Apple phát hành iOS 18 chính thức: Tất cả những gì anh em cần biết đều nằm trong bài viết này

Anh Tú.
12/8/2024 9:21Phản hồi: 67
Apple phát hành iOS 18 chính thức: Tất cả những gì anh em cần biết đều nằm trong bài viết này
Vậy là sau rất nhiều bản beta, Apple đã chính thức phát hành iOS 18 cho tất cả những người dùng iPhone. iOS 18 sẽ có thêm một số tính năng thiên về cá nhân hóa giao diện, và bên cạnh đó cũng sẽ có những tính năng về AI - Apple Intelligence. Với những tính năng AI, mình sẽ tổng hợp ở một bài riêng, còn trong phạm vi bài viết này chỉ là những tính năng thay đổi của iOS 18.

Hướng dẫn cập nhật lên iOS 18:

• Vào Cài đặt
  • Chọn Cài đặt chung,
  • Chọn Cập nhật phần mềm.
  • Chọn cài đặt hoặc set up cho nó tự cài khi không xài điện thoại

Hướng dẫn dùng thử Apple Intelligence beta:

Điều kiện đầu tiên là anh em phải có iPhone 15 Pro đang chạy iOS 18.1 dev beta, xong thì anh em vào Cài đặt → Cài đặt chung → Ngôn ngữ và vùng → đổi ngôn ngữ sang tiếng Anh. Tiếp theo, anh em lại vào Cài đặt → Apple Intelligence & Siri → Join Waitlist rồi đợi tầm 10-30 phút nó sẽ có thông báo là Apple Intelligence đã khả dụng trên máy bạn, lúc đó anh em xài được rồi. Mình thì chưa thấy ai phải chờ lâu hơn 30 phút hết nên anh em yên tâm.

Những chiếc iPhone hỗ trợ iOS 18:

• iPhone 16 Series
  • iPhone 15, iPhone 15 Plus, Pro, Pro Max
  • iPhone 14, iPhone 14 Plus, Pro, Pro Max
  • iPhone 13, iPhone 13 mini, Pro, Pro Max
  • iPhone 12, iPhone 12 mini, Pro, Pro Max
  • iPhone 11, iPhone 11 Pro, Pro Max
  • iPhone XS, iPhone XS Max
  • iPhone XR
  • iPhone SE gen 2 trở đi

Trên iOS 18 thì 1 bộ tính năng Apple Intelligence và những tính năng đó chỉ khả dụng từ iPhone 15 Pro .

Những tính năng nổi bật của iOS 18

Đại tu màn hình Home

Trên iOS 18, màn hình chính của iPhone đã được đại tu lại với 1 số thay đổi mới, hiện tại anh em có thể làm được những thứ sau đây:

• Đặt icon ứng dụng ở bất kỳ vị trí nào tại màn hình Home, để anh em có thể sắp xếp thành những chữ mà anh em thích có thể là tên của anh em.

• Anh em có thể đổi màu những icon đó nhưng hiện tại mình thấy nó chưa có quá nhiều tuỳ chỉnh.

• Đổi được giao diện màn hình home sang darkmode, cụ thể là những icon của ứng dụng mặc định sang giao diện tối hơn

Quảng cáo

• Đối với Widget thì anh em có thể resize và có thêm 1 số widget mới

Tuỳ chỉnh màn hình khoá: đổi được function

Đối với màn hình khoá trước giờ anh em chỉ có thể tuỳ chọn function 1 là đèn flash 2 là camera nhưng trên iOS 18 anh em có thể thay đổi điều đó. Anh em có thể gán nhiều function khác cho 2 vị trí trước giờ mà anh em không thay đổi được.

Ví dụ nếu anh em là người bán hàng, anh em có thể gán ứng dụng máy tính trực tiếp ở màn hình khoá để kích hoạt nó nhanh hơn.

Quảng cáo

Control Center được thiết kế lại đẹp hơn, mềm mại hơn

Control Center cũng là 1 trong những phần được Apple thiết kế lại nhiều nhất, các icon được bo trò nhiều hơn và đồng thời nó cũng hiển thị nổi khối hơn, ngoài việc tinh chỉnh 1 chút về giao diện ra thì những tính năng nó vẫn y như vậy.

Ở cái giao diện khi anh em bật đèn flash thì nó sẽ có 1 cái animation mới anh em có thể tăng giảm độ sáng bằng 1 cái thanh trên cái animation đó, nhìn chung nó làm cho những cái thao tác nhỏ nhất của anh em trở nên vui vẻ hơn thôi, không giúp ích được quá nhiều.

Ngoài ra, Control Center còn có thay đổi khác như là anh em có thể resize những cái tools, thêm vào nhiều tools khác mà trước giờ không có.

Giao diện của Control Center bây giờ cũng được chia ra thành nhiều trang khác nhau nhưng đối với mình cái này không giúp ích được gì mình mà còn làm cái giao diện Control Center trở nên rối rắm hơn.

Một số cập nhật với hệ sinh thái Home của Apple

Trên iOS 18, ứng dụng Home của Apple sẽ có bản cập nhật lớn. Người dùng có thể điều khiển robot hút bụi, theo dõi mức sử dụng điện năng gia đình. Express Mode mới cho phép mở khóa cửa nhanh chóng bằng iPhone hoặc Apple Watch, người dùng chỉ cần đi lại gần ổ khoá thông minh có hỗ trợ, nó sẽ nhận biết các thiết bị đã gán vào ổ khoá và tự động mở cửa. Ngoài ra, người dùng còn có thể cấp quyền kiểm soát cụ thể cho khách truy cập.

Khoá App với FaceID: điều mà nhiều anh em mong chờ

Để khoá app thì anh em chỉ cần nhấn giữ vào 1 ứng dụng nào đó và chọn Required Face ID, nó sẽ xác nhận lại Face ID của anh em 1 lần và sau đó sẽ khoá app đó bằng FaceID luôn, thao tác đơn giản không rườm rà phức tạp gì.

Thay đổi chút chút về Animation

Mình có cảm giác là Animation của những ứng dụng mặc định của Apple có 1 chút thay đổi, cảm giác nó mượt hơn, thanh thoát hơn. Cái mà mình dễ nhận thấy nhất là ứng dụng mình hay dùng mỗi ngày là Apple News, hiệu ứng mở tin của nó giờ đã mượt hơn, nhất quán hơn, không bị khựng khựng như trước đây.

Ứng dụng Settings được sắp xếp lại gọn hơn, dễ dùng hơn

Hiện tại cách sắp xếp của ứng dụng Settings đã được thay đổi gần như hoàn toàn và có thể 1 phần nào đó sẽ ảnh hưởng tới thói quen sử dụng của anh em. Cụ thể, phần pin đã được di chuyển lên nằm chung với cụm wifi và mạng thay vì nằm ở dưới như trước. Phần cài đặt thông báo bây giờ cũng được chuyển sâu hơn xuống bên dưới, dưới cài đặt chung, cái này đúng nha, mình thật thế không đụng vào cái nhóm đó luôn.

Ngoài ra, Apple ID cũng đã đổi thành Apple Account. Phần cài đặt chung cũng được phân chia lại các mục 1 cách hợp lý hơn.

Cái thay đổi mà mình thấy được nhất là mở rộng được giới hạn sạc pin, trước đó anh em chỉ giới hạn ở 80% hoặc tắt, giờ anh em có thể tuỳ chỉnh nhiều hơn, 85%, 90, 95, 100%.

iPhone Mirroring: sử dụng iPhone trên Mac

Với tính năng iPhone Mirroring, người dùng có thể điều khiển iPhone trên máy Mac. Tính năng này khác với phương thức chia sẻ màn hình cơ bản trước đây giữa iPhone và Mac. Nó cho phép người dùng kéo thả file từ iPhone vào Mac, điều khiển các thao tác trên iPhone, hoặc là làm việc song song giữa điện thoại và Mac. Cái hay ở tính năng này là anh em có thể tắt iPhone, kích hoạt tính năng StandBy và vẫn sử dụng iPhone Mirroring được bình thường.

Phương thức shareplay mới

Còn đối với tính năng SharePlay mới, người dùng có thể chia sẻ màn hình của mình với người khác và cho phép họ thao tác với thiết bị của mình. Ví dụ, nếu anh em đang gặp một lỗi nào đó về mặt phần mềm, anh em có thể sử dụng tính năng này để chia sẻ màn hình và quyền thao tác cho các kỹ sư để họ có thể fix phần mềm từ xa. Ngoài ra, người khác cũng có thể ghi chú, viết vẽ lên màn hình của anh em, tính năng này sẽ phù hợp với việc hội họp online, brainstorming với nhiều người.

Ứng dụng Message: thêm nhiều tính năng vui vẻ cho iMessage

Ứng dụng tin nhắn cũng là 1 trong những ứng dụng có nhiều thay đổi nhất trên iOS 18, về mặt giao diện, mình cảm giác là những góc cạnh nó được làm mềm hơn. Bên cạnh giao diện, iMessage cũng được trang bị thêm 1 tí ti những tính năng khác như reaction mới, hiệu ứng gửi tin nhắn và hẹn giờ gửi tin nhắn.

Hiệu ứng gửi tin nhắn

Anh em muốn chọn hiệu ứng tin nhắn thì có thể chọn biểu tượng chữ A bên phải bàn phím, lúc này sẽ có rất nhiều hiệu ứng hiện ra để anh em có thể xài. Anh em có thể chọn từng hiệu ứng cho từng cái ý mà anh em muốn truyền tải cho bạn anh em, cũng vui vẻ, sinh động.

Hẹn giờ gửi tin nhắn

Ngoài ra, nếu anh em muốn hẹn giờ tin nhắn thì sẽ nhấn vào dấu + chọn send later, lúc này nó sẽ hiện 1 cái khung để anh em có thể chọn giờ gửi tin nhắn đó. Cái này sẽ phù hợp với anh em nào có việc cần nhắn cho người khác ban đêm nhưng sợ phiền và sợ sáng dậy sẽ quên mất, lúc đó anh em có thể set tin nhắn anh em soạn gửi vào 6-7h sáng gì đó để tránh được việc làm phiền người khác vào ban đêm.

Ứng dụng Máy tính update: có những phương thức toán phức tạp hơn, viết bài toán cho máy tự giải

Ứng dụng máy tính đúng với những tin đồn là được thêm nhiều tính năng và sự nâng cấp mới, đầu tiên có thể kể tới giao diện tính toán phức tạp hơn, Scientific. Với Scientific, anh em sẽ có thêm khá nhiều phương thức tính toán khác, phổ biến có thể kể tới như Sin, Cos, Tan,… Để truy cập thì anh em chỉ cần chọn biểu tượng máy tính góc dưới bên phải.

Bên cạnh việc trang bị một chiếc máy tính phức tạp hơn, Apple còn trang bị cho ứng dụng máy tính mới tính năng gọi là Math Notes để anh em dùng tay hoặc bút ghi ra bài toán, và nó sẽ giải bài toán đó cho anh em. Mình khuyến khích anh em nên sử dụng tính năng này trên iPad và Apple Pencil thay vì là trên iPhone.

Ứng dụng Notes có thêm tính năng ghi âm và trích thành văn bản

Bên trong ứng dụng Notes bây giờ anh em có thể sử dụng đoạn ghi âm và extract ra text từ giọng nói của mình, sau này với Apple Intelligence thì anh em cũng có thể tóm tắt đoạn text đó.

Cái này sẽ phù hợp với anh em nào hay hội họp, sử dụng nhiều ứng dụng ghi chú và cũng cần ghi âm. Tính năng này hiện tại mình thấy vẫn đang nhận diện tiếng Anh là chủ yếu.

Ứng dụng Photos được thay đổi lớn, xem hình theo 1 cách khác

Ứng dụng Photos cũng là 1 trong những ứng dụng có nhiều thay đổi trên iOS 18, nó thay đổi cách anh em xem hình và tìm hình trước đây. Hiện tại giao diện chính của Photos sẽ không phân ra nhiều tab như trước đây mà gom vào 1 chổ như 1 cái page, bên trên hiển thị những tấm hình anh em đã chụp gần đây và bên dưới hiển thị Album, các thư mục mặc định khác và những Memories thú vị mà Apple đã tạo ra cho anh em.

Anh em cũng có thể customize được cách sắp xếp những thành phần trong app này, mình thì thấy Apple sắp xếp vậy là oke rồi nên cũng không đụng tay đụng chân vô.

Cái Memories nó vẫn tuyệt vời như trên những hệ điều hành iOS trước, anh em có thể xem hình nhanh, và nó cũng tự tạo cho anh em video ngắn để anh em up nhanh lên mạng xã hội, lưu ý là những tấm hình trong Memories nó sắp xếp theo sự hiểu biết của nó, có thể không hợp ý anh em, nhưng anh em có thể chỉnh sửa lại cho phù hợp với mình nhất.

Thêm vào ứng dụng Password: quản lý mật khẩu dễ dàng hơn

Đây là ứng dụng mới trên iOS 18, mục đích sự ra đời của nó là giúp cho anh em quản lý mật khẩu của anh em dễ dàng và thông minh hơn. Nếu như lúc trước Password được sắp dài như 1 cái sớ bên trong cài đặt thì hiện tại nó được phân chia ra 1 cách rõ ràng theo từng đặc tính ví dụ như: WiFi, Code, Passkey,…

Ứng dụng này hiện tại cũng đã sẵn trên iPadOSmacOS, mình thì cũng không quan tâm lắm tới ứng dụng này vì bình thường có cần log in vào đâu thì bàn phím Apple cũng đã gợi ý trực tiếp cái tài khoản được login vào đó (hiếm khi sai).

Chặn quảng cáo trên Safari

Trên iOS 18, Apple đã giới thiệu Distraction Control (tính năng loại bỏ các yếu tố gây xao nhãng trên Safari), tương tự như tính năng chặn quảng cáo và một số thay đổi trong ứng dụng Photos.

Game Mode: tối ưu việc chơi game

Trong hệ điều hành iOS 18, Apple mang đến cho anh em dùng iPhone chơi game tính năng Game Mode, tương tự như trên macOS Sonoma đã ra mắt năm ngoái. Game Mode sẽ tối ưu 1 số thứ phần cứng để giúp cho người dùng iPhone chơi game ngon hơn.

Khi được kích hoạt, game sẽ được ưu tiên cấp quyền truy cập cao nhất vào bộ xử lý của iPhone, đồng thời giảm thiểu tài nguyên dành cho các tác vụ nền. Ngoài ra, Game Mode cũng cải thiện đáng kể độ nhạy của AirPods và các tay cầm chơi game khi kết nối với iPhone.

Tính năng làm giảm thiểu vấn đề say xe trên Apple CarPlay

Anh em nào hay bị say xe khi đi ô tô chắc cũng hiểu cái cảm giác nó khó chịu thế nào. Nguyên nhân chính là do mắt mình nhìn thấy xe đang di chuyển, nhưng cơ thể lại không cảm nhận được sự chuyển động đó. Kết quả là não bộ bị loạn, dẫn đến buồn nôn, chóng mặt. Apple mới ra mắt tính năng Vehicle Motion Cues trên iPhone và iPad, hứa hẹn sẽ giải quyết vấn đề này.

Tính năng này hoạt động dựa trên nguyên tắc giảm thiểu sự xung đột giữa thị giác và cảm giác. Nói đơn giản hơn, nó sẽ hiển thị những chấm động xung quanh màn hình, mô phỏng lại chuyển động của xe, giúp não bộ hiểu rõ hơn về tình trạng hiện tại. Nhờ cảm biến được tích hợp sẵn trên iPhone và iPad, Vehicle Motion Cues có thể tự động nhận diện khi anh em đang ngồi trên xe và kích hoạt tính năng. Anh em cũng có thể chủ động bật/tắt tính năng này trong Control Center.

Eyes Tracking: tính năng cho người khiếm khuyết

Một tính năng khác mà mình thấy ít ai nhắc tới đó là tính năng Eyes Tracking, tính năng này chủ yếu là nhắm tới những người khuyết tật nhưng vì nó gây cho mình sự tò mò nên mình cũng muốn thử. Anh em nào muốn thử thì có thể vào cài đặt, tìm tới trợ năng, chọn Eys Tracking, khi bật lên nó sẽ yêu cầu anh em nhìn vào những điểm sáng trên màn hình để detect được con mắt của anh em, mình thấy cách setup này khá giống với Apple Vision Pro.

Thực tế trải nghiệm của mình với nó khá chật vật và nó cũng không để lại nhiều ấn tượng lắm sau khi ngồi dọc khoảng 15 phút. Và mình thấy việc sử dụng thực tế của nó sẽ rất khó khăn, ít nhất là đối với cá nhân mình.

Hiển thị giờ khi điện thoại hết pin

iPhone trước đây đã có tính năng Dự trữ năng lượng, giúp giữ lại một lượng pin nhỏ để các tính năng như Find My và mở khóa xe bằng NFC vẫn hoạt động ngay cả khi thiết bị đã tắt. Trong iOS 18, Apple bổ sung thêm giờ ở giao diện tắt nguồn này để người dùng có thể hình dung được hiện tại là mấy giờ khi điện thoại đã “ngủm”.

Những tính năng nhỏ

Phía trên là những sự thay đổi chúng ta có thể nhìn thấy rõ rệt còn bên dưới đây là những tính năng hoặc có thể gọi là thay đổi nhỏ hơn.

• Thêm một số biểu tượng Dark Mode: Nhiều ứng dụng bên thứ ba như Facebook, Etsy, Telegram, Signal, Slack, Notion, YouTube đã có biểu tượng Dark Mode. Apple dường như đang tự động tô màu biểu tượng cho các ứng dụng có ít màu hoặc những ứng dụng có design cơ bản. Những icon không có dark mode thì cũng được làm tối hơn, kiểu anh em kéo Exposure xuống vậy.

• Maps: Apple đã điều chỉnh lại màu sắc của biểu tượng Maps khi bật Dark Mode.
  • Ứng dụng Photos: Nút Select đã được thêm vào giao diện chính, giúp người dùng dễ dàng chọn nhiều ảnh hơn (một số bản beta bị mất nút này). Nút Search được chuyển thành biểu tượng kính lúp màu xanh dương.

• Ghi âm cuộc gọi (có thông báo cho đầu dây bên kia)
  • Emoji: Trong Messages, emoji, Memoji và sticker đã được gộp chung vào một giao diện. Người dùng có thể tạo sticker và Memoji ngay tại đây, và sử dụng sticker trong tin nhắn giống như emoji.

• Giao diện đèn pin: Khi bật đèn pin, giao diện điều chỉnh độ sáng và phạm vi chiếu sáng đã được thiết kế lớn hơn và trực quan hơn.
  • Ứng dụng Apple Calendar đã tích hợp Reminders

• RCS trong Messages: Giao diện RCS trong phần Cài đặt đã thay đổi, cung cấp thêm thông tin về việc sử dụng dữ liệu di động và chia sẻ thông tin với nhà mạng. Một số người dùng iPhone ở Canada và các quốc gia khác hiện cũng đang thấy chuyển đổi RCS, mặc dù không rõ liệu RCS có hoạt động bên ngoài Hoa Kỳ hay không.
  • Hình nền: Có thêm phiên bản động của hình nền iOS 18, chuyển đổi màu sắc theo thời gian trong ngày.
  • Trên iOS 18 những ứng dụng anh em ẩn đi cũng sẽ được bảo mật một cách an toàn hơn bằng face ID

Đó là tất cả những tính năng iOS 18 đã được phát hành chính thức cho tất cả mọi người. Nếu máy anh em lên được thì đã có thể lên, vì mình thấy những bản beta gần nhất nó cũng đã hoạt động ổn định rồi, nên anh em không có gì phải lo lắng cả. Ngoài ra, Apple vừa mới phát hành iOS 17.7, cũng là 1 sự lựa chọn nếu anh em chưa muốn lên iOS 18.

Đã có anh em nào lên iOS 18 chưa?
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết thật chi tiết và hữu ích. Ắc hẳn người viết đã đặt nhiều tâm huyết. Tú Táo mãi đỉnh.
@zyzy1908 À chào chị - trưởng club anti 😒
@Anh Tú. Cho anh hỏi nếu nhỡ lên iOS 18 chính thức thì có quay lại iOS 17 được không em? Trước kia có cách lưu shsh để quay về trong trường hợp Apple đã khóa sign, không biết giờ có làm được vậy không?
dangky_hhn
ĐẠI BÀNG
5 giờ
@NguyễnXuânBằng ko còn làm thế được nữa đâu
toanitvn
TÍCH CỰC
7 giờ
Oh men! XS được lên kìa, bá đạo quá trời.
Yêu quá
@toanitvn vãi, con xs thì lên đc. Còn con SE 2020 của tôi cùng chip với 11 thì ko cho lên. WHY???
hquangvn
TÍCH CỰC
4 giờ
@Nguyễn_Huy_Hoàng SE gen 2 (2020) có trong danh sách
minoan
CAO CẤP
7 giờ
nhiều thay đổi hữu ích và thiết thực, good job apple
Trước giao thừa Tú gồng mình rặn phát cuối coi như chốt hạ serie mò mẫm. Serie thủ thuật mẹo vặt.. từ từ tính 😁
bitback
TÍCH CỰC
7 giờ
Ifan nhiều tết nhỉ, tết sự kiện rồi tết cập nhật nữa
Cảm ơn bài viết chi tiết
Chúc bác ngàn like triệu sao
Bài này ổn đó, đủ thông tin. Thank mod!
centernc2
ĐẠI BÀNG
7 giờ
Apple Intelligenceeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee đâu?????
@centernc2 Đợi 18.1 nha
Một không khí phấn khởi tin tưởng tràn ngập trong cộng đồng iFan.
Các anh chị cho em hỏi mình đang ở iso 18 public có cần về lại ios 17 rồi lên lại không ạ. Em cảm ơn
@Lương Mỹ Restore bằng máy tính về ios 18 đc á
Ve ra rõ nhiều nhưng cơ bản thì vẫn vậy. Bỏ trung tâm ứng dụng đi hay hơn là thêm đẫy tính năng vào
Ổn áp lắm bạn Tú siêu Táo
Đọc qua mấy tính năng đầu tưởng đâu 1 chiếc stupid phone sắp đc nâng cấp lên thành smartphone chứ.
Kéo thả icon/đổi màu icon/resize widget/Tính sin cos tg/... thiếu thốn tới vậy mà bao năm iphan vẫn cam chịu đúng là vl thật 😃
@Dragao_ct92 Có cái đt mà làm gì phải cam chịu dữ z
huuducvn
ĐẠI BÀNG
3 giờ
@Dragao_ct92 Thiệt luôn, mang tiếng là ios mới mà chỉ toàn chỉnh sửa lại giao diện. Ngoài ra chả có cái vẹo gì hay ho cả.
có ghi âm cuộc gọi rồi hả, hay quá!
Lên từ hồi tháng 6 rồi.
Rồi có tách bài khi chính thức không ?
Cười vô mặt
TMT FIX
ĐẠI BÀNG
6 giờ
Phải lên thôi. iOs 17 như quần q
Nhìn rối mắt hơn cả Android 😆)
mình thích nhất game mode dù máy không có cài game. Cái này chắc chắn giúp pin máy trụ lâu hơn
@minhdt123 Có lộn ko, game mode giúp chơi game mượt hơn nên pin tuột nhanh hơn chứ mà trụ lâu 😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019