Laptop Acer

Anh em dùng điện thoại Samsung lên One UI 6 hết chưa, có lỗi gì không?

Pnghuy
4/12/2023 5:38Phản hồi: 215
Anh em dùng điện thoại Samsung lên One UI 6 hết chưa, có lỗi gì không?
Cũng ngót nghét gần 1 tháng sau khi chiếc Galaxy S23 của mình được cập nhật lên One UI 6, bắt đầu từ những chiếc flagship mới nhất như Galaxy S23 series, Galaxy Z series và sau này là một số dòng điện thoại tầm trung. Bây giờ chắc anh em cũng đã dần cập nhật lên hết rồi, vậy trải nghiệm của anh em với One UI 6 thế nào?

Mình trước đi, sau gần 1 tháng sử dụng Galaxy S23 với One UI 6, điểm hài lòng nhất với mình đó là hiệu suất hoạt động cũng như thời lượng pin, font chữ mới và khu vực thông báo.

Điểm mình thích

Hiệu suất ổn, mượt

Với Galaxy S23, hiệu suất của điện thoại khi sử dụng ở One UI 5.1 hay khi lên One UI 6 cũng không có gì khác biệt, cảm nhận chung của mình vẫn là mượt và ổn định, nếu có lag thì đó là tình trạng chung của điện thoại Android 😁.

Thích khu vực thông báo thoáng đãng và Quick Settings truy cập nhanh

Khu vực thông báo cũng là sự thay đổi mình rất thích, vì bây giờ thông báo đã được gom lại với nhau theo ứng dụng và cách nhau xa hơn, dễ nhìn hơn, không còn bị dính lại sát như trước nữa. Ngày trước dùng One UI 5.1 mình rất dễ bị miss thông báo cũng vì nó quá sát nhau.

Nói đến khu vực thông báo, Quick Settings cũng là một thay đổi tích cực. Trong One UI 5.1, để truy cập nhanh, phải vuốt từ trên xuống và hiển thị hàng tá thông báo. Tuy nhiên, trong One UI 6, bạn có thể truy cập nhanh vào Quick Settings chỉ bằng cách vuốt từ góc phải. Một số người có thể nói rằng nó giống với iOS, nhưng với mình, điều đó càng tốt. Mình sử dụng cả Android và iOS, vì vậy khi có một trải nghiệm người dùng thống nhất thì rất tốt.

Font chữ mới đẹp hơn

Tiếp theo là font chữ mới, điều này cũng có ý nghĩa với mình, font chữ mới One UI Sans mang lại sự đồng bộ tốt hơn với giao diện tổng thể, điều này là rõ ràng, hơn nữa, nó cũng không bị lỗi font chữ với các ứng dụng bên thứ ba.

One UI Sans so với Roboto thì có vẻ như nó thấp hơn, bè hơn một chút và khi đứng dưới các icon thì nó chỉ đứng ở một hàng duy nhất, không bị xuống dòng với những ứng dụng có tên dài.

Điểm chưa thích

Good Lock vẫn chưa tối ưu tốt cho One UI 6

Những tính năng khác của One UI 6 như tuỳ biến thêm về màn hình khoá, đồng hồ, hình nền…mình ít khi xài, mình dùng kèm với Good Lock và đây cũng là vấn đề ở thời điểm hiện tại, những điểm mình chưa hài lòng.
Screenshot-20231204-110057-One UI Home.jpg
Nếu anh em không dùng Good Lock, ok, mọi thứ vẫn tuyệt, nhưng nếu dùng kèm với Good Lock để có thể tuỳ biến nhiều hơn thì sự rối loạn trong giao diện màn hình khoá sẽ xảy ra, như hình ảnh ở trên. Chưa kể, hình nền màn hình khoá sẽ tự động bị thay đổi dù mình chẳng làm gì. Đó là chưa kể các tính năng bên trong các component của Good Lock không hoạt động, hoặc hoạt động không giống như mong muốn của mình.

Quảng cáo

215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lỗi fb mess, tin nhắn cũ đã đọc mà sao nó cứ hiện thông báo mãi cứ tắt 1 lúc sau lại trồi lên.
dacviet
TÍCH CỰC
10 tháng
@namnguyen1011 Xoá xong cài lại là được bạn
namxbb
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@namnguyen1011 Mình cũng bị giống như vậy, xoá cả app messager vs app facebook đi tải lại vào vẫn bị.
@namxbb uh mình cũng xóa cài lại vẫn bị nhưng tỷ lệ thông báo lại tn cũ vẫn còn nhưng tần suất thấp hơn.
cabk
TÍCH CỰC
10 tháng
mượt hơn, nhưng cái status bar rúi nhùi, tự nhiện phóng to cái wifi với bluetooth làm quái chi.
@cabk Vì 2 cái đó là hay dùng nhất, mấy hãng khác giờ cũng làm điều này từ 1 2 năm trước rồi.
@cabk Cái media output với device control ko tắt được luôn 🤣
qu.an2224
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@redtiger_hl2 tắt bt mà b
mình ko có máy samsung
@Didu S20 FE bữa lên bài đâu mode 😔
@Didu Như vậy là không bị lỗi.
elgato
TÍCH CỰC
10 tháng
@vip09member S20 có lên 6.0 được đâu.
Update xong thì mình khôi phục cài đặt gốc
cảm nhận là thấy chạy nhanh mượt hơn và đặc biệt là pin lâu hơn nhiều mình bật 120Hz liên tục
lỗi thông báo của msg
Screenshot-20231204-131632-Device care.jpg
Screenshot-20231204-131334-One UI Home.jpg
Screenshot-20231204-131324-One UI Home.jpg
Screenshot-20231204-131331-One UI Home.jpg
@hoanghung.smile đúng r bác hehe
@Bảo-Duy lo gì bác,bộ nhớ đt h toàn 256 512
cá nhân em thì không bao h để dữ liệu ở đt nên chả bao h nhét quá 40Gb(cả Hệ Điều Hành) 😆))
@Thần Long Thủy chiếm bộ nhớ thì mình không quan tâm, máy 256 mà lúc nào cũng trống hơn 190GB. Quan trọng bộ nhớ system ít, lượt bỏ nhiều thứ không cần thiết giúp cho hệ thống nó trơn tru, mượt - phản hồi nhanh. Mình đang dùng Miui 14 A13 System 18Gb -> Miui 14 A14 System 12GB nó mượt hơn kha khá -> Hyper OS A14 System 9Gb -> mượt và tốc độ phản hồi tăng lên rõ rệt.
@Thần Long Thủy Chắc phải làm theo bạn xem sao
mnx190
TÍCH CỰC
10 tháng
S20 FE được lên không ạ
mnx190
TÍCH CỰC
10 tháng
@giahuylpu mình mới mua s20 fe được hơn tháng thôi 😔
@mnx190 Các dòng máy năm 2020 chỉ được hỗ trợ 2+1 năm (2 OS, 1 patches). Các dòng từ 2021 được hỗ trợ 3+1 năm. Từ năm 2022 thì được 4+1 năm.
428293
TÍCH CỰC
10 tháng
@Eldimio Cảm ơn thông tin của bro. Rất chi tiết. Tôi thấy con A11 A14 cũng có trong lịch nâng cấp nên nghĩ S20FE xịn hơn thì cũng dc.
@mnx190 S20FE tuy ngon nhưng quá già rồi, chia buồn cùng mình và bạn
Vừa mượn được S23 của khách hàng ầm chơi 1 lúc, cũng lên UI6. máy con gái dùng ta nói má ơi nó lag đừng hỏi luôn
Note 9 chắc chịu rùi nhỉ!
trungth1b
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@khoinguyen8181 Có con note 9 chết màn, fiow ko biêt sao lấy dữ liệu ra đây
BrioPc
TÍCH CỰC
10 tháng
@trungth1b cắm vào màn hình khác để dùng theo kiểu Samsung Dex thử xem bác.
@BrioPc Muốn làm gì thì cũng phải thấy để mà làm chứ. Đơn giản là nhập mã PIN khi mở máy, chết màn rồi khéo còn chẳng unlock nổi máy mà đòi cắm DeX.
trungth1b
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@BrioPc Phải xác nhận bật Dex, màn hinh hư mình k mở khóa đt được
Update xong thì, ngày 1 ngày 2 thì hơi chậm chắc do chạy nền tối ưu. Sau đó thì ổn áp phết.
Goodlock tạm thời có thể chỉnh cho đồng hồ nhỏ lại là sẽ không bị loạn thông báo. Đợi nó update goodlock nữa là quá ok luôn
mrqd
TÍCH CỰC
10 tháng
Tôi thích font roboto condensed, làm sao cài được nó nhỉ? Tôi có S21 SD888 bản AT&T
mrqd
TÍCH CỰC
10 tháng
@Focuson1 Sáng sớm đọc tin bạn gửi mình cảm động trước nhiệt tình của bạn quá. Tối qua mình chuyển sang dùng Zfont 3 và nó đã OK rồi. Bộ zfont 3 khi backup hay restore nó nhắc chỉ chọn setting. Có lẽ khác nhau giữa 2 ứng dụng zfont và monofont chỗ này chăng? Monofont khi backup hay restore đều hiện tất hệ thống, từ setting, recent call, tin nhắn, ứng dụng,... Cảm ơn bạn nhiều. Khi có người nhiệt tình giúp, chỉ bày, thường người được giúp cố gắng thực hiện hết và tự nhiên được trang bị thêm nhiều điều.
thachpc
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@mrqd S21 của bn lên Android 14 rồi a, bn hd mình đc không , mình vào kiểm tra cập nhật báo chưa có
mrqd
TÍCH CỰC
9 tháng
@thachpc S21 tôi dùng là snapdragon của at&t. Muốn update phải có Smart Switch (cài cả điện thoại và PC. Điện thoại như mặc định sẵn. Bạn cài Smart Switch lên PC, cắm cáp chạy Smart Switch ở PC, có Update nó báo ngay, ấn Update là nó chạy, tùy tốc độ mạng mất khoảng từ 10 phút hoặc nửa tiếng là xong)
thachpc
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@mrqd Mình cũng AT&T , tối mình thử xem. Cảm ơn bạn nhiều.
iolna
TÍCH CỰC
10 tháng
Thứ mình mong chờ nhất là clone app và bật được taskbar khi chỉnh dpi thì lại không thấy. Chán thật.
HàLan™
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@iolna Clone app trên Android 14 preview2 đã không kích hoạt trên bản final, nó cũng chỉ là tạo không gian thứ 2 (work profile) giống Secure Folder của Samsung thôi thì có gì mà chờ nữa.

Nếu cần nhiều hơn 2 profiles thì cài thêm Island.
Còn muốn clone thật sự thì dùng AppCloner
yaibakt
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@HàLan™ appcloner không hoạt động với 1 số app. Cụ thể là Huawei Health, muốn clone ra để kết nối riêng với cái smartband của thằng ku con mình (cho nó khỏi lẫn lộn thông tin với cái của mình đeo), thì cái clone ra ko chạy. dùng secure folder thì clone được nhưng qua quá nhiều bước lằng nhằng.
HàLan™
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@yaibakt Trên đời có rất nhiều thứ muốn nhưng quan trọng bạn có trả giá xứng đáng cho nó không thôi. Huawei Health mình make clone nó lâu nhất trong 48h là đảm bảo fix mọi vấn đề, bao gồm cả đặt tên và icon cá nhân cũng như xóa ads nếu có
yaibakt
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@HàLan™ .
Sunrai
ĐẠI BÀNG
10 tháng
App MB bị mất thông báo, icon to tổ chảng và bị bỏ đi phần chỉnh kích cỡ, ko vừa quay phim vừa chụp ảnh được nữa, remaster picture bị đẩy vào phần detail ảnh. Còn lại thì rất ổn, vẫn chưa phát hiện vấn đề gì thêm.
428293
TÍCH CỰC
10 tháng
@Sunrai Vẵn vừa quay vừa chụp dc. Sam A14
Sunrai
ĐẠI BÀNG
10 tháng
@428293 Vâng mình cũng lại vừa quay vừa chụp được rồi đây, chả hiểu kiểu gì 😅
A52s vẫn đang chờ đến lượt (chắc chắn nằm trong danh sách được lên).
@Eldimio Cũng đang hóng đây
mình update con S21 lên thì thấy mượt, pin ổn hơn khá nhiều
@bikgleek Mình s21 check mãi ko thấy
@hoangkimkhoi Kỳ vậy, mình s21 plus bản Mỹ update rồi
@hoangkimkhoi máy mình s21 plus bản Verizon có từ ngày 2/12 mà thường bản nhà mạng có chậm hơn bản quốc tế. bạn lên check mỗi ngày đều đặn thử
Cái Quick setting nếu vuốt từ bên phải xuống thì phải vuốt lên 2 lần mới tắt hẳn đi đc. Hơi kì
linhnam
ĐẠI BÀNG
10 tháng
dùng Vysor font chữ mờ mờ, không rõ
z flip 4 chưa có đc lên nữa?
Up lên xong bị chậm tốc độ load dữ liệu của FB, Tiktok
tvtruc
ĐẠI BÀNG
10 tháng
Sau khi update mọi thứ ổn trừ FB, mình dùng chế độ dual, 1 tài khoản cứ vào thì bật ra, cái còn lại thì mở lên màn hình cứ nháy nháy nên thôi xoá luôn FB đỡ phải dùng.
@tvtruc bạn xóa cài lại, mình cũng bị crash fb
tab s9 U chưa thấy cập nhật gì luôn nhỉ :v
@maxxis9999 Tab s9 thường lên rồi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019