Anh em dùng một chiếc điện thoại trong bao lâu thì đổi?

Anh Tú.
6/4/2023 3:0Phản hồi: 426
Anh em dùng một chiếc điện thoại trong bao lâu thì đổi?
Với tốc độ phát triển của ngành công nghiệp điện tử hiện tại, anh em có thể thấy là một năm các hãng có thể ra rất nhiều sản phẩm khác nhau. Điện thoại cũng được ra mắt mỗi năm ngày càng nhiều, nhớ hồi đó Apple thường chỉ ra 1 dòng (iPhone 4) trong tháng 9, rồi sau đó lên 2 dòng (iPhone 6, 6 Plus) và đến bây giờ thì riêng trong sự kiện chính của mình họ cũng đã cho ra mắt đến 4 dòng khác nhau.

Từ một nghiên cứu của Kantar Worldpanel, anh em có thể thấy từ năm 2016 đến 2018 người tiêu dùng tại Mỹ, EU5 (Pháp, Đức, Anh, Ý, Tây Ban Nha) và Trung Quốc đang có xu hướng giữ lại chiếc điện thoại của mình lâu hơn, mình sẽ để chart dưới đây để anh em tiện xem, bên trái nó số tháng họ dùng một chiếc điện thoại.

Vì mình tò mò anh em đang thích nghi với sự phát triển của ngành công nghiệp này như thế nào, nên muốn hỏi anh em bao lâu thì anh em sẽ đổi điện thoại mới? Mình thì chưa đến một năm haha, do mình hay đổi cái này cái kia để trải nghiệm.
426 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chiếc nào hứng lắm thì 2-3 tháng. còn dùng ko sướng thì 3 ngày là đủ để trải nghiệm hết các tính năng hay zở. Kết quả 10-12 tháng qua của mình.
Cười vô mặt
@ntdung1209 bác ở đâu? a e ta đồng dâm à?
Cười vô mặt
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ Mình đang bán đây!
@Thao T. Pham đùa chứ trade forex nếu ko học tập thì bay nhà như chơi. nhưng nếu có ng chỉ thì vốn cũng ko cần gì nhiều cả.
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ Tôi ở HN, 1 năm tôi chỉ tốn tiền cho 1 chiếc iphone nhưng khá tốn tiền cho các flagship Ăn Roi
Dùng đến khi ko còn đáp ứng được nhu cầu hoặc cảm thấy điện thoại mới có tính năng nào đấy thật sự hay ho. Vì thế nên mình chỉ nhảy từ iphone se -> 11 pro -> 13 promax.
duyvua
TÍCH CỰC
một năm
@cuderth Như bạn mới là biết cách dùng đấy. Mình giờ cũng tự nhủ tập xài tiết kiệm lại, trước xài Android lâu nhất là 8 tháng, không thì 3-5 tháng là đổi rồi. Giờ qua lại iPhone để yên vị xài lâu, 3-4 năm mới đổi. Mà giờ nghe nói con 15 lại qua usb C thì chắc lại phải đổi nốt lần này quá 😂
@cuderth Chuẩn rồi. Như em nghiện đổi điện thoại cứ thấy con nào độc lạ là lại có suy nghĩ muốn đổi. H cũng phải tiết kiệm thôi
@cuderth Mình vẫn dùng X đến bây giờ, mọi thứ đều ổn. Nếu máy vẫn đang ở IOS 13 thì không có lí do gì để phải đổi cả, lỡ dại up lên 15 nên hơi đơ. Điện thoại mới vẫn thế, cũng chỉ dùng bấy nhiêu tính năng, không có gì đột phá, vậy sao mình phải bỏ số $ lớn mua nó 😊
@duyvua type C thì sao lại đổi vậy bạn ?
duyvua
TÍCH CỰC
một năm
@lengocquang050 Tại trước xài Android mình chỉ cần 1 dây sạc cho tất cả các thiết bị của mình, từ lúc chuyển qua iPhone giờ lại phải thủ thêm dây nữa nên không thích lắm, hơi lằng nhằng 😂, nhét cái túi thiết bị của mình nó chật và rối dây hơn.
Khi nào hư mới đổi
@Ngduythanh2801 Đồng quan điểm, đang xài con X tới giờ vẫn thấy nó đẹp mà đủ xài nên không muốn đổi cho lắm
@Ngduythanh2801 Giống mình. Trước kia mình xài mấy con máy của Sky, ngót ngét ít nhất cũng 3 năm mới đổi. Sau này mua Nokia 7 Plus, dùng đến giờ cũng được 4 năm rồi
Mấy bác sử dụng sang thế, em sử dụng đến khi lag quá, hoặc trục trặc gì đó mới mua cái mới 😆 cái điện thoại cũng chỉ là điện thoại. ip xsmax cũng ko thấy khác 14 promax bao nhiêu 😃) cũng nghe gọi, nhắn tin, zalo, fb, check mail... chụp choẹt đủ
6 tháng khi siêu phẩm giảm giá apple hoặc samsung
@goldhouse Ô công tác bên FE credit hay F88 ? :p
@goldhouse Ô công tác bên FE credit hay F88 ? :p
@binhtvhanoi72 Ủa là sao bác
@goldhouse cầm đồ của khách, nếu khách không chuộc thì có đthoai mới dùng luôn đó bác 😁
3 năm 😁
@tigerpr0 Haiz chả bù cho con Huawei Mate 10 Pro của tôi còn 2 tháng nữa là được 5 năm tuổi mà pin ko biết phồng pin là gì luôn. Pin vẫn còn trâu lắm.
Thin Bui
ĐẠI BÀNG
một năm
@stevenvmc Tôi hơn 5 năm 1 tí...
@Thin Bui Tốt cho túi tiền, tốt cho môi trường!
@stevenvmc đồng quan điểm 😁, với thật sự nhu cầu sử dụng điện thoại không nhiều, chỉ các tác vụ cơ bản nên 3 năm máy vẫn còn quá ngon, chỉ là đổi cho đỡ bị tụt hậu quá thôi
Cười vô mặt
dungpvbk
ĐẠI BÀNG
một năm
note 10+, 3 năm vẫn dùng tốt 😁
@lengocquang050 Mua việt lót ngay đi. May mắn ngang trời 😧
@see022 Vừa hút cần à 😆
@dungpvbk Pin hơi hẻo, cường lực khó kiếm, còn lại quá ngon và đẹp.
dungpvbk
ĐẠI BÀNG
một năm
@iKaris cũng tàm tạm bác à :v
Thông thường là 01 năm rồi chuyển cho người nhà, hoặc 2 năm thôi
@annaphuong Mình thì đang xài 11 thường mua cuối 2019. Chắc vẫn xài thêm được 2 năm nữa vì thấy nó vẫn nhanh và thừa cho nhu cầu.
sgok
ĐẠI BÀNG
một năm
@annaphuong 5 năm
@annaphuong Dùng cho tới khi Apple có thông báo mới.
dcth
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@annaphuong Mày chắc lại thuộc dạng mua 1 máy mới cho bản thân, thải cái cũ cho vợ hoặc bố mẹ mày.
3 năm. điện thoại bây giờ giá quá cao để trải nghiệm rồii
@Phan Huy Thọ k hẳn là về giá, mà giờ con nào cũng hao hao con nào, ngày xưa khác hẳn nhau thì còn tò mò, chứ giờ ngay cả android với ios thì tính năng hđh có thì hđh kia cũng có, k máu trải nghiệm nữa vì cũng chẳng có gì thực sự thú vị
@Phan Huy Thọ Bác nói thế nào chứ. Hồi 2007 mua con đt 10tr là mất tiêu 3 tháng lương. Trong khi giờ cũng con 20tr mà có tháng lương à.
7 năm. Đang kẹt về không lên được iOS mới.
@lucky10000 Chăm bảo dưỡng thì cũng vẫn chạy ngon à. Với lại ngày nó chạy 5km 😁
@hackieuhoang U, xe nouvo phải bảo dưỡng rất thường xuyên nó mới ngon. Chắc tần xuất phải gấp 2 lần xe ga khác và 5 lần xe số.
@jindowing Đầu tư như bạn là chuẩn mua cái đầu bảng 1000 $ dùng 6 năm tính ra rẻ
@lucky10000 Đồng dâm giống mình, chỉ khoái SE 2016 vì nhỏ và thiết kế đẹp, chip A9 dùng cơ bản vẫn ổn áp. Có điều kiện sẽ lên 12 13 mini chỉ để cắm sim chính nghe gọi tiện lợi, giải trí đã có máy Android to rồi
.acu.
TÍCH CỰC
một năm
bao giờ hư, bể hoặc là lag quá chịu không nổi thì đổi (iphone)
NamAnn
TÍCH CỰC
một năm
@.acu. Đa số người dùng chắc giống bạn. Mình cũng vậy 😁

Thêm trường hợp được cho/tặng
@NamAnn Mình nghĩ tình huống phổ biến là thấy dòng sau đẹp/ngon hơn lên máu lên đời. Như mình thì còn Galaxy S20 chỉ lướt web, facebook, youtube thì không biết đến đời nào nó mới giật lag cho. Mà cũng mấy năm rồi nó chưa hư. Có 1 nhược điểm là để trong túi quần hơi khó chịu thôi. Nhìn thấy con flip gập lại để túi quần gọn lại ham hố.
PopPyVn
ĐẠI BÀNG
một năm
Ít nhất là 3 năm,nếu còn tốt,đáp ứng đủ nhu cầu thì dùng tiếp,còn không thì cho người nhà 😃
@PopPyVn 11pro, sau 3 năm vẫn như thủa ban đầu. Chưa có ý định đổi
Thường thì 1 năm 2 cái, cứ chán chán ip lại qua android xài ít bữa xong lại quay về ip
Tinhte toàn đại gia, mình 6sp từ 2018 đến giờ.
@bomy Bọn trẻ thì chả gọi là trẻ trâu. Chú hãi vãi.
@hackieuhoang Chả showroom gì đâu bác. Ý mình nói ở đây là tuỳ hoàn cảnh, điều kiện mỗi người, và độ tuổi mỗi người thôi. Có người thì thích đổi đt, có người thích đổi xe, có người thích đổi nhà. Rồi đến một lúc nào đó, sẽ có một số người đổi luôn cả vợ ^_^
@Avatarinternet Giàu đổi bạn, sang đổi vợ mà Bác.
@PhanThang09 Tui cũng mới quyết định cho em 6s nghỉ hưu cách đây 10 ngày ạ. Em già nên pin cũng châm đi .😅😇😇
huong080
ĐẠI BÀNG
một năm
Chờ Samsung Galaxy Z Fold 5 hoặc Google Pixel 8 Pro hoặc Apple iPhone 15 Pro Max =))
Hiện tại vẫn với em Google Pixel 4 XL nhưng tình hình là em nó nóng nên chắc mình cũng đổi sớm thôi, không chờ mấy em trên đâu 😃
@huong080 pixel 4xl ko chê điểm gì trừ Pin . Bác lên 6pro hay 7pro là lại sài thêm 3-5 năm nữa đc đó.
huong080
ĐẠI BÀNG
một năm
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ Đúng òi. Pin và nóng.
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ chuẩn luôn, đang dùng pixel 4 ngon choét, mấy con đời sau đến tận 7 mới mang mở khoá khuôn mặt lại. Mỗi tội nóng vs pin hẹo
1 năm
Hudson
TÍCH CỰC
một năm
Khoảng trên 2 năm là mình muốn đổi 1 làn gió mới 😆
"Từ một nghiên cứu của Kantar Worldpanel, anh em có thể thấy từ năm 2016 đến 2018 người tiêu dùng tại Mỹ, EU5 (Pháp, Đức, Anh, Ý, Tây Ban Nha) và Trung Quốc đang có xu hướng giữ lại chiếc điện thoại của mình lâu hơn"

Chuẩn luôn, hồi trước thì tầm 1 năm hoặc ít hơn, sau thì 1 năm rưỡi, bây giờ 2 năm rưỡi rồi chưa đổi vì nó còn quá tốt. Chất lượng điện thoại ngày càng tốt, cấu hình cũng cao lâu bị lỗi thời nên nhu cầu đổi càng ít.
@JerryKist Và thật ra mình cũng biết có nhiều người họ không muốn đổi do vấn đề dữ liệu nữa, lười chờ chuyển dữ liệu
@Tuanhtran cũng có thể, xài cái nào quen cái đó, đổi qua phại học lại cách xài nên bị lười.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019