Trên tay, trải nghiệm nhanh FiiO KA17: dongle dac/amp đa nhiệm, nhiều tuỳ biến, công suất cao

AudioPsycho
2/4/2024 3:55Phản hồi: 44
Trên tay, trải nghiệm nhanh FiiO KA17: dongle dac/amp đa nhiệm, nhiều tuỳ biến, công suất cao
Sau thành công với mẫu dongle DAC/amp KA13 thì Fiio lại tiếp tục đẻ ra em KA17 với thông số và tính năng còn áp đảo hơn mẫu tiền nhiệm, mà giá lại không cao hơn là mấy. FiiO KA17 giá ở Việt Nam đang là 3.799.000đ.

Chia sẻ về âm thanh của KA17

8244138-tinhte-fiio-ka17-4.webp

KA17 dùng ngõ type-C USB để kết nối với điện thoại và máy tính, chip USB Receiver là XMOS XU316, 2 chip DAC ES9069Q và cấu trúc khuếch đại dưa trên chipset THX AAA 78+ gồm 4 module khuếch đại (mỗi module là 2 con opamp) hoạt động cùng lúc và song song với nhau.

Kiến trúc mạch hoàn toàn balanced này cho công suất đầu ra đáng kể. Ở chế độ Desktop, KA17 cung cấp 650mW + 650mW ở 4.4mm, không rõ là hãng đo ở trở kháng bao nhiêu, nhưng có thể thấy là công suất này cũng thuộc dạng khủng so với kích thước của em nó, và khủng hơn KA13 tiền nhiệm.

Em này xuất âm thanh analog qua 2 ngõ là 3.5mm và 4.4mm, mình đang test em nó bằng 3.5mm với các tai nghe như JH3, HD 490 Pro và Audeze MM-100 thì thấy ngon lành, ở desktop mode vẫn đánh tốt HD 490 Pro mặc dù điều kiện lý tưởng nhất cho HD 490 Pro và MM-100 là cắm vào ngõ 4.4mm, nhưng không có dây 4.4mm cho tụi nó nên đành chịu.

Ngõ 3.5mm của KA17 cũng kiêm luôn chức năng xuất tín hiệu SPDIF ra cho một DAC khác giải mã, như vậy nếu bạn có một đầu MD hay CD cổ nhưng âm thanh tuyệt vời, mà nó chỉ có Coaxial input thôi nên không nghe nhạc từ máy tính hay điện thoại được, vậy KA17 sẽ là một digital transport với giá hợp lý để khai thác thêm nguồn nhạc cho con CDP của anh em.

KA17 có 2 USB-C input, 1 cái màu đen cho dữ liệu + nguồn điện, 1 cổng màu đỏ để cắm nguồn trực tiếp cho ẻm. Mình thấy cái dây này cắm trông không gọn mắt nhưng âm thanh cho ra rất hiệu quả, nhất là ở Desktop Mode, cắm MM-100 và HD 490 Pro.

Quảng cáo

Việc cấp nguồn ngoài cho KA17 không chỉ giúp cải thiện đáng kể chất lượng âm thanh khi ở chế độ công suất cao, mà còn giúp máy tính hoặc điện thoại đỡ tốn pin hơn. Mình dùng cục nguồn của Belkin và Baseus, thì cục Belkin trong livestream cho âm thanh ngon hơn hẳn, cục trông như cục nguồn iPhone ấy.

Bạn vẫn có thể dùng Desktop Mode của KA17 mà không cần cắm thêm nguồn cũng được, nó sẽ có cảm giác âm thanh đang được kích gain hơn là kích công suất. Âm lượng thì to hơn hẳn tuy nhiên body của bass và low mid, độ động của bản thu cũng không hơn là mấy. Tuy nhiên chỉ cần cắm nguồn vào thôi thì bass nó quánh lực và rõ ràng, chi tiết bass ra hình ra dáng hơn hẳn, chi tiết của high mid và treble cũng mạnh và căng hơn, tắt nhanh hơn, mình cảm thấy KA17 + nguồn ngoài là một combo desktop dac/amp khác hẳn luôn so với việc trải nghiệm nó như một dac/amp di động thông thường.

KA17 lúc mới mở hộp có âm thanh rất mỏng, cứ kệ bà nó, mở nhạc cho nó làm nóng chừng 15 phút là nghe ngon lành thôi. Theo nhận định của mình thì KA17 có một kiểu âm mạnh mẽ, nhấn nhiều vào upper bass, mở rộng sub-bass, thể hiện chi tiết tốt tiếng sub-bass như contrabass hoặc trống đại, hơi sub-bass của KA17 đánh cùng JH3 hay HD 490 Pro cho mình cảm giác rất phấn khích. Kiểu tiếng của KA17 khá áp đảo, nghe không chững chạc và người lớn như iFi Go Bar, KA17 có tốc độ bass và sự mạnh mẽ của treble dễ làm người thích nghe pop, rock và EDM bị lôi cuốn, âm thanh này cũng hợp để nghe nhạc trữ tình, tân nhạc hải ngoại, nhạc bolero. Trung âm của KA17 không thực sự là ngọt hơn hay ấm hơn, mình thấy nó chẳng ấm áp gì cả, tiếng vocal cũng không nịnh tai hay quá nhiều màu sắc, nhưng như vậy cũng … khá đúng ý mình, mình có khá nhiều tai nghe và mình không thích mấy con DAC/amp nào nịnh tụi nó quá.

Quảng cáo

Một số tính năng khác:

• Toàn thân bằng kim loại, gia công đường nét không có gì để chê, lớp màu anode trông rất bền và an tâm.
  • Màn hình OLED 0,91 inch: Hiển thị trực quan các chức năng, kết hợp nút bấm vật lý cho phép tùy chỉnh hướng màn hình, bộ lọc và hẹn giờ tắt màn hình, con này làm UX/UI rất tốt và bắt mắt. tinhte-fiio-ka17-portable-dac-amplifier-headphones6.jpg
  • Cân chỉnh PEQ: Một trong số ít USB dongle hỗ trợ PEQ, cho phép tùy chỉnh 10 băng tần, mức độ khuếch đại và băng thông, tạo trải nghiệm âm thanh cá nhân hóa. Anh em thay đổi bằng cái nút đa năng ngay dưới cụm phím âm lượng.
  • Đi kèm một bao da được làm tỉ mỉ, vừa khít!
  • Có dây USB-C to C nhưng không cho dây USB-C to Lightning.
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khanh3993
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Hỏi ngu nếu em mua con này rồi sử dụng tai nghe gaming kiểu hyper x earbud hoặc logitech x2 thì chất âm có cải thiện nhiều k
@nhutbb8300 combo này có đủ sức để kéo yuin pk2 ko bác?
nhutbb8300
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@haobcyqhdvb mình chưa rõ nữa bạn. Nhưng combo KA13 + FD3 pro không bằng KA5 + FH3 từng sử dụng. KA5 + Fh3 ấm hơn, pass dội chắc hơn. KA5 sử dụng nóng đầu cắm iphone.
@nhutbb8300 combo ka5+fh3 cụ thể là những con nào vậy bác nhỉ?
nhutbb8300
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@haobcyqhdvb bác search gg là ra ngay thôi
Con này nhìn cấu hình mê quá. Nhưng vẫn đang hài lòng với KA3 😁
hnt.n007
TÍCH CỰC
4 tháng
@kekk Mình cũng dùng KA3 với FD5 mà không đủ phê lắm
@hnt.n007 Mình không nghe tai in ear được vì bị ngứa tai. Chỉ nghe full size thì thấy hài lòng. Nếu bạn vẫn chưa thấy đã thì thử qua dòng Q của FiiO xem.
Mr.Elder
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@hnt.n007 lên Q3 đi bạn, Q3 giờ có 3 củ thôi, nghe hơn hẳn dongle
hnt.n007
TÍCH CỰC
4 tháng
@Mr.Elder Cảm ơn bác, trước mình muốn gọn nhưng sau khi thấy không đủ nên mình sẽ tìm hiểu dòng bác nói
nhutbb8300
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@hnt.n007 ka3 thì ko đã, KA5 may ra ấm hơn
Dây nhợ lằng nhằng như vậy nhìn cũng chán.
bidnah003
ĐẠI BÀNG
4 tháng
các kỹ sư âm thanh Trung giỏi thật
sin_ttt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Dùng con Moonriver 2 được 2 năm rùi, tạm hài lòng :v
Các bác kể tên dùng combo gì, e trước nhé
DAC kA13 fiio, tai nghe sennheiser ie 100 pro
nhutbb8300
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tinh42te1983 đợt 1: KA5 + FH3
đợt 2: KA13 + FD3 Pro
kẹp thêm airpod pro2
xuống cấp 😔
Mr.Elder
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tinh42te1983 Q3 - FH15

Walkman a55 - IE200
nqh1306
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@tinh42te1983 Nghe Lệ Quyên với Tuấn Ngọc chơi combo này ổn ko sếp có nghe tạp sang pop nữa
@nqh1306 Tớ hay nghe nhạc nước ngoài bằng Tidal nên
TonyTam88
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Nếu mình kết hợp tai nghe dòng Extrabass của Sony WH-XB900N và Sony MDR-XB950B1 với Fiio KA17 thì theo @AudioPsycho sẽ giúp cân đối lại Treble Mid mà vẫn giữ dc chất Bass của tai nghe không ? Mình thử xài qua cổng 3.5 của Laptop thì nghe dở hẳn mọi thứ so với khi nghe bằng Bluetooth của tai nghe, có nghe dc chuẩn LDAC.
dokhithat
ĐẠI BÀNG
4 tháng
có con DAC wireless nào dùng ngon cho tai nghe TW không các bác, cho xin ý kiến tí ạ.
@dokhithat tai tw có dac sẵn trong tai nghe luôn luôn rồi anh, dùng bluetooth dt là hết công năng luôn
Mình đang dùng Harman Kardon Sound Stick 4. Nên mua DAC về nghe nhạc số ổn hơn hay mua mâm than nghe ổn hơn ạ.
Có khác biệt nhiều không khi mình đang dùng KA13
Mr.Elder
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@leequan2012 có lên thì lên portable.
NTA369
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mình đợt rồi cũng đầu tư chơi mấy dòng tai nghe này mà sao nghe không hợp tai cuối cùng về lại mấy tai ghẻ thì thấy nghe nó hay. Vải cả chưởng.
Vẫn chơi cặp này khá ổn
Mr.Elder
ĐẠI BÀNG
4 tháng
ka13 2.2tr
ka17 3.8tr

vậy mà nói giá không cao hơn là mấy.
Gần 4 củ thì ae phần lớn hướng đến Portable Dac/amp hơn.
oldman20
TÍCH CỰC
4 tháng
Tai trâu nên có tiền chắc cũng k phát sinh nhu cầu mấy món đồ chơi âm thanh này
Cười ra nước mắt
nhutbb8300
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@oldman20 bác chưa trải nghiệm rồi, mình vừa airpod pro 2, vừa combo FIIO KA13-FD3 Pro. Cảm nhận tai nghe dây nghe phê lòi. Apple tiện dụng đơn giản thể thao.
@nhutbb8300 đánh giá con KA13 sao bác? mình xưa còn xài yuin mà mất xong giờ quay lại với earpod của apple, tính đú đa đú đởn kiếm cái mang theo cải thiện chất âm 😆
Anh ơi em này dùng để đánh Fiio SP3 hợp lí hơn hay là Ifi Uno đánh em SP3 hợp lí hơn ạ
Cho hỏi @AudioPsycho :
Mình tính mua con dac này cho bộ đôi xperia 5V và MDR-1R liệu có kéo thoải mái con MDR-1R không?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019