Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

[Video] BlackBerry Messenger vs. iMessage: ai tốt hơn?

babybungbu
10/6/2011 12:33Phản hồi: 187
Tại hội nghị WWDC 2011 vừa qua, Apple đã giới thiệu phiên bản thứ năm của hệ điều hành di động iOS với nhiều nâng cấp quan trọng. Trong số đó, ứng dụng nhắn tin iMessage đặc biệt được quan tâm không chỉ vì nó giúp cho việc trao đổi, liên lạc giữa những người sử dụng thiết bị iOS được dễ dàng hơn, mà còn bởi một lý do khác. Theo ý kiến của nhiều người, Apple đã xây dựng iMessage trên cơ sở một ứng dụng tin nhắn rất nổi tiếng, BlackBerry Messenger (BBM) của RIM. Vậy thì tại sao chúng ta không thử so sánh iMessage và BBM để xem Apple đã "học hỏi" được gì, và liệu iMessage có đem lại những trải nghiệm tốt như BBM đã làm với những người dùng điện thoại BlackBerry hay không. Video so sánh được thực hiện bởi Cr@ckberry.comTiPb.com.

Nguồn: Cr@ckBerry
187 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

leetromas
TÍCH CỰC
13 năm
Dạ, nhà em hỏi 1 câu ngớ ngẩn:

Vì cái iMessenger này nó không dùng sóng điện thoại để gửi tin, vậy chứ nó dùng tín hiệu gì để gửi tin nhỉ?

Với tin nhắn SMS thì nó dùng tín hiệu điện thoại của nhà mạng để gửi....

Bác nào biết chỉ với....
leetromas
TÍCH CỰC
13 năm
THế BB thì nó cũng dùng wifi hả bác?

Nếu không dùng wifi thì nó dùng GPRS? EDGE hay 3G?

Tức là nó dùng tín hiệu truyền dữ liệu gói, thay vì dùng sóng điện thoại như gửi SMS nhỉ?

Nếu thế thì em hiểu.

Thực tế nhà mạng vẫn thu được tiền dịch vụ của người dùng mà. (Tất nhiên là trừ trường hợp dùng wifi ).

Đa tạ các bác đã nhiệt tình chỉ giáo!
điện thoại giao tiếp bằng sóng ! thế không phải bằng sóng thì bằng gì ạ bác ........! chắc là iphone có phép màu riêng . cái này hỏi chúa
replay767
TÍCH CỰC
13 năm
Lên tinhte bằng iPad mà gặp những tin tức này chả khác gì ăn chay. Khốn khổ thế này đây!
AndiKit
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cụ này chưa dùng iOS bao giờ chứ đừng nói tới iPad :p:p:p:p:p
huyhuy811
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chuyển qua androi đi đại ca ơi!
Đã có thông tin xác nhận imessage sử dụng cả wifi lẫn 3g rùi mà bác, nhưng chỉ dùng dc apple id để gởi tin với nhau thui, chứ ko sài mạng điện thoại di động.
mình nghỉ về vn imessage sẽ tốt hơn của bb vì bb ko dùng nổi
nhoctm
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chào Bạn leetromas!
Mặc định iMessage hoạt động trên mạng WiFi và 3G nhưng nếu không có sóng, tin nhắn sẽ được gửi dạng SMS (đối với iPhone)

Bạn có thể tìm hiểu thêm về IOS 5.0 ở đây http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-thieu-118/trai-nghiem-ios-5-beta-tren-ipad-va-iphone-721751/
Thích BBM hơn mặc dù chưa được dung iMessenger và BBM 😆,mong Mobifone sớm đưa ra gói BÍ giá rẻ dể trải nghiệm
chém vl ....................................
=)) bạn này được cái nói thật quá .
bjboyn00b
TÍCH CỰC
13 năm
SJ có nói: "2011 là năm của những kẻ bắt chước " tất cả những gì IOx sau phiên bản này mang lại thấy đúng thật ;))
sao RIM không kiện NÓ nhỉ, phải tay Nó là làm rùm trời rùi đấy
Kô có dùng nên chẳng biết cái nào tốt hơn:sleep:
Ai thích cái nào thì dùng,khó mà so sánh lắm.
BBM không bằng được iMessage, cũng như BB không bao giờ đuổi kịp Apple.
@@! bác này nói câu nghe buồn cười thật ... mỗi lên tảng dều có 1 cái lơi thế riêng của nó ....chứ nói như bạn chắc RIM nó phá sản lâu rồi...
Còn giả dụ nói như bạn đi chăng nữa thì cũng sai ... vì bạn lên nhớ IMessage là đi " bắt trước " của BBM ( blackberry messager)
motorolavn
ĐẠI BÀNG
13 năm
lộng hành ............ 💣
BBM có từ 10 năm trước, còn iM mới có sau này, cho dù nó có vượt trội cũng ko nên so sánh. hễ hễ
minoku
ĐẠI BÀNG
12 năm

Tuy mình cũng dùng và mê Iphone nhưng mình thấy bác này nói cũng đúng. Có thể nói AP ăn theo ý tưởng của BB nhưng vẫn có điểm tương đồng và điểm khác biệt. Và về chất lượng thì mình thấy AP có vẻ cải tiến hơn vì nó là đời sau.
mọi người cho mình hỏi, app đó có đc apple hỗ trợ cho iTuoch 4 ko vậy, nếu có thì dùng iTuoch chat với Iphone đc ko ... mình còn gà, đừng ném đá mình nha
Để mình tổng hợp vài thứ cho các bạn xem có đúng ko nhé:

1. BBM thì quá nổi tiếng với việc mọi người sử dụng BlackBerry có thể chat với nhau hoàn toàn miễn phí và không tính cước... Tất nhiên là nằm trong gói cước BIS hoặc BES của nhà mạng ký thỏa thuận với RIM. Tin nhắn của BBM được mã hóa và được gửi thông qua sóng điện thoại tới trạm của RIM sau đó từ trạm gửi tới máy người nhận mà ko thông qua nhà mạng. Nói cách khác, RIM và nhà mạng đó ký thỏa thuận để tin nhắn đi qua lại giữa các báy BB với nhau chỉ là việc RIM mượn đường của các nhà mạng để vận chuyển các tin nhắn qua lại mà thôi... Vì vậy, việc thuê, mượn đường này đã được RIM và các nhà mạng thỏa thuận rồi nên người dùng trong gói BIS và BES sẽ không mất phí nữa.

2. Với iMessenger, các bác cứ tưởng tượng nó như là Yahoo Messenger, gửi tin nhắn, chat chit thông qua mạng 3G, Wifi chứ không thề thông qua server của nhà mạng. Các bác online Y!M trên iPhone, iPad, iPod touch thì nhà mạng chỉ tính phí dịch vụ truy cập internet bằng 3G thôi chứ làm sao tính phí cho các bác việc các bác chat bằng Y!M được? Hơn nữa, khi sử dụng Y!M, chỉ có các bác nào có Y!M account mới chat với nhau được chứ đâu phải ai cũng chat với nhau được (tuy nhiên thực tế thì có thể online bằng tài khoản google...😁 ). Vì vậy, Apple sử dụng Apple ID cũng như sử dụng kiểu Y!M thôi... Mặt khác, bác nào đã sử dụng Facetime rồi thì sẽ hiểu đơn giản về iMessenger hơn. Nó cũng tương tự như nhau thôi.

Không biết có giúp ích các bác chút nào không?
Bác này có vấn đề đọc hiểu về nguyên tắc hoạt động của hai thằng à, ở Việt mình thì chưa có gói BIS BES cho các bác bb dùng đâu mà mess vớ vẩn, còn imess của iPhone thì ko cần qua khe cửa hẹp kiểu đó, miễn có sóng 3g wifi và hai thiết bị cùng chạy ios thì chơi với nhau tốt.

Hai thằng chỉ tương đồng một khoảng nào đó, không phải imess nhái ý tưởng bb. Vì có thể apple phát triển ý tưởng này dựa trên facetime.

Bác sành quá ha😆 e thì thấy iFan thì cái gì cũng "sành".............các bác muốn tỏ ra "sành sỏi","sành điệu" thì cứ việc nhưng đừng có rảnh để lên đây so đo, THỂ HIỆN cái"sành" vs ng khác😃))))) cứ ôm cái quả táo vs cái "sành" đấy mà sướng vs nhau=)))))))))
Dạ vâng ak bác thích chứng minh thế nào em cũng chiều kể tính theo kiểu:
Người dùng blackberry nhiều hơn hay Người dùng IP nhiều hơn ?
Người dùng Imessager nhiều hơn hay người dùng BBM nhiều hơn ?
Cả 2 câu này e đều có thể khẳng định với bác là : Người dùng Blackberry nhiều hơn Người dùng IP . Và người dùng BBM nhiều hơn là Người dùng IMessager ... và điều nay không chỉ đúng trong phạm vi VN mà còn đúng trên cả thế giới này
Nếu ai hiểu chút ít về điện thoại chắc cũng biết điều này ...
Chắc có lẽ bác suy nghĩ chưa đủ lên mới phát ngôn ra mấy câu trên
Haiz trên đời lắm kẻ ăn theo như vầy quá ha? Đọc bài viết đi, chưa đọc đừng có mà ăn theo hù theo. Chẳng làm được gì đâu.
Cái gì tốt nên học hỏi chứ.
Riêng tôi chẳng khoe cái gì cả nhưng đừng kiểu @#$%^ nhé.
jacop01234
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn chấp nó làm gì, mình comment mãi với nó cũng chán rồi, toàn nói chuyện 1 năm sau thôi,..........................
vicrandj
ĐẠI BÀNG
13 năm
Kết luận của commentators trong vid là 2 bên hòa nhau
Điểm mạnh mà người cầm BB nói rằng BB có 2 app cho message và bb message riêng biệt, còn iOS thì ko riêng biệt
BB thì phân chia contact và group..... còn iOS thì dùng chung với Message và k phân chia gì hết
Điểm manh. của iOS qua vid là Tốc độ. gửi text nhanh hơn BB mess nhưng gửi hình qua 2 bài test đều chậm hơn BB mess 😃
Em đồng tình với bác đoạn trên còn đoạn dưới thì chưa đồng tình lắm...
Nếu dựa vào cái VD trên để so sanh về tốc độ cái nào hơn cái nào là không chuẩn vì 2 thằng gửi mail trên 2 nền tảng khác nhau ( ý nền tang của e ở đây là về mạng gửi ) và quan trong hơn là cái cấu hình của từng máy là chưa chắc đx tương đương nhau ... vì vậy không thể kết luận thằng nào có toccs đọ gửi tin nhanh hơn đc...
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
em vẫn thắc mắc là tại sao lại phải sử dụng 2 phần mềm này làm j. Cả 2 đều có hạn chế là chỉ sử dụng được với những người sử dụng cùng thiết bị BB hoặc iOS. Như vậy cộng đồng đã bị hạn chế đi rất nhiều
Trong khi đó Yahoo thì ai cũng có, cộng đồng rộng lớn mênh mông, lại có thể ol tử rất nhiều platform khác nhau: PC, Mobile, Web... (em chỉ nói với những người dùng ở VN thôi nhé vì ở VN yahoo phổ biến nhất, còn tại các nước khác thì em ko biết)
Kagoma
ĐẠI BÀNG
13 năm
khác nhau ở chỗ chả ai để onl YM suốt ngày trên dt cả, nhưng người ta mở 3g 24/24 là chuyện bình thường
nó gửi như gửi SMS vậy thui, chả cần thỉnh thoảng lại phải onl để check
giống như là push mail đó
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Nếu bác đã để máy mở 3G 24/24 thì cũng ko quá mất công để làm thêm 1 công đoạn là sign in yahoo trên máy để có thẻ ol 24/24. Chưa kể các phần mềm thường có chức năng auto connect/sign in.
Mà iphone mà để 3G 24/24 thì có 2 nguy cơ có thể xảy ra, ko biết có ai dám bật 3G 24/24 ko:
1. Pin hết nhanh chóng
2. Ko kiểm soát được lượng data sử dụng, cuối tháng nhận bill có mà vỡ mặt
Soulkent
TÍCH CỰC
13 năm
Cái gì cũng có Ưu và Nhược riêng. Ai dùng BB thì dùng BBM ai dùng Ip thì dùng Imess cãi nhau làm gì nhiều. Thấy send Text của Imess nhanh hơn BBM thật. Nhưng mà mình kết cái TextFreek rồi 😆 2 cái này cũng không = nó 😃)
pacman10116
ĐẠI BÀNG
13 năm
dịch vụ này hay nhỉ. Nếu có ở Việt Nam thì các nhà mạng thất thu lớn đây :yellowcarded:
frozenqn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hic. Xài BB bấy lâu mà chưa có dịp đăng kí BIS/BES để vọc BBM 😔
Sau khi up lên iOS5 bạn cần activate iMessage giống như activate Facetime.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019