IFA 2024

IFA 2024

Cho e hỏi về dòng dell thì có dòng latitude cấu hình mạnh chip đuôi h hq thì có định hướng làm thiế

ducton832
18/4/2024 11:24Phản hồi: 5
Cho e hỏi về dòng dell thì có dòng latitude cấu hình mạnh chip đuôi h hq thì có định hướng làm thiết kế nặng được hay không
Và có những dòng specision có cùng chip h,hq nhưng khác đầu 3,5,7000 thì nó có khác biệt nhau như thế nào
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hóng theo chủ thớt để mua máy
Cũng có ý định mua laptop
annhatrang
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Mọi người cho em hỏi là muốn kiểm tra khả năng Laptop mình hỗ trợ tốc độ đọc ghi với ổ đĩa SSD max là bao nhiu để cài win thì kiểm tra như thế nào ạ ?
EM đang dùng Dell XPS 13 9350 (i7-6500u) và định thay ổ đĩa SSD Samsung 970 EVO Plus (3500 MB/s / 3200 MB/s)

Em xin cảm ơn!
HFS512GEJ9X101N con này đọc ghi được 6000MB/s phải k các bác
Đã từng xài qua dòng DELL Precision 5530 (thiết kế giống XPS).
Cấu hình khủng thời đó, Core I9, 64 GB Ram, 2 TB SSD, màn 4K, card rời xịn.
Màn hình rất đẹp, phải nói là màn DELL đẹp ăn đứt bọn Thinkpad.

Máy có 2 khe tản nhiệt, mình đã tra keo tản nhiệt xịn (con gấu) vào, vệ sinh máy sạch sẽ ko còn tí bụi, tuy nhiên...

Mình dựng ảo hóa trên laptop để tạo các môi trường Server local trên laptop, nên ít khi xài GPU mà dùng RAM & Storage rất nhiều.

Con Laptop DELL PRECISION 5530 I9 chạy Cực Kỳ NÓNG MÁY, cấu hình rất khủng mà máy thì CỰC KỲ NÓNG. Nóng tới mức muốn phỏng cả tay, chắc đập trứng bỏ lên cũng chín luôn.

Chưa kể mỗi khi quá nóng là máy bị tuột xung, khiến ko bao giờ xài max xung core I9, và thường xảy ra hiện tượng MÀN HÌNH XANH đột ngột, khiến mọi công việc đang thực hiện nửa chừng mất sạch sẽ.

Mình buộc phải bán để chuyển qua xài dòng Thinkpad P1 gen 2 cùng thời điểm đó, cùng cấu hình, tuy màn hình FHD tệ hơn rất nhiều so với màn 4K của DELL , nhưng về cấu hình, build, tản nhiệt của THinkpad thì ko thể chê được chỗ nào.

Không rõ các đời 55x0 sau này có khác biệt gì hay ko, nhưng trải nghiệm DELL Precision 5530 khiến mình không thể nào quên và KHÔNG BAO GIỜ quay lại mua dòng dell precision 5530 đó nữa.

Nếu có tiền, mình vẫn sẽ nâng cấp tiếp tục lên dòng THINKPAD P1 gen 6 hiện tại, máy cấu hình mạnh, mỏng, nhẹ nhất trong dòng workstation, build ngon, tản nhiệt tốt.

Đừng quá quan trọng cấu hình, mà phải chú ý đến TẢN NHIỆT của máy, đó là vấn đề cực kỳ quan trọng nếu phải sử dụng cho tải nặng.

DELL Precision thì nên chọn dòng máy DÀY, nặng 2,7 kg thì tản nhiệt tốt. Né và tránh xa đám Precision 15in mỏng nhẹ, đẹp sexy nhưng tản nhiệt cực kém.

Nếu có điều kiện, cứ thử qua Thinkpad P1 Gen X, xài rồi ko muốn chuyển qua các dòng Workstation nặng trịch khác.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019