểm chứng mà chỉ dựa vào AI. SAI NHA ! mình đã đọc sơ qua văn bản quy định + gọi tổng đài Viettel xác nhận các thông tin. Cho nên mấy bạn nếu thấy mình nói SAI là các bạn chưa chịu đọc kĩ.

1. Đối tượng bị ảnh hưởng:

• Điện thoại chỉ hỗ trợ 2G ("điện thoại cục gạch") không được chứng nhận hợp quy do Bộ Thông tin và Truyền thông (Bộ TT-TT) công bố.

2. Thời gian:

• Bắt đầu từ ngày 1/3/2024.

3. Hành động:

• Các nhà mạng sẽ ngừng kết nối mới với điện thoại 2G không hợp quy.
  • Điện thoại 2G đã kết nối trước đó (bao gồm cả dt không hợp quy) vẫn có thể sử dụng bình thường cho đến khi có thông báo tiếp theo. Giải thích thêm: nhà mạng sẽ đối chiếu imei của đt đã từng kết nối.

4. Danh sách điện thoại 2G hợp quy:

5. Giải pháp thay thế:

• Người dùng nên chuyển sang sử dụng điện thoại thông minh hỗ trợ 3G/4G để tiếp tục sử dụng dịch vụ nghe gọi, nhắn tin (Vì theo lộ trình là tắt toàn bộ 2G, kể cả đang sài trước giờ bình thường)

6. Hỗ trợ cho người dùng:

• Các nhà mạng sẽ hỗ trợ người dùng chuyển đổi sang điện thoại 3G/4G với nhiều ưu đãi.

7. Lý do tắt sóng 2G:

• Nâng cao chất lượng dịch vụ viễn thông.
  • Tăng cường an ninh mạng.
  • Tiết kiệm tài nguyên mạng.

8. Lưu ý:

• Quy định này chỉ áp dụng cho điện thoại 2G, không ảnh hưởng đến các thiết bị khác sử dụng công nghệ 2G như máy tính bảng, iPad.

9. Nguồn thông tin được huấn luyện

https://vnta.gov.vn/quanlyvienthong/trang/tinchitiet.aspx?tinTucID=24201

10. Hotline hỗ trợ:

• Viettel: 1800 8198
  • Vinaphone: 1800 1091
  • MobiFone: 9090

Khuyến cáo:

• Người dùng nên kiểm tra xem điện thoại của mình có thuộc danh sách hợp quy hay không.
  • Nếu điện thoại không hợp quy, nên chuyển sang sử dụng điện thoại thông minh 3G/4G để đảm bảo tiếp tục sử dụng dịch vụ và hưởng lợi từ các ưu đãi của nhà mạng.
  • Coi chừng bị dụ (hướng dẫn cho người già) mua đổi mấy con điện thoại rồi để nó biến thành cục chặn giấy.
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhớ ngày nào còn dùng 2G nấu cháo với ghệ mà giờ đến lúc bái bai
@Thi Eat Apple T9 luyện ngón đã ha 😁
@xecatang bấm ko cần nhìn luôn.
Bipo
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@xecatang Giờ cũng còn mấy con T9 4G
@xecatang Đỉnh nhất là bấm 1 phím chứa 3 chữ cái và bỏ dấu mà vẫn không cần nhìn điện thoại =)))
Tốt quá. Iphone lắm lúc sóng yếu tự chuyển về 2G không dùng được gì rất khó chịu. Giờ cắt đi để nó không chuyển, thà 1 vạch 4G còn hơn full vạch E
Nam Vũ GL
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Bipo 15prm thì sóng yếu cũng về 2g nhé
@thangiris997 Iphone 11p ở giữa Nha Trang còn nhảy về E suốt đây. Sóng 2G khoẻ quá làm thụt lùi công nghệ vãi cả chưởng
@sieu_nhan tắt đi mất sóng luôn thì bome haha
Cười vô mặt
@Bipo Iphone nào cũng thế hết
Bài hữu ít cho anh chị em tiện tra cứu nè. 5 sao
Cười vui vẻ
@mig29f Cậu xài VT thì lo gì, tận tháng 9 cơ mà
Cười ra nước mắt
@Cao Thị Mộng Thấp mig không xài mạng nào hết, mig thường mò qua tâm sự trực tiếp thôi
Cười vui vẻ
baynuio
ĐẠI BÀNG
5 tháng
rồi băng thông có tăng lên không hay tốc độ vẫn thế
@caocaolatre199x Thêm bằng chứng việc học….
@HyH Người ta nói chưa đúng chỗ nào thì phản biện lại đi bác. Thả 1 câu chứng tỏ mình hiểu biết à?
@TrườngLĐ92 Hồi đầu cái câu này mới ra thì nó cũng hài hước. Về sau thì mấy thằng ngáo ngơ hay lôi ra đú trend, câu tương tác thôi 😁
@tranvanphong_vn88 Việc học….lắm ku
Cười vô mặt
Sớm muộn điều này cũng phải diễn ra. Tắt sóng 2G đi thì băng tần 900/1800 MHz sẽ được giải phóng, phục vụ cho 4G, 5G.
phamlong
TÍCH CỰC
5 tháng
Mấy nhà mạng bây giờ cho dù có dùng điện thoại thông minh cỡ nào, nhưng khi đang truy cập 4G mà có 1 cuộc điện thoại rác gọi tới thì mạng 4G cũng tắt ngủm, chán chết đi được, bữa mình có vấn đề với app Ngân hàng, gọi tới CSKH, cô nhân viên bảo anh mở App lên em chỉ cho, hic mở app nó bảo không có kết nối internet
@phamlong 2 bên xài dt 4g thì được . ngân hàng dùng dây chịu.
@phamlong gọi volte thì k sao
@phamlong Khi tắt 2G sẽ không còn hiện tượng này nữa mà sẽ dùng full VoLTE. Hiện tại khi 1 bên không hỗ trợ VoLTE thì bên kia cũng phải tụt xuống gọi GSM cùng thế nên xảy ra tình trạng mất 4G, hoặc thậm chí gọi chả nghe thấy gì.
maicasio
TÍCH CỰC
5 tháng
Nhớ hồi xưa phải đi dây bắn từng luồng E1 đuối như trái chuối. Loay hoay trong tổng đài suốt ngày đêm lạnh run. 1 thằng hắt xì nguyên cả đám hắt xì theo.
@ ict
TÍCH CỰC
5 tháng
Sang năm 2025 tắt tiếp 3G
@@ ict 3G giờ chả dùng đc tắt cũng k sao
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Đi vùng sâu vùng xa thỉnh thoảng vẫn nhảy xuống sóng H+ (HSPA) của 3G đấy, thậm chí đôi khi còn E (2G EDGE), không phải lúc nào cũng có 4G.
Khối người chơi điện thoại cổ sẽ chết lặng vì điều này 🤓
@Eldimio Đúng ở chỗ 3G. Chưa đúng chỗ 4G . Điện thoại 4G (đương nhiên sẽ có cả 2G/3G) có thể thực hiện nghe gọi và nhắn tin bằng hai cách:

-CSFB (Circuit-Switched Fallback): Khi bạn thực hiện cuộc gọi hoặc gửi tin nhắn, điện thoại sẽ tự động chuyển sang mạng 2G hoặc 3G để thực hiện. Trong TH cắt sóng 2G (9/2024) thì nhảy qua 3G, cắt luôn 3G (2026) thì mới cần VoLTE
-VoLTE: Nếu bạn đã kích hoạt VoLTE và nhà mạng của bạn hỗ trợ VoLTE, cuộc gọi và tin nhắn sẽ được thực hiện trực tiếp trên mạng 4G với chất lượng cao hơn
@caocaolatre199x Bạn đã đúng. Tuy nhiên đến 2026 mà cắt luôn sóng 3G thì điện thoại 4G buộc phải có VoLTE.
@williamcuong282 Trong tương lai gần sẽ chưa thể cắt sóng 3G ngay bởi vì ngay trong nội thành HN còn nhiều chỗ sóng chuyển về H+ chứ không có 4G. Nếu cắt 3G thì mất sóng luôn.
@caocaolatre199x Thì tới lúc đó ng ta sẽ lắp thêm phủ full sóng là OK
conco119
TÍCH CỰC
5 tháng
Tắt đi càng tốt. Thằng 2g này không bảo mật. Giờ cục gạch cũng có 4g rồi. Những con 2g từ đời tống thì cắt đi cũng được
cái đếch gì cũng đem lý do an ninh mạng vào!?! bộ chạy 2G là ko an toàn an ninh mạng à! định danh sim cũng an ninh mạng, cuối cùng lừa đảo còn nhiều hơn
@QuanLyNhaNghi từ ngày định danh sim thì các cuộc gọi nói thông tin chính xác hơn hẳn =))).
@QuanLyNhaNghi Bác phải nhận tin nhắn từ cột sóng giả nhiều lần mới thấy 2G kéo lùi công nghệ cỡ nào
@QuanLyNhaNghi 2G không an toàn là chuyện đúng chứ lý do cái gì. Trình độ cùi mía quá!
Đọc bài thì thấy những ai đang dùng bthg thì vẫn bình thường. Chỉ dành cho các máy mới lắp sim hoà mạng nếu ko phải máy hợp quy thì sẽ ko đc? Vậy thì tới khi nào thì cả những máy hợp quy và những máy đang sử dụng 2G cũ sẽ bị cắt hoàn toàn?
@caocaolatre199x Tháng 9 nha
@caocaolatre199x trước hết là mấy con imei không sử dụng thì nó khóa lại k cho dùng, những ai đang dùng nó cho dùng thêm 1 thời gian để chuyển qua đt khác. sang tháng 9 là nó cắt sạch thế là xong, các ông có kêu gào ra sao thì cũng kệ thôi
@Pisces.Mist Không biết mấy con có 3G kiểu E72, N95, Bold 9000, 9900 có còn sống không 😁
@caocaolatre199x có 3G là còn sống thôi bác, nó đứt 2G thì buộc nó phải chạy 3G thôi
@Pisces.Mist Đợt trc em tưởng là cắt toàn bộ 2G và 3G cơ.
vn587990
TÍCH CỰC
5 tháng
2G không hợp quy là sao ta.
@vn587990 Là máy nhập lậu á
@vn587990 hàng xách tay á =)))
Tức là khi mất sóng 3g vẫn không về chữ e nữa phải k
crazykid42
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@KingofWind1412 E là EDGE mạng 2.75G đó bạn
@KingofWind1412 Là tịt thẳng luôn chứ không có cơ hội ngoi ngóp GPRS 🤣
Điện thoại 3G/4G không hề đồng nghĩa với điện thoại thông minh, và không phải tất cả các thể loại điện thoại cục gạch đều là điện thoại 2G. Thím nên coi lại kiến thức của mình trước khi post bài và nên biết kiểm chứng thông tin khi hỏi Gemini!
Cười vô mặt
@williamcuong282 1. Qua nội dung bài viết (gốc), bạn bảo cục gạch là máy 2G, còn 3-5G là smartphone, tôi bảo vẫn có "cục gạch" 4G và vẫn có smartphone 2G, tôi cũng đưa ra ví dụ cụ thể rồi, cái này ok không ?
2. Bạn đưa ra giải pháp là mua điện thoại thông minh, tôi bảo mua điện thoại cục gạch cũng được (có ví dụ về cục gạch 4G viettel), cái này đồng ý nhé ?
3. Bạn đưa ra ví dụ cái máy kia. Nên nhớ thời điểm bạn viết bài là 2024, còn cái B9000 của bạn đã trở thành cục gạch từ 2022 rồi. Bạn biết ý 3 này khác ý 1 chỗ nào không? đó là từ lý thuyết đến thực tế đó. Nếu như bạn viết bài tầm 2020 thì bạn đúng, còn bây giờ bạn chỉ có thể mua được "cục gạch" B9000, đồng ý không ?
4. Bạn bảo điện thoại thông minh giá chỉ tầm 1tr -1tr5 có gì căng, tôi bảo từng đó tiền với bạn là ít nhưng với rất nhiều người đang dùng cục gạch 2G nó là số tiền lớn, và sau đó bạn lại viết "Có nghĩa là bạn đang muốn nhấn mạnh ĐIỆN THOẠI THÔNG MINH phải có màn cảm ứng + 4G (mặc định bạn cũng cho là mắc tiền)..." rồi bạn đưa ra ví dụ về B9000 giá vài trăm nghìn, cái này tôi nghĩ bạn nên kiểm tra lại trí nhớ ngắn hạn của mình (và hình như tra gg một lúc xong bạn còn bị hoang tưởng nữa).

Bạn trả lời từng ý nhé, và đừng có lẫn lộn, tôi ghét ai lạc đề lắm 😆
@Đatcỏ114 OK
1. Chính xác là mình nói Điện thoại chỉ 2G (cục gạch), bạn đừng đảo lộn lại từ chính và phụ trợ giải thích trong (). Bạn chưa đưa ra vd Smartphone chỉ 2G cụ thể. Và nếu bạn có đưa thì như bạn nói thời điểm này cũng KHÔNG thể gọi vậy được nếu nó chỉ có 2G.
2. Bạn không cho mình dùng từ “cục gạch”, vậy sao bạn lại vẫn dùng từ đó tuỳ tiện cho dt phổ thông (hoặc cơ bản) như cách nhà mạng ng ta bán. Người ta chả bao giờ kêu cục gạch, đập đá,… Vậy nên từ đó mình thích gọi, bạn thích gọi áp cho dt nào là tuỳ theo.
3. Ít ra mình đưa ra 1 con máy vẫn có chức năng nghe nhạc, chụp hình, gõ văn bản siêu tốc, bảo mật… 1 lựa chọn không tồi tại thời điểm này cho ae trẻ tuổi. Cục gạch này vẫn hơn mấy cục gạch cúi mía chỉ có mỗi 4G
4. Ko mua nổi con dt 1tr thì tốt nhất là xin đc trợ cấp nhà nước hoặc nhà mạng đều hỗ trợ cả mà.
@williamcuong282 Thật sự trên diễn đàn này tôi chưa gặp ai trình độ đọc hiểu thấp đến vậy.
Đúng là không nên cãi nhau với những thằng .... mà, tôi xin lỗi bạn rất nhiều.
@Đatcỏ114 Tính ra đầu đến giờ chỉ mỗi bạn là phản bác cái chuyện “cục gạch” 2G nên mới sinh chuyện. Khả năng của mình nói chung cũng không dám nhận cao siêu gì những cũng từng đoạt vài giải ĐB cuộc thi review trên này. Mình đang cố làm bạn hoà nhập suy nghĩ của số đông.
Thân!
Tụi nó lại bắt dân lên đời điện thoại đã nghèo còn sống ở Đông Lào thì chỉ có khổ thêm
crazykid42
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@robinhoodmx nghèo ghê, trong tay ai cũng có ít nhất 1 cái điện thoại đấy, ngay cả người bán vé số hay thu mua ve chai, xe ôm truyền thống cũng biết vuốt chạm, gọi điện bằng Zalo rồi
jing
CAO CẤP
5 tháng
lo quá, sợ con iphone mới mua của mình ko nghe gọi dc
Nhất trí với KH tắt sóng 2G của các nhà mạng!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019