Apple cho ra mắt bộ sách hướng dẫn tạo nội dung Everyone can Create

Hassler
2/10/2018 7:22Phản hồi: 48
Apple cho ra mắt bộ sách hướng dẫn tạo nội dung Everyone can Create
Trước giờ mình vẫn rất khoái cách mà Apple đưa ra các khóa học online ở trong iTunes U, từ đó chúng ta có thể ngồi học thêm rất nhiều kiến thức có ích từ các trường đại học lớn trên thế giới hay cả những tips theo kiểu DIY. Chỉ hơi tiếc là ở Việt Nam có vẻ ít người có hứng thú với vụ học online như vậy. Mới đây Apple có đưa lên 1 bộ 4 quyển sách tương tác mới, không chỉ giới hạn trong iTunes U mà đưa thẳng lên App Store thông qua Apple Books luôn. Các sách này hướng dẫn cách tạo nội dung trên iPad, từ chụp ảnh, làm nhạc, làm video hay vẽ vời, khá đơn giản nhưng lại rất hay khi chúng ta có thể tận dụng được các chức năng này trên iPad của mình.

Đây cũng là 1 phần đi cùng với chuỗi Everyone Can Code đã được giới thiệu trước đó, chuỗi nội dung này đã được khá nhiều trường tại Mỹ đem vào áp dụng trong giảng dạy từ hồi tháng 3 năm nay. Thường thì các khóa học này sẽ được hỗ trợ bởi các công nghệ multimedia rất nhiều như sử dụng các hình ảnh, các đoạn video ngắn hoặc có thể sử dụng luôn cả những bài giảng được ghi lại từ các giảng viên có uy tín được lựa chọn.

Có thể lấy ví dụ nếu bạn muốn theo khóa học vẽ thì bạn có thể học cách sử dụng iPad và Apple Pencil để phác họa, vẽ tĩnh vật hay có thể pro hơn nữa là thiết kế này nọ. Các quyển sách khác cũng sẽ có cách hướng dẫn tương tự, từ đơn giản đến các bước phức tạp và chuyên nghiệp hơn. Như mình thấy đây giống như 1 dạng Dummies theo thời đại 4.0 :p.

Hiện tại các quyển sách này mới chỉ có trên AppStore của Mỹ và có nội dung bằng tiếng Anh, mong là dần dần phiên bản tiếng Việt và region Việt Nam sẽ được mở để tiếp cận được đến nhiều người hơn.

Bạn đã bao giờ thử mò vào học thử 1 khóa học trên iTunes U chưa?

Tham khảo Apple, Shacknews, 9to5Mac
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

svdhv
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cũng từng học vài khóa trên Khan acedamy và Codeacedamy nhưng không thành công lắm
@svdhv Mới học hết 1 khóa Python trên codeacademy đúng dịp nó cho free 1 tuần premium, mình thấy khá là hay. Dạy dễ hiểu trực quan lại được thực hành luôn.
Ai cũng có thể sáng tạo nhưng chúng tôi mới là người kiếm được tiền 😁
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@DoremonSSJ3 chu đáo chăm sóc hay chu đáo để khách hàng tự nguyện mất tiền :D
@DoremonSSJ3 Nhưng vấn đề ở chỗ mất tiền có cái mình muốn chứ không phải quản cáo rầm rộ xong cuối cùng kệ mẹ mày
@Khanh_Ichi Đó là dịch vụ cộng thêm, khi bạn hài lòng thì tự nguyện mất tiền nhưng hài lòng
Khanh_Ichi
TÍCH CỰC
6 năm
@Sfvnthanh Thị trường mà, bh cái gì chả marketing cả, lợi nhuận thì mới có nghiên cứu rồi ra lợi nhuận rồi lại nghiên cứu...
gadem
TÍCH CỰC
6 năm
@Khanh_Ichi thế chẳng lẽ cứ phải free thì mới vừa lòng thiên hạ ak 😆. Người ta cũng cần ăn cần uống. cần ngủ nghỉ nhé 😃).
Hồi xưa xem mấy course của Standford trên iTunes rồi, với thỉnh thoảng cũng nghe Tech Podcast trên nó nữa 😃, chất lượng khá ổn.
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cho mình hỏi mình cài adway chặn hết quảng cáo rồi có làm ảnh hưởng gì đến tinhte.vn không : ))
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@nhiet1991 có ảnh hưởng hay ko thì bạn cũng sẽ chặn thôi, hỏi làm gì 😁
@nhiet1991 😁
nhiet1991
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lil Nguyễn Tốt, bạn là người thực dụng như mình...hihihi
@nhiet1991 😁
anhmk95
TÍCH CỰC
6 năm
Có mất tiền không nhỉ
miễn phí
Ngon
namtrung70
TÍCH CỰC
6 năm
Chờ tv
vythanh
CAO CẤP
6 năm
Thích
TaoLa1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không dám trông mong gì nhiều ở Apple tại thị trường Việt nam 😔
Và họ lại lờ đi chuyện iphone xs, xs max bắt sóng yếu. Để rồi bao nhiêu số phận ifan lại phải thủ râm tinh thần, một đức tính vốn đã biến dân tộc ta thành bần nông quốc tế.
@hoa su nha nang anti 1 cách ngờ u
@hoa su nha nang Apple đang sụp hố bác nên tham mưu cho Sam tranh thủ bán cho lẹ kiếm doanh số đi thay vì vào đây khóc lóc!
ragefighler
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QuanLyNhaNghi Khiếp! Acc clone của nó đc 2 nă rồi đó
@hoa su nha nang Biến ta thành bần nông thế giới là nhờ ơn của tụi búa liềm nhé
duyta
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ad viết thêm mấy chủ đề này: để hướng dẫn ae khả năng học thêm các kỹ năng hay kiến thức mới thông qua iTunes hay cộng cụ tương tự với nhé
Thanks a lot
@duyta Ý hay đó bạn, để mình mò iTunes U xem có j hay 😃
Kid_Alone
TÍCH CỰC
6 năm
@Hassler Ủng hộ
Kid_Alone
TÍCH CỰC
6 năm
@Hassler Đã tks và tín dụng =))
duyta
ĐẠI BÀNG