5 suy nghĩ mà người trưởng thành nên bỏ ngay

15/8/2023 2:13Phản hồi: 0
5 suy nghĩ mà người trưởng thành nên bỏ ngay
Theo một người chuyên gia tâm lý Lachlan Brown (nước Mỹ): “Một trong những điều quan trọng trong quá trình để bạn trưởng thành đó chính là thay đổi cách nghĩ về những điều đang cản trở bạn ở hiện tại.
Nhà sáng lập của báo HackSpirit chỉ ra có 10 tư duy sai lầm mà nhiều người gặp phải và nên từ bỏ càng sớm càng tốt.
“Tôi là kẻ thất bại”

Trong một việc gì đó, nếu bạn thất bại sẽ khiến bạn mất năng lượng, đặc biệt là khi bạn đã cống hiến hết mình vào việc đó. Nó có thể khiến bạn suy nghĩ rằng bạn là kẻ thất bại. Tuy nhiên, không nên để cảm giác đó kìm hãm và cản trở bạn.
Nên nhớ rằng, đến cả những người thành công cũng đã từng phải đối mặt với thất bại. Thế nhưng, thay vì để cảm giác đó làm mất đi sự tự tin, họ lại sử dụng nó như nguồn năng lượng để tiếp tục hành động ......... Họ học được những bài học từ sai lầm của mình và tiếp tục phát triển bản thân cho đến khi đạt được mục tiêu mà họ đã đưa ra.
Thất bại không phải là dấu chấm hết mà đó chính là một bài học mà bạn không bao giờ quên, là đòn bẩy để chúng ta trưởng thành, học hỏi và sự trở lại mạnh mẽ hơn.

“Tôi không đủ tốt, không đủ giỏi”
Có những lúc dù cho bạn đã cố gắng hết sức nhưng vẫn không thể thành công. Điều này khiến bạn cảm thấy bạn không đủ giỏi, nhất là khi bạn mang bản thân ra so sánh với những người thành công.

Trên thực tế, lối suy nghĩ này sẽ ảnh hưởng đến bạn, khiến bạn ngại thử những điều mới. Sẽ tốt hơn nếu bạn bắt đầu tập trung vào bản thân sau những lần thất bại đó. Có thể bạn chưa đạt được thứ bạn muốn nhưng chắc chắn rằng bạn sẽ tốt hơn ngày hôm qua.
Thay vì cảm thấy mình chưa đủ khả năng thì hãy xem mỗi thử thách ấy là một cơ hội để bản thân phát triển. Tin tưởng vào chính mình và đừng để bất cứ ai hay thậm chí là chính bạn coi thường bạn.
“Tôi không có đủ thời gian/kinh nghiệm”
Khi bạn có những kế hoạch mới hoặc những dự định mới, bạn có thể cảm thấy cần thiết phải chuẩn bị đầy đủ để có thể đạt được kết quả tốt nhất. Nhưng đôi khi việc chuẩn bị quá nhiều lại trở thành cái cớ để bạn không bắt đầu. Nó giống như sự chờ đợi mọi thứ trở nên hoàn hảo trước khi bạn quyết định thực hiện.
Không phải lúc nào bạn cũng biết rằng mình cần bao nhiêu kinh nghiệm hoặc thời gian bao lâu để chạm tới thành công. Đôi khi, bạn chỉ cần liều lĩnh và tin tưởng chính mình. đừng chần chừ mà hãy cứ thử đi. Đừng để nỗi sợ không có đủ thời gian hay kinh nghiệm khiến bạn lùi bước.

“Tôi sẽ không bao giờ thành công”
Đôi khi bạn sẽ nghi ngờ vào năng lực của chính bản thân mình. Tuy nhiên, suy nghĩ tiêu cực đó sẽ khiến bạn mắc bẫy, ngăn cản bạn liều lĩnh và phát triển năng lực của mình. Hãy nhớ rằng hôm nay bạn không đạt được mục tiêu không có nghĩa bạn sẽ mãi mãi không bao giờ đạt được mục tiêu. Đừng chỉ tập trung đến mục tiêu cuối cùng mà quên bẵng đi hành trình. Mỗi bước bạn thực hiện đều rất quan trọng và cần thiết, dù là những bước nhỏ. Hãy tin tưởng vào cuộc hành trình của bạn và biết rằng bạn có khả năng làm được những thứ trên cả kỳ vọng của bạn.
“Tôi không thể trở thành người giỏi nhất”
Có một sự thật là bạn không cần phải giỏi nhất ở tất cả mọi mặt mà chỉ cần là phiên bản tốt nhất của chính mình thôi, có thể là trong lĩnh vực bạn thực sự yêu thích. Điều đó có nghĩa là tập trung vào những gì bạn giỏi nhất, khắc phục điểm yếu và thúc đẩy bản thân phát triển theo hưởng của bản thân mình.
Thay vì bỏ thời gian so sánh bản thân với người khác thì hãy tập trung vào con đường của bạn. Đừng quên tạo động lực cho bản thân để làm tốt hơn và đạt được thành công.

Nguồn: https://xemtinmoinhat.com/5-suy-nghi-ma-nguoi-truong-thanh-nen-bo-ngay.html
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019