Apple gợi ý người dùng đang xài iPhone 11/12 nên nâng cấp lên iPhone 15 Series

Anh Tú.
26/3/2024 8:47Phản hồi: 155
Apple gợi ý người dùng đang xài iPhone 11/12 nên nâng cấp lên iPhone 15 Series
Hiện tại mình thấy Apple có 1 cái landing page mới có tiêu đề là "Reason to Upgrade", về mặt cơ bản nó cũng là 1 cái trang nhằm so sánh iPhone đời cũ và đời mới thôi nhưng được thiết kế lại 1 chút giao diện dễ hiểu hơn, không bị quá technical.

Apple ra mắt trang web mới giúp xem sách hướng dẫn, thông số kỹ thuật và phần mềm của các thiết bị

Apple vừa cho ra mắt một cái landing page để những thông tin hướng dẫn sử dụng và dowload phần mềm cho từng thiết bị của họ. Hiện tại, trang web cung cấp sách hướng dẫn, thông số kỹ thuật và tệp tải xuống cho các sản phẩm…
tinhte.vn

Theo mình thấy nó không chỉ là 1 trang so sánh đơn thuần, khi anh em truy cập trang web này và thấy những sản phẩm được liệt kê thì chỉ có iPhone 11iPhone 12, vậy có thể ngầm hiểu là Apple đang khuyên người dùng iPhone 11 và iPhone 12 nên nâng cấp lên iPhone 15 Series, theo mình là quá hợp lý.

Lý do thứ nhất là iPhone 11/12 cũng đã ra mắt được 3-4 năm và trải qua rất nhiều phiên bản iOS rồi, nó không còn được thừa hưởng nhiều tính năng mới. Lý do thứ 2 là pin, 3-4 năm là thời gian đủ dài để cục pin iPhone của anh em nó chai rồi, đổi thôi.

6468605-cover-Dien-Thoai-Chup-Anh-Pho-Bien-Nhat-iPhone-11-tinhte.jpg

Cụ thể hơn về trang so sánh mới

Khi anh em chọn 2 chiếc iPhone bất kỳ để làm so sánh thì nó đều sẽ hiển thị những tính năng mới mà người dùng iPhone cũ sẽ nhận được khi nâng cấp lên dòng iPhone 15. Ví dụ, so với iPhone 11, iPhone 15 cung cấp độ phân giải hình ảnh tốt hơn 4 lần, dung lượng lưu trữ cơ bản lớn hơn, các chế độ quay Action và Cinematic, cổng USB-C, GPU nhanh hơn 60%, 5G và rất nhiều thứ khác.

So sánh về chất lượng hình chụp từ camera

Screenshot 2024-03-26 at 3.58.10 PM.png
So sánh về khả năng chỉnh sửa hình ảnh và nhận diện chủ thể giữa iPhone 11 và iPhone 15, vậy mới thấy iPhone 11 đã “tuột” lại rồi 😁.
Screenshot 2024-03-26 at 3.59.31 PM.png
So sánh video quay có Action mode và không có action mode (iPhone 11/12 không có Action Mode)

Screenshot 2024-03-26 at 4.00.52 PM.png
Chip A16 Bionic trên iPhone 15 có GPU nhanh hơn 60% so với A13 Bionic

Screenshot 2024-03-26 at 4.01.54 PM.png

Quảng cáo

Và đây, Dynamic Island, cái mà chúng ta có thể thấy rõ nhất sự khác biệt giữa iPhone 11 và iPhone 15.

Những điều lẽ ra Apple nên nói

Mình thấy họ có nêu ra những điểm nên nâng cấp, nhưng theo mình thấy thì vẫn còn thiếu nhiều, mình liệt kê một số ra bên dưới đây nhé:
  • Pin của iPhone 11/12 tới giờ cũng đã chai đi khá nhiều, 1 con iPhone 11 ở nhà của mình chỉ còn 82% pin, dẫn tới giảm hiệu năng.
  • Cảm giác cầm nắm của iPhone 15 Series ngon hơn iPhone 12 Series, cái này là 1 yếu tố quan trọng đối với một thiết bị sử dụng hàng ngày.
  • Khả năng cập nhật iOS cũng là 1 cái quan trọng khác mà Apple chưa nói đến, nhiều khả năng iOS 17 là phiên bản iOS cuối cùng mà iPhone 11 có thể nâng cấp
  • Chất lượng màn hình của iPhone 11 kém rất xa so với iPhone 15 do sử dụng công nghệ màn hình cũ.
  • iPhone 11 thiếu MagSafe, cái MagSafe là cái hay ho mà nhiều anh em thích do có thể xài được với nhiều phụ kiện khác nhau.
  • Chắc chắn luôn, iPhone 11 hay 12 cho tới thời điểm hiện tại thì ngoại hình cũng không còn đẹp nữa rồi thậm chí có 1 những trường hợp là “nát” luôn :D, đây cũng là lý do mà anh em đang xài 2 dòng này nên nâng cấp lên iPhone 15 Series.

8129554-phu-kien-iphone-15-series-tinhte.webp

Vừa rồi là một số thông tin về landing page mới của Apple, họ cho ra mắt trang web này nhằm mục đích khuyến khích người dùng nâng cấp iPhone cũ (iPhone 11/12) lên iPhone 15, và mình thấy điều này là hợp lý. iPhone 11 và iPhone 12 đã quá cũ ở thời điểm hiện tại rồi, thực tế mình vẫn đang giữ 1 con iPhone 11 ở nhà và đôi lúc cũng bị khó chịu vì thiếu hụt một số tính năng so với chiếc iPhone 15 Pro Max đang sử dụng, khó chịu nhất vẫn là pin và hay bị tụt độ sáng màn hình.

Anh em vào trang này để xem so sánh chi tiết: https://www.apple.com/iphone/why-upgrade/

iPhone - Why Upgrade

Upgrade your iPhone to the latest model. Compare with the newest features from the iPhone 15, iPhone 15 Plus, iPhone 15 Pro and iPhone 15 Pro Max.
apple.com

Anh em nghĩ sao? iPhone 11/12 đã nên nâng cấp chưa?

Quảng cáo

155 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cứ bóp hiệu năng là người dùng phải nâng mà, thím cook dạo này yếu đuối thế
@Đatcỏ114 iphone 8, đi ra
@yuehying Liên quan. M so sánh với cái ảnh cũ chứ liên quan gì đến máy khác. Đếm trăng rằm chụp đêm vẫn thấy chi tiết, giờ thì có cái mẹ gì đâu, thế đêm trăng 3 rằm 3 năm trước với đêm trăng rằm 3 năm sau nó khác nhau hả bạn
@Đatcỏ114 k update thì mệt với nó mà update xong dùng máy nóng như lửa
Ế quá thì lên bài năn nỉ thôi.
@angle_squall Có số liệu rồi à bạn?
So với Samsung, XiaoMi, Oppo, … thì thế nào? Chia sẻ đi bạn?
@angle_squall ế bằng roanh nhân k
@angle_squall Lấy tiền đâu để mua lại ko gợi ý
Cười ra nước mắt
@angle_squall Công nhận ế vl, đứng top 1 vẫn bị anti kêu ế!
@angle_squall Có mấy thằng thợ cỏ méo có việc, ế xưng ế xỉa thôi chứ dân ng ta vẫn mua iphone ầm ầm.
Là thợ thì chắc chắn biết Hoàng Kiên phải không, HK làm đêm ngày không hết việc kìa, ế ở đâu 🤣🤣
Thì thay pin chứ mắc gì mua máy mới ????
@para-hạ-sốt Trả góp còn chưa trả hết + h Khủng hoảng nên tiền thay pin cũng ko có bác nhé.
iphone 12 cũ giờ còn đáng mua ko nhỉ
@Minh TNK Nhà mình 3 cây 13 thường xài hơn 1 năm nay chưa thấy lỗi gì hết. Chưa lên iOS 17 nên ko biết sau khi lên có bị "bóp" không 😁
@darklight888 Đồ điện tử mà đảm bảo 100% thì chắc chả có cái nào. Còn cái nào mà tỷ lệ bị nhiều thì nên tránh. Như cái XR giờ vẫn xài cho con xem youtube, quăng quật từa lưa có làm sao đâu.
@revention Thời gian sẽ trả lời cho cái ip13 của mẹ bác, mình chỉ nói vậy thôi kkk
@thangiris997 Có 10-12tr thì quất nó thôi bạn
Nâng lên dòng 15 làm gì. Mình qua xiaomi vừa rẻ vừa mạnh
@Sr_9x nhưng mà nó có đồng bộ được sang windows đâu? Android dễ sync với windows, kết nối đa nền tảng. Dùng iphone thì chỉ dùng được trong hệ sinh thái apple thôi mà lợi ích mang lại nhiều hơn. Mua iphone chi cho đắt tiền, phí vậy
@Sr_9x Mình xài đồng hồ cơ bạn. Với mình xài laptop gaming chứ k thích macbook
@longtrung94 Bồ mình vẫn xài xsmax kaka
anhchangdd
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@huynh tri 1996 Trừ lên dòng prm hay pro chứ dở dở ương ương như đám 15 15pl hai chục củ vẫn màn 60hz. Nhìn đau mắt vl
cái đoạn "Những điều lẽ ra Apple nên nói" thực ra họ có thể nói, nhưng nếu mod để ý thì thấy là những điểm apple đề cập trong bài là iPhone 15 đang "hơn" những gì so với iPhone 11, chứ không phải là iPhone 11 có điểm thua thiệt gì. Có lẽ là vì họ không muốn đi chê sản phẩm do chính mình tạo ra, nên mới không đề cập vào thôi.
@dukdukng Nó giống trang mua sắm sản phẩm. Mục so sánh sản phẩm thì so sánh cấu hình thôi. Chứ Mod đang tự suy diễn là gợi ý nâng cấp. Thì sẽ phải nói những điều Mod nói
dtk89
CAO CẤP
2 tháng
@Sịp Rách đối với mấy mod viết bài kiếm tiền, câu view, thừa tiền...thì phải bịa ra những lý do quái đản để tự thuyết phục bản thân nâng cấp hàng năm
mmttrung1
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@dukdukng Mấy cái mod nói với mình k cần
Pin của iPhone 11/12 tới giờ cũng đã chai đi khá nhiều, 1 con iPhone 11 ở nhà của mình chỉ còn 82% pin, dẫn tới giảm hiệu năng.
=> Thay pin pisen xài vẫn ngon tiếp tục

Cảm giác cầm nắm của iPhone 15 Series ngon hơn iPhone 12 Series, cái này là 1 yếu tố quan trọng đối với một thiết bị sử dụng hàng ngày.
=> 15 ngon hơn 12 nhưng chưa chắc êm tay bằng dòng 11, này mod bỏ qua 11 😁

Khả năng cập nhật iOS cũng là 1 cái quan trọng khác mà Apple chưa nói đến, nhiều khả năng iOS 17 là phiên bản iOS cuối cùng mà iPhone 11 có thể nâng cấp
=> Hiện tại 11 pro mình vẫn lên 17.4.1 và xài vẫn ok, ít nhất 2-3 năm nữa các app vẫn hỗ trợ

Chất lượng màn hình của iPhone 11 kém rất xa so với iPhone 15 do sử dụng công nghệ màn hình cũ.
=> Không đáng kể

iPhone 11 thiếu MagSafe, cái MagSafe là cái hay ho mà nhiều anh em thích do có thể xài được với nhiều phụ kiện khác nhau.
=> Mình không có xài magsafe (13 pro max vợ mình)

Chắc chắn luôn, iPhone 11 hay 12 cho tới thời điểm hiện tại thì ngoại hình cũng không còn đẹp nữa rồi thậm chí có 1 những trường hợp là “nát” luôn :D, đây cũng là lý do mà anh em đang xài 2 dòng này nên nâng cấp lên iPhone 15 Series.
=> Này tùy gu thẩm mỹ
@dukdukng Mình nghĩ là apple có đủ data để biết tại sao người dùng vẫn ở lại với iphone 11 12, nên họ biết cái gì cần nói và cái gì không cần nói
duong_ks
ĐẠI BÀNG
2 tháng
đang dùng IP11 và vẫn thấy đủ, đợi ra 18 mua 15 là đẹp 😁
Đúng rồi nâng lên đi chứ dạo này bết bát quá. Cổ phiếu thì tụt. Giá trị vốn hóa cũng kém ngta 1 Tesla
Các bố có tiền nâng ngay và luôn nhé.
Mình ko có tiền vẫn dùng 7 plus, méo biết bao giờ hỏng để nâng, bền vkl
@tinhdg vậy mà cam lòng làm seeder bẩn cho apple mà không có lương, tội nhể 😁
@kedote Ngu lắm , dùng ip6 h vẫn mượt đừng nói là 7
@chickeyone ngu lắm, đang xài iphone 6s đây 😆
mình thay pin chính hãng xong mượt như mới mua @@. nhu cầu cơ bản thấy có thể dùng thêm 2 năm nữa
@quanxanh 1tr8 thì phải, ra FPT service hỏi nó xem
@quanxanh Mình thay ở care uỷ quyền apple- cares. 1tr6
@cunxu_2301 cao ghê bạn nhỉ
@quanxanh pin ngoài cũng tầm 1 triệu rồi mà nghe nói cũng chỉ bằng 7/10 pin hãng thôi, chấp nhận thêm từng đó để dùng lâu dài ổn định, ko lo cháy nổ
vừa thay pin con 11 xong lại nhanh như thường. Lúc nào ngỏm hẳn thì upgrade, cơ mà sang android
Khôn như mày :D
Có tiền là lên thôi.
Mới 4 năm mà chuối thế. Trong khi con Huawei Mate 10 Pro 6 năm tuổi vẫn hoạt động bền bĩ và mạnh mẽ.
@stevenvmc Con đó 3 năm trước sài máy phụ đã muốn đập rồi. H 6 năm chắc nghe gọi YouTube
@Hondacodon287 Sao biết hay vậy kaka
@stevenvmc Sài rồi mới biết chứ sao chăng j
@Hondacodon287 Tôi vẫn xài bình thường, chắc do ko biết xài thôi. Mỗi tháng vẫn kiếm 200tr bằng cái đt đó. Đúng là flagship xài 6 năm vẫn tốt.
@stevenvmc iphone se 1 tôi cũng vẫn sài. mỗi tháng vẫn kiếm từ nó 1 tỷ.
Đúng rồi, nâng liền chứ không u não.
Cần gì gợi ý. Cứ thí các fan update device nhiều vào là xong ngay. Càng update thì càng mua nhiều máy thôi
vozer037
ĐẠI BÀNG
2 tháng
11prm pin 76% vẫn đủ dùng 1 ngày. Chưa có nhu cầu thay
thexteen
TÍCH CỰC
2 tháng
@vozer037 PIn dưới 80% là nên đi thay rồi bác. Em thay xong dùng thích hơn hẳn.
@thexteen Thay ở đâu vậy bạn?
@thexteen Dạ. Cũng đọc thấy người ta khuyến nghị thê. Nhưng đi làm ko dc dùng điện thoại nên cả ngày có pin tụt có mấy % . Tối về gọi video, online chút rồi đi ngủ. Nên vẫn dư sức dùng bác ạ.
Lần nào ra update mà ko bóp, đang 11prm ko update ios là nó trở chứng đủ thứ, dm thằng cúc gay lọ
Nói iPhone 11 và iPhone 12 là dòng thường hay với tất cả các dòng pro/pro max nhỉ? 😢 Vân iPhone 12 PRM thấy vẫn ổn 😅
Mình hiện tại vẫn đang dùng ip11, mình dùng tác vụ cơ bản nên dùng vẫn còn ngon lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019