Anh em lười thể dục? Đây là cách tập mà như không tập

5/4/2023 16:5Phản hồi: 105
Anh em lười thể dục? Đây là cách tập mà như không tập
(Cách thứ 8 ở cuối bài dễ áp dụng nhất nha anh em)

Bạn mình hay rủ: Ê Đăng ơi chơi game PUBG đi vui lắm. Mình thử chơi rồi nhưng chả bao giờ thích.

Vậy nhưng có ai rủ mình ra công viên chạy bộ thì mình đi ngay, dù hôm đó không mang theo đồ tập. Có lần mình mặc nguyên bộ đồ đi làm (quần jeans áo thun) để chạy cùng mọi người. Hôm đó mồ hôi ra ướt cái đũng quần y như con nít tè dầm vậy, hehe.

Nói vậy để biết ai cũng có một thú vui gì đấy. Niềm vui của người này chưa chắc là thứ người khác thích. Vì vậy tui hiểu là khuyên ai đó đi tập thể thao cũng giống như dụ dỗ tui chơi game vậy, không thích sao mà chơi!

Dù vậy, vận động một chút trong ngày mang rất nhiều lợi ích: giúp tỉnh táo hơn, nhiều năng lượng hơn, tăng khả năng tập trung, cải thiện tâm trạng, dẻo dai mạnh khoẻ hơn,…

Nếu anh em không có thời gian đi tập, hoặc lười tập, thì có thể thử một số cách sau:

1. Thay vì nằm xem Tiktok, hãy đứng hoặc đi bộ

Nếu anh em hay xem Tiktok, Netflix, hoặc TV, thay vì nằm thì hãy đứng. Tốt nhất là đi bộ. Anh em có thể đi bộ quanh nhà, đi dưới công viên, đi quanh văn phòng công ty. Đặt mục tiêu 5-10 phút thì dừng. Cứ như vậy tăng thời gian lên.

Khi đã quen rồi thì anh em có thể đi bộ xa hơn, ở môi trường công viên để được tiếp thêm động lực từ người chung quanh. Nếu không thì cứ đi quanh nhà là được rồi. Có còn hơn không.

Hoặc anh em có thể đặt một tấm nệm, tấm thảm trước TV để vừa làm một số động tác căng cơ, ép dẻo,… vừa xem TV.

Nhà mình có cái máy chạy bộ, thi thoảng mình hay lấy ra đặt trước TV, vừa đi bộ vừa xem bộ phim mình yêu thích.

Hồi dịch mình mở TV lên xem, xong chạy qua chạy lại trong nhà

2. Đứng dậy đi loanh quanh sau 1 giờ làm việc

Cứ sau 45 phút hoặc 1 giờ làm việc, anh em hãy đứng dậy đi loanh quanh (uống nước, 8 chuyện với đồng nghiệp, đi ra ngoài nghe nhạc,…).

Quảng cáo

Anh em có thể đặt báo thức trên điện thoại để nhắc nhớ mình mỗi giờ một lần. Hoặc có thể mua đồng hồ thông minh, một số loại hiện nay giá dưới 1 triệu đều có chức năng nhắc nhở vận động.

3. Vận động trong các buổi học/họp online

Trong nhiều cuộc họp online ở nhà, mình hay đeo tai nghe và đi bộ lòng vòng. Có khi sẽ tập một số động tác như: squat, hít đất, lunge,…

Việc tập thể dục khi họp giúp mình tỉnh táo, tập trung hơn. Tất nhiên tập nhẹ nhàng thôi chứ không quá sức, dễ bị xao nhãng khỏi nội dung cuộc họp hoặc có thể bị chấn thương vì không chú tâm các động tác.

4. Nếu anh em chỉ muốn nằm ườn trên giường? Ok không sao

Nếu anh em thích nằm ườn trên nệm. Ok vẫn có cách. Có thể tập một số động tác như:
. dùng lực bụng nâng hai chân lên cao rồi thả xuống
. vận động hai chân theo tư thế đạp xe
. vặn mình
. ngồi dậy rồi nằm xuống

Quảng cáo

Mỗi động tác như vậy làm 8-10 lần, hoặc đếm 8-10 giây, lặp lại 3 hiệp.

Nếu không thể làm các động tác trên, hãy nằm yên, hít thở đều đặn và… không làm gì cả. Cách này cũng là một kiểu thư giãn, gần với thiền, giúp lấy lại năng lượng, điều hoà nhịp tim.

(Chủ đề này có vẻ hay, mình sẽ có bài riêng cho những người chỉ muốn nằm ườn trên giường, haha)

5. Kết hợp với các hoạt động yêu thích

Nếu anh em hay uống cà phê/trà sữa, hãy thử vừa đi vừa uống, như đi dạo vậy. Mình ngồi trong quán thi thoảng vẫn đứng dậy đi lòng vòng, hoặc đứng dựa lưng vào tường vài phút lướt Facebook.

Nếu thích gọi điện với người yêu hay crush, vừa đi bộ vừa nói chuyện.

Đi bộ tới quán nhậu, đi bộ về nhà, đi bộ ra quán cà phê, đi bộ xuống lấy hàng từ shipper,…

Như mình cuối tuần thích tụ tập cà phê với bạn bè. Mình sẽ đặt mục tiêu phải vận động một chút thì mới được ngồi la cà tám chuyện. Vì vậy, mình hay hẹn một số bạn cùng chí hướng, đặt mục tiêu đi bộ/chạy bộ tầm 5-10km, hoặc 30 phút, sau đó ngồi nói chuyện. Cách này rất hiệu quả khi anh em hẹn với những người anh em thực sự thích haha

Để được ngồi cà phê cuối tuần, tụi mình phải. chạy bộ/đi bộ một đoạn trước khi gặp nhau.

6. Dùng thang bộ

Thay vì đi thang máy, hãy dùng thang bộ. Leo lên thì mệt đấy nên anh em có thể chỉ chọn leo xuống mà thôi.

Chỗ mình làm việc ở tầng 2, nên hôm nào mình cũng leo bộ. Nhưng thường sau khi ăn mình sẽ không leo mà dùng thang máy. Còn khi đi xuống thì tuyệt đối mình dùng thang bộ.

7. Dắt thú cưng đi dạo

Nếu nhà anh em có chó thì có thể dắt em nó đi dạo (nhà mình nuôi mèo thì thua). Mình thấy rất nhiều người dắt chó đi dạo vào sáng sớm hoặc chiều tối. Cách này có thể giúp một số anh em FA kiếm người yêu nữa 😃

8. Tìm một thú vui năng động

Thay vì ngồi coi TV, bạn có thể chọn một số môn chơi như billards chẳng hạn. Môn này vừa mang tính trí tuệ, vừa mang tính cạnh tranh, lại đứng và đi tới đi lui rất tốt cho sức khoẻ nhé.

Nói chung nếu mình muốn mình sẽ tìm được cách. Ví dụ chỗ mình làm việc hơi vắng người. Hôm nào ngoài giờ làm việc, mình mặc quần jeans, ở trần, mở máy lạnh hết cỡ, xong chạy bộ lòng vòng tầm 20-30 phút. (Chú thích: Cởi trần chạy bộ dưới máy lạnh là kinh nghiệm cá nhân của mình, do mình hay đổ mồ hôi và trời Sài Gòn nóng. Anh em nên tuỳ theo cơ địa của anh em, đảm bảo an toàn và mạnh khoẻ khi luyện tập nhé).

Có hôm mình trốn lên cầu thang bộ, mấy chỗ không có người, để tập mấy động tác như hít đất này kia.
Anh em có cách nào khác thì chia sẻ để mọi người tham khảo nhen.
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tks Bác, rất nhiều thông tin hữu ích!
nhiều khi đi bộ ngoài trời cũng thoải mái lắm, có thêm apple watch track lại lộ trình, đo nhịp tim cũng tốt luôn
@lehuuthe1202 Ngày xưa gần chỗ mình ở, có cái phòng gym lớn lắm, họ để dàn máy chạy bộ ngay trước cửa (có kính trong), cỡ chiều tối là toàn mấy em xinh tươi body ngon đứng tập rồi người ta ai đi ngang cũng nhìn vô 😆
Mình thiết kế cung đường chạy bộ & đi bộ sao cho đích đến là cái phòng gym đó, tự dưng chiều nào cũng có động lực chạy bộ hết.
Kiên trì cũng dc 1 năm rồi phải chuyển đi chỗ khác, lười lại
iPhuc
TÍCH CỰC
một năm
@magez hâha bựa
@magez Nhìn hoài ko sơ múi gì cũng lười chứ, 1 năm là hay rồi
@magez nhà mình thì có máy chạy bộ, mà lâu quá không chạy nên chạy lại hơi mệt tý
Mình thường dậy lúc 5h sáng đi chạy bộ và sau đó đến phòng tập, đến khoảng 7h kém thì về nhà ăn sáng, đưa con đi học. Mình có rủ nhưng mấy thằng em họ làm nvvp kêu bận lắm, không đi được, không có thời gian, vì chúng nó toàn là người của gia đình thôi, nên nhiều việc lắm! Người ta nói: Muốn thì sẽ tìm cách, không muốn thì tìm lý do!
"Nói chung nếu mình muốn mình sẽ tìm được cách. Ví dụ chỗ mình làm việc hơi vắng người. Hôm nào ngoài giờ làm việc, mình mặc quần jeans, ở trần, mở máy lạnh hết cỡ, xong chạy bộ lòng vòng tầm 20-30 phút" cái này bỏ đi nha hại người.
@hoaikhong00 Cám ơn bạn. Mình ở Sài Gòn trời nóng lắm nên mở máy lạnh cho mát. Để mình nói rõ chút về ý này trong bài
@Hải Đăng (boygia) Ở trong phòng lạnh ngột ngạt khó thở quá bác ạ, ngồi vài tiếng là thấy ko khỏe như không gian mở hoặc ngoài trời.
Mẫu xinh quá
Thằng DIEN-DAM-NHAT1981 nó chẳng tập tành gì chỉ làm màu và XL mà đã làm cho anh em tinhte bở hơi tai rồi, nó mà luyện thêm công lực chắc chỉ còn nước ngắt mạng.
@thuong911
Cười ra nước mắt
@Khoa SE Không hiện cái TOP chứ không thì....
@hungnvpro Oh lạ thật hèn gì bài này thấy lạ lạ, k thấy boy vip 81 top cmt nữa
@unghoangnguyen
Cười ra nước mắt
mình thì có cách khác, mình thiết lập công ty mình trải rộng ở nhiều phòng... và mỗi phòng mình lại bố trí các nhân viên khá xinh... rồi ngày nào mình cũng qua phòng này, phòng kia chảo hỏi... vậy là không lười biếng nữa.
@Tweener Lob Tất nhiên rồi Pro, có xe 115 chờ sẵn phòng khi TMP...luôn mà
18K
CAO CẤP
một năm
@cuhiep Điểm này em giống anh. Tuy rằng thỉnh thoảng tuyển được vài em khá là nhạt. Nhưng dưới con mắt một người làm hình ảnh và yêu cái đẹp, đẹp khiến mình có cảm hứng làm việc còn mặn nhạt tính sau. Đi tới văn phòng đi đi lại lại cuối ngày về vẫn đi bộ 3km haha
@cuhiep bác có bị bệnh gì trong người không thế mà sao ăn hoài vẫn thấy ốm vậy ạh
@toilachi9 đó là tuyệt đỉnh công phu đó, bao nhiêu người mong ước được vậy hihihi
Mình thì khoái nhảy nhót, nên theo tập kukuwa dance, vui lắm, không chán
@hoasen Bạn có thể thử..nhảy nộc cũng khá vui
Cười vui vẻ
@hoasen Chị Sen xem ông Hiệp ổng bố trí ở trên kìa
"mình thì có cách khác, mình thiết lập công ty mình trải rộng ở nhiều phòng... và mỗi phòng mình lại bố trí các nhân viên khá xinh... rồi ngày nào mình cũng qua phòng này, phòng kia chảo hỏi... vậy là không lười biếng nữa."
@devilbs cái thằng...
@hoasen Trước mình cũng tập nhảy trong mấy phòng bên cali, lười tập chạy lên đó thấy ngta nhảy là cũng hòa theo, mà vô phòng xông hơi bị bọn bê đê dê nên giờ nghỉ rồi
Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm cho những người lười tập thể dục như mình, cơ mà đã thuộc về giống lười rồi thì khó thay đổi lắm 😃
Mình thường kết hợp đi bộ tới công ty với nghe e-book. Đi làm 3km, 1 ngày đi về là được 6km, nghe e-book được tầm 40 trang, trung bình 1-2 tuần là nghệ hết 1 cuốn.
Bài viết rất bổ ích về khía cạnh sức khoẻ. Cảm ơn bạn đã share.
Mình khoái chạy bộ, đá banh và tập bodyweight
Chào mod mới, vừa đẹp trai vừa có sức 👍🏽
khoái bida, giờ trên sàn TMĐT bán bàn tầm 1m2 - 1m4 nhiều lắm. Tính mua về chơi mà nhà ko có chỗ để 😃
@Heritage Vietnam Mua loại này chơi khó chịu lắm, bạn đừng mua.
Nếu có thể bạn đi săn những bàn quán thanh lý, mắc hơn chút, cũ hơn chút nhưng chơi nó khác hẳn.
Dùng bàn nâng hạ, đứng làm chút cho cột sống đỡ căng thẳng 😁
Em quay tay cho nhanh
@Nam Air Lad gặp chị 5 quay tay hả bác 😃
@Nam Air quay tay là múa quạt đó hả =))
@thuong911 Bé năm nha
@Kent Light Quay tay là đi chơi với bé năm nha
@Nam Air Bác Nam Air tui thấy trẻ nhất cái tinhte này luôn haha
ai lười tập thể dục thì cứ vô mấy bệnh viện Ung bứu, chợ rẫy, 115... tầm vài tiếng là siêng tập ngay thôi
@quangduy90 có thấy thì cũng vậy thôi
lười vẫn hoàn lười
nhiều người thấy người thân mình như tấm gương trước mắt mà vẫn lười đó thôi
Lười vận động, ko thể dục thì nghẻo sớm, anh em cứ nghĩ vậy mà ráng vận động nhiều vô
Xây dựng thói quen tập thể dục hàng ngày cần kiên trì và khi đã thành công thì ngày nào không tập là khó chịu lắm 😁 mình không ra phòng gym nên toàn lựa bài tập với tạ tay hoặc cardio là ok
tichla
ĐẠI BÀNG
một năm
Cu hiep dạo này nhìn như mới chuyển giới vậy
Dungbro
ĐẠI BÀNG
một năm
Tuần đá 2 trận bóng vận động tốt, mỗi tội sau trận thường làm 3 cốc mà hay bị vượt chỉ tiêu 😁
@Dungbro kiểu đó còn hại người hơn là ngồi không ở nhà, vì khi vận động tiêu hao glycozen trong gan..uống rượu bia vào gan nó không lọc được còn nhanh ngủm hơn là ngồi nhà xem tv
Dungbro
ĐẠI BÀNG
một năm
@Kent Light tôi không có nhu cầu sống như nhà tu hành bạn ạ 😁
@Dungbro Mình cũng tuần 3 trận 3-4 năm nay và cũng ít nhậu nên thấy người khoẻ hẳn.
Dungbro
ĐẠI BÀNG
một năm
@Timkelvin công việc yêu cầu nhậu nhẹt nhiều, đá bóng ae đối tác cũng nhiều. Không tránh được thì mình phải duy trì thể thao. Tuần nào mà nhậu nhiều không hoạt động y rằng người như đi mượn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019