Laptop Acer

Truyền động xích, dây curoa và trục các đăng trên xe máy: Ưu điểm và nhược điểm

Lê Q Khánh
2/4/2024 15:45Phản hồi: 121
Truyền động xích, dây curoa và trục các đăng trên xe máy: Ưu điểm và nhược điểm
Hiện tại, mô tô xe máy có 3 hệ thống truyền động chính: sên, dây cu roa và trục các-đăng, và cái nào tốt hơn cái nào là một trong những câu hỏi được hỏi nhiều nhất trong thế giới mô tô xe máy. Dĩ nhiên là có lý do tại sao mỗi chiếc xe lại có một hệ thống truyền động riêng. Trục các đăng được dùng nhiều trên những chiếc xe chạy đường trường như adventure hay tourer, trong khi đó, sên được dùng nhiều cho các dòng xe đường phố và off-road. Còn dây curoa thì được chọn xe scooter và cruiser. Lý do cho những lựa chọn này là gì?

Truyền động sên (xích)

Sên chắc chắn là hệ thống truyền động phổ biến nhất, là lựa chọn ưu tiên cho những chiếc sportbike, dirt bike và một số dòng cruiser và touring. Sên là cách hiệu quả nhất để truyền sức mạnh của máy ra bánh sau với chỉ 3% mất mát công suất. Sên cũng rất chắc chắn nên phù hợp với đua drag. Sên cũng rất bền nên sẽ là ưu tiên cho những chiếc xe chạy off-road, vốn lăn lộn với bùn đất quanh năm suốt tháng.

Nhược điểm của sên đó là cần phải được bảo dưỡng thường xuyên. Chúng ta cần rửa sạch đất cát bám vào sên và xịt dưỡng sên để sên có được tình trạng tốt nhất. Một điểm yếu nữa là mỗi khi thay sên thì thường là thay luôn cả nhông dĩa, làm chi phí bảo dưỡng tăng lên. Nếu ai thích sự yên tĩnh như dây curoa hoặc trục các đăng thì sên không phải là lựa chọn của anh em vì khi chạy sên tạo ra tiếng ồn. Thêm nữa, nhông sên dĩa cần phải được cân chỉnh cẩn thận, mọi thứ cần được nằm trên một đường thẳng. Nếu không sên sẽ bị mòn nhanh và tệ hơn là ảnh hưởng tiêu cực để trải nghiệm của anh em khi chạy xe.

Truyền động trục

Trục các đăng (shaft drive) là hệ thống truyền động ít cần bảo dưỡng nhất. Anh em chỉ cần nhớt thay dầu đều đặn là được. Việc canh chỉnh ngay hàng thẳng lối với trục các đăng cũng không quá căng thẳng như đối với sên khi mọi thứ ăn khớp với nhau. Trục các đăng rất bền và có thể đi hết quãng đời của một chiếc xe, trừ khi gặp phải sự cố nghiêm trọng. Với những lý do đó thì những dòng xe cruiser hay touring rất ưa chuộng trục các đăng.

Nói vậy không có nghĩa là truyền động bằng trục các đăng không có khuyết điểm. Phần lớn lực máy đáng lẽ ra được truyền ra bánh sau thì bị mất mát do phải đi qua nhiều chi tiết chuyển động khác của trục các đăng. Hiện tượng tăng mô men xoắn cũng là một điểm yếu của trục các đăng, theo đó phần sau của xe bị nâng lên khi người lái tăng tốc mạnh do cách mà trục các đăng làm quay bánh sau, khác với hiện tượng phần sau bị đè xuống như những chiếc xe sử dụng sên hoặc dây curoa. Kết quả là chúng ta sẽ không có được độ bám tối đa như trên những chiếc xe dùng sên hoặc dây curoa.

Truyền động dây đai

Dây curoa lúc ban đầu được làm từ… da bò. Những sợi dây cu roa này dễ bị trượt, mau mòn, mau đứt nên dần dần ít được sử dụng vào nửa đầu thế kỷ 20 và nhường chỗ cho sên và trục các đăng. Dây curoa (belt) hoạt động tương tự như sên. Loại truyền động này được nhìn thấy nhiều nhất trên những chiếc xe scooter hay cruiser vì nó mang lại một cảm giác lái êm ái, mượt mà. Dây curoa cần rất ít bảo dưỡng (chỉ kiểm tra định kỳ xem có bị nứt hay không mà thôi) và không cần phải bôi trơn. Dây curoa có tuổi thọ khoảng 30.000 km nếu được sử dụng đúng đắn. Tỷ lệ mất mát công suất vào khoảng 11%, nhiều hơn kha khá so với sên, nhưng vẫn không tệ như trục các đăng.

Dây curoa bền hơn sên nhưng lại dễ bị hư hơn. Nếu có vật tác động lên khi đang hoạt động thì dây dễ nứt hoặc đứt. Thêm nữa là, không giống như sên, lỡ đi đường, đặc biệt là dây curoa mà đứt thì chỉ có gọi cứu hộ mà thôi vì dây curoa thường được làm nguyên chiếc, không như sên có thể nối lại để về nhà. Thay dây curoa có thể tốn tiền hơn sên nhưng anh em có thể sử dụng lại nhông dĩa nên về lâu về dài thì chi phí bảo dưỡng rẻ hơn sên.
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cho mình hỏi sao xe đạp hay bị trật sên, còn xe máy thì hiếm lắm mới gặp?
GiT
CAO CẤP
6 tháng
@KeniVinh Vì xe đạp nó lỏng hơn, sức căng không bằng xe máy.
@GiT Đó là 1 phần thôi. Sên xe đạp bé tí nên dễ trật
@KeniVinh Xe máy chạy tốk độ cai: nó zăng sợi sên theo hình tròn ly tâm: mà bạn lại kẹp vào 2 cái nhông đĩa: nên nó mắk lại: khó bung ra hơn: trong khi đạp xe thì dựt tới luu: tạo gợn sóng cho xích:
@kulele do độ dơ của các chi tiết, bạn đi xe đạp mini nhật có khi cả đời chả cần quan tâm đến xích lip
imilnt
TÍCH CỰC
6 tháng
@KeniVinh Phần nhiều do sên bị giãn, không thực hiện công tác kiểm tra tăng sên. Xe máy cũng vậy.
Mình chạy tay ga nhưng ghét kiểu truyền động dây đai, nhanh hỏng độ ồn lớn.
jimbo89
TÍCH CỰC
6 tháng
@huynh tri 1996 ở dưới có ông đi 18 năm mới thay dây đai kìa bạn, bạn đi xe gì mà đai nhanh nát vậy
@huynh tri 1996 1.nồi hú
thường xuyên vệ sinh ,bảo dưỡng là okay
.
2.dây hư
có đk thì lên dâu malosi chẳng hạn .200k km dư sưc vivu 😁
@jimbo89 k nát, nhưng nó là cao su, hoạt động ma sát trong môi trường nóng thì lâu ngày nó sẽ phá cái bộ nồi, kèm theo là có khi sẽ bị đứt giữa chừng. vn thì hay có kiểu chạy đến lúc k chạy đc nữa mới thay. chứ k thèm nghe khuyến cáo của nhà sản xuất
@Bảo-Duy vô HEAD kiểm tra vẫn còn xài được bạn ơi.
Mr Do
TÍCH CỰC
6 tháng
Ủa nhớ hồi lâu có một bài nào tương tự như này trên tinhte lâu r mà ta
Mỗi loại chuyền động đều có nhưng ưu, nhược điểm khác nhau, cảm ơn bác chủ đã chia sẻ!
@duyan212 Em cũng nghĩ vậy, nhiều thì cỡ 20% đổ lại chứ lên tới 40% thì quá tệ.
Phuong.TT
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@W41k3r43937 40% thì quá tốn nhiên liệu.
@Phuong.TT không quá mà bác, trục các đăng của xe tải thực tế thấp hơn nhiều bác
@Dr.Son Nó hao hụt ngiều chủ yếu là do trục các-đăng nó nặng ( tăng trọng lượng xe ) chứ không phải nó làm hao hụt nhiều sức mạnh động cơ . Cho nên trục các-đăng thường chỉ xuất hiện trên oto , vì nó chịu được lực lớn và trọng lượng của hệ thống dẫn động là nhỏ so với khối lượng tổng của xe !
tui có chiếc Click tui lờ cái chuyện kiểm tra thay dây curoa định kỳ ,thế mà em nó chạy 18 năm chẳng hư, nồi chuông chả cần vệ sinh gì hết ,quá rẻ quá bền
@anhcom67 bác fix cái lỗi xe ga lỗi rung rần trễ ga đầu như nào vậy ạh?
@haobcyqhdvb giờ phụ tùng nó làm tùm lum,ktra bi máng trượt bi khúc đầu tiên coi có bị mòn bị chớn hay không
@haobcyqhdvb Mình thì tiện chuông cho nó chuẩn hơn zin 1 tí, xong khoan 6 lỗ, rồi đưa Minh Phong cân bằng động. Chỉ tốn công và phải có đồ nghề chứ ko tốn bao nhiêu tiền(tầm 300k) là hết bệnh rung ga đầu kinh niên của xe ga sau này.
@penguin small em ở tỉnh thì chắc à bó tay ạh,hic
Câu cuối chối nhỉ. Sên có thể nối lại và về nhà, mấy ông nào mang theo bộ đồ nghề để nối lại
arbre
TÍCH CỰC
6 tháng
@nguyenvietthe Tui cũng đang thắc mắc ông mod nối lại dây sên bằng tay không như thế nào?
@nguyenvietthe @nguyenvietthe
Bác có thể dắt xe ra quán bảo họ nối lại còn cái kia thì không thể.
@KeniVinh Dây đai quán thiếu gì
@nguyenvietthe Chun quần hả
@nguyenvietthe Chắc chỉ mấy ông hay đi phượt, đi xa ấy bác. Đứt thì có thể nối tạm đi tìm chỗ thay. 😃
Chiếc Vision 1 của tôi đúng 50k km mới thay dây đai, để chạy cũng được nhưng hơi hồi hộp. Ah còn bộ nồi trước sau thì vẫn để chạy tiếp nhé. Hiện tại là 65k km
@thanhvinh2877 Vision của mình 27.000km dây đai nứt. Của bạn 50.000km chắc là ít chạy và ít ga bạo
@Thái Tâm Nghiên rename bác đang dùng nhớt nào bốc nhất hiện nay để chạy xe thốc ga cho sướng vậy bác?
@haobcyqhdvb Nhớt nhiều lắm bạn. Bốc nhất mình thấy chỉ có resol mẫu củ
@Thái Tâm Nghiên rename vậy bác đang dùng nhớt 10w30-ma2 nào bốc nhất cho xe số/côn tay vậy bác?
@haobcyqhdvb Em đang dùng shell bác ạ. Nhớt này êm máy, độ bốc tương đối. Và hơn hết có tính năng làm sạch chủ động
datvn
CAO CẤP
6 tháng
Trục các đăng hao phí nhiều năng lượng thế mà sao ô tô lại hay dùng nhỉ? Sao ô tô không dùng chain?
Lợi BP
TÍCH CỰC
6 tháng
@Nha.tranthanh Bậy nha, dây sên vẫn lắp cho xe 2 bánh không đồng tốc được, cơ cấu cơ khí nó hơi khác so với trục các đăng thôi
@Lợi BP Bạn hiểu. Không đồng tóc khi chuyển hướng và tự quay lại nó khác đồng tốc 2 bánh trước s xe máy.
Lợi BP
TÍCH CỰC
6 tháng
@Nha.tranthanh Ai chả biết ba ơi, ý tôi là tốc độ trên cùng 1 trục (2 bánh trước hoặc 2 bánh sau)
@Lợi BP Vấn đề chạy 2 banh đồng tốc thì dễ mà. Mình đã từng trải nghiệm 1 lần đi rưng nuối chở gỗ hay chở đồ nặng đi rừng là gặp
@tiethanhung thợ đụng Việt chế được hết
Lợi BP
TÍCH CỰC
6 tháng
@tiethanhung Moá, ông thợ cười vô mặt khách quá vô duyên luôn. Làm như ổng giỏi lắm vậy
@tiethanhung Rồi chạy mãi vẫn 1 ga =)))
@Nha.tranthanh Cũng nghĩ giống bạn, k hiểu thay đổi tỷ số truyền kiểu gì,
@minianimo Ông thợ làm vui thì được chạy không khác gì xe số để 1 2 cả. Tóc cáo bạc đạ giản ra nhưng xích k theo dc thế chả khác gì biến chiếc xe ga thành xe số và chỉ chạy 1 2 tổn máy
mấy chiếc Harley xài dây curoa phải k ae
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
6 tháng
Hình như xe điện là dẫn động trực tiếp
Hi-CNTT
TÍCH CỰC
6 tháng
@datvn E hông biết
Demah
CAO CẤP
6 tháng
@datvn Bạn đi xe điện inhub thì biết nó giật như nào 😂
Lợi BP
TÍCH CỰC
6 tháng
@Hi-CNTT Đúng vậy, gần đây cũng có 1 số xe máy điện dùng dây cuaroa hoặc sên nữa
Lợi BP
TÍCH CỰC
6 tháng
@datvn Có chứ, ai nói không? Trên ô tô điện thì động cơ kết nối thẳng vào bộ vi sai luôn
Xích là kinh tế hiệu quả nhất ! Giảm ô nhiễm môi trường sống hơn so với hai ông còn lại
@Emranhieulam1990 Bỏ ra mười mấy triệu mua xe điện. Thà để tiền đó mua xăng nhanh hơn
Demah
CAO CẤP
6 tháng
@Thái Tâm Nghiên rename Mua xe xăng thì tốc độ mua nó nhanh hơn à
nautical
TÍCH CỰC
6 tháng
Sên chắc là có nguồn gốc từ chain nhỉ
renzoson
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@nautical Đúng r bác, chính xác là từ chaine tiếng pháp nhé
@nautical Sên - Chaine
Curoa - Courroie
Các-đăng - Cardan

Đều là các từ gốc tiếng Pháp bác ạ. Riêng "cardan" một số nơi dịch ra tiếng Anh là "gimbal" sẽ hơi khó hiểu, đúng ra nghĩa tương đương bên tiếng Anh là "shaft drive". Một số tài liệu tiếng Anh họ dùng luôn từ gốc.
Làm bảng so cho dễ nhìn
Sên phốt giữ dưỡng sên rất là tốt, cái này là bác MOD nói tầm bậy nè. Xe bác hên là sên bỏ trong hộp. Các dòng như Raider, Sonic, Winner. chạy khoảng 1000km mà ko bảo dưỡng sên, nó bó phốt ( anh em hay gọi là lupe). Do đó đi sên phốt rất cần bảo dưỡng, và cần gấp đôi so với sên không phốt nhé! Thân!
Woa Wuý
ĐẠI BÀNG
6 tháng
Truyền động xích thì ưu điểm là độ bền cao, giá thành rẻ dễ bảo dưỡng sửa chữa, truyền động trục thì siêu bền, không cần bảo dưỡng quá nhiều nhưng khó sửa chữa và giá thành thay thế cao, dây curoa thì độ bền kém hơn 2 loại kia, sửa chữa khó hơn nhông xích nhưng lại dễ hơn trục, giá thành nằm giữa 2 loại kia
@QuangHuy31121997 Vậy cho nhanh
Sao mình không mê nổi xe tay ga, chạy quá ồn, mấy con Yamaha đời mới thì đỡ, còn Honda khỏi nói luôn, chạy xe số kế bên nghe mỗi tiếng chiếc tay ga =]]
@presariocq40 Xe cũ người ta ít bảo dưỡng nên ồn thôi bạn
@presariocq40 Bộ nồi đời mới nó ồn, tháo bộ nồi ra là im ru. haha.
@Thái Tâm Nghiên rename Sh cũng ồn dữ lắm bạn, mình mê con PCX 160 mà thấy tay ga Honda ồn quá nên hết ham 😁
@penguin small vô mấy hội tay ga, thấy chê bộ nồi của Honda quá bác
2 năm thay xích tốn hơn so với 3 năm thay cua roa
@alancabata Curoa trần ở đường VN chắc ko chơi nổi đâu, tui chỉ đoán thôi.
@penguin small đừng để xăng dầu dính vào hoặc đốt lốp thì dây curoa đi rất tốt
Mình có con Ab mới có 3 vạn, cũng ít chạy mà cảm giác nó cứ ì ì. Ko biết có phải do nồi ko, trong khi xe ông anh 6 vạn mấy mà chạy cảm giác nó nhẹ nhàng Thay dây ko biết có ổn hơn ko mấy bác
@fffxxx INFO AB do Honda họ thiết kế được đề nhưng mất hậu nên nó như thế. PCX 125 thì họ lại thiết kế được hậu mât đề. Nếu bộ côn ngon, bạn chỉ cần thay đổi trọng lượng bi côn cho hợp ý là đủ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019