Góc PC tại nhà năm 2024

Communism
8/7/2024 17:35Phản hồi: 4
Góc PC tại nhà năm 2024
Chào các bạn
Đến hẹn lại lên, khoảng 2 năm trước mình có viết một bài để giới thiệu góc máy tính tại nhà, mình không gọi nó là góc làm việc bởi vì công việc của mình có liên quan tới bank, mọi thứ đều bảo mật qua máy tính cơ quan, mình ít khi sử dụng máy cá nhân để làm việc ở nhà ngoại trừ vài trường hợp phải soạn thảo văn bản gấp cho công việc.
Đa phần thời gian mình sử dụng máy tính ở nhà để nghe nhạc, xem YouTube, đọc báo. Nếu các bạn đã từng xem bài viết trước sẽ thấy góc máy tính của mình không thay đổi nhiều. Đó là do càng lớn mình càng quan điểm lối sống tối giản sẽ phục vụ tốt cho cuộc sống của chúng ta hơn. Các trang bị trên bàn đa phần mình mua vì nó cần thiết và dễ sử dụng, ngoại trừ một số vật dụng có tính kỷ niệm thì mình vẫn giữ lại chứ không bỏ.
Mình có đánh số các vật dụng để các bạn dễ theo dõi:
  1. Điều khiển Apple TV 4K, TV Sony và quạt Panasonic. Hiện Apple TV 4K của mình đang kết nối với bộ 2 loa Homepod và TV Sony, ưu điểm của cách thiết lập này là rất tiện lợi, chỉ cần bật remote ATV là TV và loa tự khởi động, 2 loa Homepod theo mình pair thành một cặp Stereo cho âm thanh quá tốt để xem phim, nghe nhạc, bass đánh xập xình. Ngoài ra nếu muốn tiết kiệm điện, bạn có thể sử dụng iPhone để chơi nhạc từ Apple Music qua loa Homepod, lúc này Apple TV như là đầu thu tín hiệu, có thể dùng remote để tăng giảm volume, mute, pause...(một chạm) Tiện hơn là bạn phải control qua điện thoại. IMG-5884.jpeg IMG-5890.jpg
  2. Bàn phím Dell KB216 mình mua thời covid để thay thế cho bàn phím cơ, mang lại cảm giác gõ đồng nhất vì mình quen với cái bàn phím y hệt tại công ty. Hiện tại vẫn rất hài lòng, các phím nhạy, đầy đủ phím ăn chơi multimedia. IMG-5891 2.jpeg
  3. Chuột không dây Logitech M331 silent: pin trâu, không có tiếng click, vừa lên shopee coi thì thấy giờ bán có 150k 🙄 chẳng hiểu sao 2-3 năm trước mua tới >200k
  4. iPhone 14Pro max 128GB ngon lành không có gì để chê ngoài việc giờ có vẻ 128GB là hơi thiếu, mình thường phải xoá hình trong máy vì báo đầy
  5. Game-pad PS4 mua để đó chứ ít khi chơi
  6. Máy ảnh Sony NEX F3 cổ lỗ sĩ nhưng vì không còn nhiều đam mê chụp ảnh nên mình không nâng cấp. Để chụp chọt du lịch hoặc chân dung vẫn rất ok vì nước ảnh ra mềm mại hơn smartphone, mình mua thêm mấy lens 50f1.8, 20f2.8 của Sony xoá phông ngon lành. Chụp phong cảnh thì mình đánh giá cao smartphone vì có geotag tiện để lục hình lại sau này, bấm phát ăn ngay, chỉnh sửa và share cũng nhanh lẹ hơn. IMG-5885.jpeg
  7. Chuột Logitech M337 và bàn phím Logitech K380 (con này tinhte review không biết bao nhiêu lần rồi), 2 món này kết nối Bluetooth để xử dụng với iPad, mình đánh giá 2 món không ngon, chuột thì do Bluetooth nên di không mượt bằng chuột xài đầu thu. Bàn phím thì hành trình quá cạn nên gõ đau tay
  8. Loa KEF X300AW mua năm 2016 khoảng 14tr, ưu điểm có Amply class AB nên tiếng khá ấm, có chip DAC xử lý được 96KHz 24bit, kết nối trực tiếp với PC qua cổng USB A hoặc AirPlay, đối với ifan như mình thì nó khá đủ để nghe Apple Music lossless nhược điểm là bật lâu thì cánh tản nhiệt phía sau khá nóng, kết nối với PC bằng cổng USB nên mặc dù không nghe nhạc loa vẫn nhận tín hiệu gây nóng. Năm nay mình có thay đổi kệ PC nên cặp loa được nâng lên ngang tầm tai, cải thiện âm thanh hơn.
  9. Mắt kính Oakley để chơi thể thao
  10. iPhone 4S kỷ niệm của bạn gái cũ mình đưa, tới giờ vẫn chạy iOS 6 là bản iOS mình thấy đẹp nhất đối với các iPhone đời cũ. Nhiều anh em nói DAC của iPhone 4S ngon nhưng mình nghe thì cảm thấy không hay bằng nghe trên cổng 3.mm của iPad, MacBook thậm chí cả Lighting dongle, có thể là do các thiết bị trên chơi được nguồn nhạc Apple Music nên chất lượng tốt hơn?! IMG-5887.jpeg
  11. Kindle PPW gen 7 để dành đọc sách cấm =))) mình thấy đọc trên Kindle sướng hơn sách giấy vì nhẹ và có đèn nền nên nằm đâu cũng đọc được.
  12. DJI Osmo Action 4 adventure combo: mua đợt chạy xe máy qua Campuchia.
  13. Bóp tiền loại mỏng của Hanson leather, xài từ 2018 tới nay vẫn con mới
  14. Đây mới là thứ quan trọng nhất mình nâng cấp so với lần trước: Apple Mac mini M1 bản 8GB/512GB mua 12tr9 ở Topzone, trước đó mình hackintosh trên cái Dell 7050 xài ổn nhưng quyết định lên một con native macOS để full tính năng (AirDrop, AirPlay…) ngoài ra chip M1 chạy lẹ hơn và tiết kiệm điện hơn. IMG-5888.jpeg
  15. Dell 7050 MFF (i5 7500 8GB RAM) mua cũ trên shopee, hiện tại cài windows để làm việc vì bộ office trên Mac cùi mía quá, mình cũng không quen phím tắt lộn xộn trên Mac.
  16. Blackberry Classic hiện để trưng bày chứ không xử dụng nữa.
  17. Vẫn là màn DELL U2414H (fullHD thôi) mua đâu hồi 2015, tới giờ vẫn xài tốt, mình thấy tiện vì nhiều cổng kết nối, có thể xài như USB Hub
  18. KVM switch, do mình xài Mac mini và Dell 7050 chung 1 bộ màn hình và bàn phím - chuột nên cần cái này để chuyển đổi qua lại giữa 2 hệ bằng 1 nút bấm.
Ảnh góc cũ Image 2.jpg
Cảm ơn các bạn đã đọc tới đây, tiếp tục chia sẻ nhé!

#goclamviec

4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xịn quá. Pass lại con 4s nào sếp
chào bác fan BB
có ai chia sẽ giúp e cách ship pc từ nam ra bắc an toàn ko, xách máy bay ko dc ạ
cặp loa căng đét, em mà ở nhà nhiều cũng chơi cặp đó, đi làm suốt ở nhà có cặp bose mini thôi nghe đỡ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019