5 Lý do bạn không nên đọc sách trên Ipad

Wishley
26/9/2022 8:33Phản hồi: 226
226 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

maystar
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chuẩn đó, đọc sách thì nên mua máy đọc sách. Đã tậu một em kindle oasis 3 chỉ cho nhu cầu đọc sách, hiệu quả hơn hẳn.
Lợi BP
TÍCH CỰC
2 năm
@maystar Con đó quá xịn luôn rồi
Uhm. Nghe cũng có lý. Mà mình toàn đọc trên iPad Pro. Nó bự y chang 1 trang A4 và cầm nặng y như 1 cuốn sách. Mình hay đọc Kim Dung nên thấy không khác gì về trọng lượng 😄
@schtroumf Mình cũng rất thích đọc Kim Dung nói riêng và truyện Tàu nói chung.
huong080
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình hoàn toàn đồng ý với chia sẻ của bạn. 10 điểm, tiếp tục!
kissfromto
ĐẠI BÀNG
2 năm
1 còn nghe đc 2 3 4 thì mình thấy bạn như cái shop bán sách vậy =]]
trkgncmg
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kissfromto Shop bán máy đọc sách mới chuẩn bạn =))
Đọc sách thì mua sách là xịn nhất
Cười vô mặt
Bài viết lý luận không vững, ko thuyết phục. Mục tiêu cổ suý mấy cái máy đọc sách mù quáng.
Cười vô mặt
hda011094
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngày nào mình cũng đọc bằng ipad, thấy ipad tiện là cần gì google cái đó, nếu chưa hiểu sâu. Nếu có mua thì vẫn tiếp tục ipad mà màn lớn hơn, 11 inch chẳng hạn
@hda011094 Kindle cũng hỗ trợ tra cứu trên wikipedia đó bạn.
hda011094
ĐẠI BÀNG
2 năm
@maidng Wiki còn chưa phê bác ơi
gabaybong
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tui toàn đọc trên điện thoại !
mình đọc máy 5 năm rồi chưa bao giờ hối hận vì đó giờ mình ghét cầm sách giấy lắm. 😁
Screen Shot 2022-09-15 at 11.08.03.jpg
@vinhphucng25 Con pocket này mới bán đây mà. Chắc mới lên đời à?
@thanh_nhan mình lên lúc nó bán chưa tới 1 tuần bạn ơi.
con Libra 2 trước cũng order ngày đầu bán ra, 2-3 tuần sau mới về tới.
@vinhphucng25 Mình đang xài con Libra 2 mà có file epub gần 50mb nó load k nổi. Chán ghê. Không lẽ lại bán mua Oasis 3.
Lợi BP
TÍCH CỰC
2 năm
@thanh_nhan Libra 2 là dòng cận cao cấp của kobo rồi mà chán vậy à bác? Bác cho mình xem cái file epub đó để convert sang mobi coi đọc trên kindle dc ko, chứ file epub mà nặng vậy mình cũng chưa thấy bao giờ. File truyện tranh 300,400MB định dạng mobi thì đọc phà phà
HQTRM
TÍCH CỰC
2 năm
Ngày nào cũng đọc và ghi chép trên iPad, đọc tài liệu không thể không đọc trên iPad được, ghi chú thêm vào, đọc 2 file cùng lúc, tra thêm thông tin này kia, kindle các thứ không thể làm được.
Riêng chỉ đọc sách, truyện thì tất nhiên những thứ chuyên dụng như Kindle sẽ ngon hơn rồi.
bookmarks
ĐẠI BÀNG
2 năm
giờ 1 củ đã có mđs rồi, đọc đỡ mù mắt. chứ lên cty cầm đt đọc tí chứ ipad mang đi cũng ko tiện
bienlyber
TÍCH CỰC
2 năm
Lý do cũng không sai nhưng hơi gượng ép.
Người muốn đọc sách người ta đọc trên điện thoại cũng vẫn đọc, người không muốn đọc mà giả vờ đọc thì dùng Kindle đời mới xịn đẹp nhất thì nghe ting ting phát là cầm điện thoại lên là lướt face liền.
Đọc trên iPad khá ổn, chỉnh qua nền đen chữ trắng cho đỡ mỏi mắt.
1. chép file dễ, tự search file tự down về xem, nhiều phần mềm để đọc, đánh dấu, ghi chú.
2. Nằm đọc thì ko tối ưu, nhưng hiệu quả đọc tốt nhất là khi ngồi ngay ngắn hoặc vào bàn, đọc chăm chú cơ, nên để iPad lên bàn mà đọc mới tốt, nằm đọc thì chữ được chữ mất, xí là buồn ngủ nữa chớ, chỉ hợp đọc tiểu thuyết hay giải trí thôi.
3. Đọc tầm 30'-1h nghỉ cho đỡ mệt não + hại mắt chớ, tranh thủ sạc pin, hoặc vừa sạc vừa đọc ko vấn đề (nếu như ngồi đọc như mục 2 đã trình bày). Ít ra thì mình đọc liên tục 2h đổ lên iPad vẫn lo được 1 cách thoải mái. Màn hình thì iPad hại mắt hơn máy đọc sách nhưng cũng tuỳ độ khoẻ của mắt mỗi người nhạy cảm khác nhau.
4. Ở VN thì mình cho rằng ngồi nơi công cộng thì cầm iPad sẽ đỡ bị để ý hơn là cầm 1 máy đọc sách (mà nếu đã chăm chú đọc rồi thì cái này cũng ko nhận ra được để mà quan tâm)
5. "Nếu bạn muốn thì bạn tìm cách, nếu bạn không muốn thì bạn tìm lý do" . Câu chốt cho cả bài này.
PS: mình ko đọc nhiều, chỉ đọc khi thích, và thích nhất là sáng đi sớm ghé quán Café rồi mở cái Kindle Oasis 1 cũ mèm lên đọc, cảm giác nó "thấm" lắm. Nhưng ko phải do cái máy đọc sách, chắc chắn là như vậy.
Ngu tiếng anh nhưng sách VN ko bán ebook bản quyền. Chê ê kéo dài
Lori Lori
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng kobo libra 2 + ipad mini 6 để đọc sách.
Cuối cùng mình chọn ipad mini 6 và đưa con kobo người thân
1. Dù con kobo trắng tinh rất đẹp và nhẹ nhưng chậm. Cái ipad mini 6 lướt lẹ hơn nhiều
2. Vẫn là chuyện đọc, mình thích đọc dạng lướt nội dung nên mình thấy ipad tiện hơn.
3. Khi đọc đến đoạn hay cần save hay chú thích thì máy đọc sách các loại thua ipad chắc chắn. Chỉ cần chụp màn hình, cắt cúp copy là xong. Lưu lại trong photo hoặc notes rất tiện lợi.
4. Ipad mini đọc truyện cũng rất ngon, file nào cũng chiến. Mấy con máy đọc sách thì xài đa dạng file hơi khổ cực.

Một điểm mạnh lớn nhất của máy đọc sách là lúc nửa đêm, tắt hết đèn, mở độ sáng 1% đọc rất là dễ chịu. Điều này ipad mini không thể làm được.
jealings
TÍCH CỰC
2 năm
@Lori Lori trên ipad hay điện thoại thì để nền đen chữ trắng đọc đêm ok bạn nhé, mình đọc suốt, mắt nhẹ nhàng ko căng thẳng, dễ ngủ vì ko bị ánh sáng xanh nữa
rassen
TÍCH CỰC
2 năm
@Lori Lori Bác giống e. Xài kindle dc 6 tháng thì đem cho. Ipad mini là chân ái. Tra cứu dễ, đang đọc cần research rất nhanh và lẹ. Mấy e máy đọc sách UI chậm và thao tác chán. Mặc định trong người bao giờ cũng 1 cuốn sách. Macbook vs ipad đang đọc 1 cuốn khác
cuderth
TÍCH CỰC
2 năm
nếu đã là sở thích thì có là tờ giấy gói bánh mì hay ipad thì vẫn sẽ đọc ngấu nghiến thôi, còn đã ko tập trung đọc dc thì cố ép mình làm gì nhỉ, xem netflix cũng có giá trị của nó mà 😃
sợ giựt mất thôi 😁
Lý do chưa thuyết phục lắm
tophit
TÍCH CỰC
2 năm
vẫn còn nhiều định dạng sách pdf có tranh, ảnh minh hoạ chất lượng cao, máy đọc sách không dùng được, nên ipad đọc epub/pdf vẫn là chân ái
tophit
TÍCH CỰC
2 năm
nói chung nguỵ biện hết, cái gì đọc cũng được, chỉ có điều bạn có muốn đọc hay không thôi ...
uno_68
ĐẠI BÀNG
2 năm
Nhưng mà cầm iPad Pro 12.9 M1 MiniLed Combo Apple Pencil thế hệ 2 không bao cao su thì nó lại là một câu chuyện khác ! Mặt vênh như cái đít nồi nuôn 😄😄😄
@uno_68 nặng quá, mình pro 11 cầm vừa đủ rồi, to quá nặng vướng víu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019