AMD sẽ cung cấp thêm lựa chọn Ryzen 8745HS không có nhân xử lý AI?

Lư Thế Nghĩa
10/7/2024 10:42Phản hồi: 14
AMD sẽ cung cấp thêm lựa chọn Ryzen 8745HS không có nhân xử lý AI?
Tin đồn từ người dùng “Heo Vàng Nâng Cấp” (Golden Pig Upgrade) trên nền tảng mạng xã hội Weibo của Trung Quốc cho thấy khả năng con chip Ryzen 8745HS mới sẽ không có nhân xử lý AI. Ryzen 8745HS “Hawk Point” có vẻ như là bản giảm cấp của mẫu Ryzen 8845HS, vô hiệu hóa bộ xử lý XDNA AI.

Từ trước tới nay thì các hãng làm chip đều có những phiên bản vi xử lý vô hiệu hóa vài thành phần trong đó để có thể bán hay dành cho tập khách hàng nhất định. Nếu tin đồn này đúng thì đây là lần đầu tiên AMD tiến hành vô hiệu hóa NPU trong APU, khả năng để giảm giá bán và hướng tới các hệ thống không cần (hoặc rất ít cần) tính năng AI. Dĩ nhiên khi hoạt động thì 1 số khả năng máy học sẽ bị ảnh hưởng, còn lại CPU hay GPU vẫn bình thường. Ryzen 8040 Series cũng không thỏa mãn yêu cầu của Microsoft Copilot+ (vì là Ryzen AI đời đầu, hiệu năng NPU khá yếu).

Trừ việc không có bộ xử lý XDNA AI, còn lại thì Ryzen 8745HS dự kiến không khác gì Ryzen 8845HS. Con chip sẽ có mức TDP trong khoảng 35 W tới 54 W, sở hữu 8 nhân Zen 4, xung hoạt động tối đa 5.1 GHz, tích hợp đồ họa Radeon 780M kiến trúc RDNA3 với 12 CU (Compute Unit).

Ryzen 8745HS “tin đồn” thuộc phân khúc cao cấp trong dòng sản phẩm Ryzen 8040. Những vi xử lý dạng tùy biến đặc biệt như vậy thường chỉ có sẵn ở vài quốc gia, tuy nhiên vẫn có khả năng trên thị trường toàn cầu. Hiện tại hầu hết laptop và mini PC sử dụng nền tảng Ryzen 8040 Series đều chọn mẫu 8945HS hoặc 8845HS, trừ khi muốn tiết kiệm chi phí hơn thì chuyển qua Ryzen 7040 Series, vốn có thông số kỹ thuật gần tương đương nhưng bộ xử lý AI chậm hơn.
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Song Sanh
ĐẠI BÀNG
3 tháng
"Ryzen 8040 Series cũng không thỏa mãn yêu cầu của Microsoft Copilot+ "

Vậy cái copilot+ có đủ thỏa mãn người dùng ko nhỉ? Kkk
@DươngCa L.Au À, mình nói vọc ko có nghĩa là vọc kiểu vô bổ, ở đây ý mình nói đến nghiên cứu học hỏi các công cụ như chỉnh sửa hình ảnh và video, giả lập, tạo website, chạy server email, học SEO, học làm MMO... cao cấp hơn có thể là viết phần mềm, tạo ra các công cụ tự động hàng loại... như mình thì mình học thêm mấy cái đó trên máy tính để kiếm tiền thêm thời sinh viên, sau này nó cũng cực kỳ có ích cho công việc.
@Dr.Son Kể cả thời của bạn hay của mình thì tỉ lệ vọc như thế cũng rất thấp, có thể do bạn học ở bách khoa nên thấy nhiều hơn nhưng với các ngành tự nhiên hay xã hội thì lại càng ít
@Dr.Son hóng ryzen9 ko nhân a.i
@haobcyqhdvb Mình thì hóng 2 3 thế hệ nữa.
Hy vọng đạt được: Pin trâu hơn hẳn + Mạnh hơn hẳn + Nhiều lựa chọn hơn hẳn (Mediatek - Samsung - Nvidia - AMD - Intel - Qualcom...)
với mấy con APU của AMD thì mình hiện tại chỉ quan tâm con trong tin đồn Strix Halo khi con APU đó có 16 nhân CPU và 40 CU iGPU cùng với 80 TOPs AI engine processor
Vanga nói đúng.
Cho mình hỏi xíu được không, tại lâu quá ko theo dõi công nghệ, giờ con GPU AMD Radeon 780M thì tầm tương đương với con card nào của nvidia nhỉ và con chip Ryzen 9 7940HS thì tương đương với con nào của intel nhỉ, em đang có con pc i5 9400f, card 1660 6Gb. Đang tính chuyển qua 1 con mini pc sài cho gọn đẹp dùng cho màn 4k, dùng pts chơi chơi, chủ yếu công việc văn phòng, cũng ko chơi game mấy, nhờ các bác tư vấn với ạ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019