[APPLE HOMEKIT] ĐÁNH GIÁ VÀ LẮP ĐẶT AQARA SINGLE SWITCH MODULE T1 (NO NEUTRAL)

phuoclinh36
10/9/2022 3:2Phản hồi: 19
[APPLE HOMEKIT] ĐÁNH GIÁ VÀ LẮP ĐẶT AQARA SINGLE SWITCH MODULE T1 (NO NEUTRAL)

Tổng quan về Aqara

Aqara là một thương hiệu không còn xa lạ với anh em chơi thiết bị nhà thông minh, đặc biệt là hệ Apple homekit, do giá thành khá rẻ so với các nhãn hiệu khác.

Aqara là một công ty con của Xiaomi, chuyên đồ smarthome, từ bóng đèn, điều khiển, sensor, khóa cửa, điều khiển rèm,... và còn nhiều thứ hay ho đáng để các bạn vọc vạch thử.
Hôm nay mình sẽ có bài viết chi tiết của một trong số các sản phẩm mới nhất của Aqara: Relay 1 kênh thông minh loại không dây nguội (Aqara Single Switch Module T1)

Đập hộp và thông số
Aqara T1 trông đơn giản, nhỏ gọn khi cầm trên tay. Vỏ hộp in các thông số của sản phẩm, mở nắp ra thì có ngay mã QR dùng để quét khi thêm thiết bị bằng app Aqara Home ( https://apps.apple.com/vn/app/aqara-home/id1248669703 ).

‎Aqara Home

‎Aqara Home is an app for smart home automation and control. With Aqara Home, you can: 1. control Aqara accessories anywhere and anytime where there is Internet access; 2. create homes and rooms and assign accessories to the rooms; 3....
apps.apple.com

Thông số:
- Kích thước nhỏ gọn 42,9×40×21,4 mm
- Giao thức Zigbee 3.0 (Cần 1 hub trung tâm để hoạt động)
- Điện áp 100-250V
- Max 10A, 50 / 60Hz, Max 2500W
- Nhiệt độ hoạt động: 0-35 ° C

Bất ngờ đầu tiên khi lấy sản phẩm ra là nó rất rất chi ư nhỏ gọn. Ở Việt Nam thường dùng đế âm chữ nhật, và thực tế kinh nghiệm của mình cho thấy thì hoàn toàn có thể nhét vừa vào sau mặt công tắc. image.png

Như các bạn thấy thì mình đặt gần cái hộp quẹt đễ dễ dàng hình dung, thì thực sự nó rất là nhỏ.

Lắp đặt

Để kết nối được relay T1 vào ứng dụng Aqara Home và Apple Homekit, chúng ta sẽ phải đấu nối với công tắc cơ thường sử dụng ở các hộ gia đình (như mình đang dùng công tắc Sino).
Ở sách hướng dẫn đính kèm, các bạn có thể xem mạch điện để lắp, cũng đơn giản thôi, các bạn cứ xem hình mình chụp là sẽ hiểu liền à.

Quảng cáo

+ Trước tiên thì mình tháo công tắc cơ Sino ra, thì dây đấu nối thông thường như bao công tắc dùng trong hộ gia đình.
Nhà mình xài loại mặt 5 hạt, nên thấy hơi lằng nhằng. Các bạn chỉ cần để ý cho mình công tắc ở giữa, đó chính là đèn cổng nhà mình.
Sau khi tháo công tắc, chúng ta sẽ thấy dây như hình: Vòng khoan tròn đỏ là dây nóng (live wire), còn vòng xanh là dây tải (load wire). Các bạn cứ căn cứ vào đó mà đấu nối. image.png

+ Sau đó, các bạn nối 2 dây đó với Relay ở vị trí L & L1.
Trên Aqara relay, ký hiệu L là dây nóng (live wire), L1 là dây tải (load wire), S0 & S1 là tương ứng 2 dây đấu tới công tắc Sino

+ Tiếp đến các bạn nối 2 dây từ công tắc Sino, 2 dây này sẽ đấu vô vị trí S0 & S1 trên Aqara relay

+ Đây là hình sau khi đã đấu dây xong. Done, giờ lắp lại mặt công tắc như ban đầu là xong

Kết nối app và sử dụng

Quảng cáo

+ Đối với app Aqara Home: Sau khi lắp đặt xong, các bạn sẽ mở app Aqara Home để thêm thiết bị, làm theo từng bước hướng dẫn hiện ra trên màn hình:
- Bước 1: Chọn thiết bị tên Single Switch Module T1 (No Neutral) image.png

- Bước 2: Chọn Hub trung tâm hỗ trợ zigbee 3.0 (M1S, M2, Camera Hub,...)

- Bước 3: Nhấn giữ 5s ở cái nút tròn nhỏ trên Aqara Relay

+ Bước 4: Done. Vậy chúng ta đã add xong thiết bị

+ Đối với app Apple Homekit: Khi thiết bị đã được thêm thành công ở app Aqara Home, thì Relay cũng tự động thêm vào app Apple Homekit, chúng ta sẽ không làm thêm thao tác gì nữa

Việc của chúng ta làm là chọn loại hình của Relay (Có thể là Công tắc/Đèn/Quạt); hoặc chọn các biểu tượng của Công tắc/Đèn/Quạt (Mục đích cho đẹp thôi ^^)

Và thiết lập các cảnh tự động, để chúng ta không cần phải động tay động chân gì cả. Cái hay của nhà thông mình chính là tự động, các thiết bị sẽ tự động hoạt động một cách lặng lẽ, tận tụy và tự nhiên, kiểu như chúng chưa từng hiện diện trong ngôi nhà của chúng ta vậy

Tóm tắt

Hệ sinh thái Aqara thực sự là một giải pháp tuyệt vời về giá cả đi kèm chất lượng tương xứng, để các bạn có thể DIY hệ thống nhà thông minh.
Nhà thông minh là xu thế tất yếu của thời đại ngày nay, đặc biết đối với các bạn yêu công nghệ.

Hãy thử tưởng tượng xem, bạn ngồi một chỗ mà có thể điều khiển được tất cả hệ thống đèn, quạt, lọc không khí, cảm biến,... của ngôi nhà. Hoặc khi đi công tác với người yêu xa nhà lâu ngày, bạn cũng có thể điều khiển được các thiết bị đó. Thật tuyệt đúng không nào!

Cảm ơn các bạn đã xem bài. Nếu có gì thiếu sót xin vui lòng lượng thứ và góp ý. Mình sẵn sàng chia sẻ hiểu biết trong khả năng về apple homekit, các bạn cứ inbox mình đừng ngại nhé.
19 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Kid_Alone
TÍCH CỰC
2 năm
Cái Automation này có vẻ trực quan hơn tụi GG nhỉ
phuoclinh36
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kid_Alone Đúng đó bạn. Mà phản hồi nhanh hơn.
Có 1 điểm yếu là ko ra lệnh giọng nói Tiếng Việt đc
@phuoclinh36 toàn lùa gà bác nhỉ,hic
tintin04
ĐẠI BÀNG
2 năm
Good. Mình cũng xài Aqara & HomeKit rất ổn
phuoclinh36
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tintin04 Hihi. Apple homekit phản hồi nhanh và ổn định hen
zomano
TÍCH CỰC
2 năm
aqara không phải là cty con của xiaomi, hãy nhớ điều đó
phuoclinh36
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zomano Theo tìm hiểu của mình thì nó nằm chung hệ sinh thái của Xiaomi đó bạn à.
Trang tin the Verge cũng có nói vấn đề này
zomano
TÍCH CỰC
2 năm
@phuoclinh36 Chung thôi nhưng konohair của xiaomi
Dragonthl
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phuoclinh36 Hệ sinh thái thôi bạn ạ.
hppl
TÍCH CỰC
2 năm
rắc rối thế , tưởng về cắm , kết nối cái là dc
phuoclinh36
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hppl Cũng dễ lắm bạn. Do mình có 5 công tắc lận nên nhìn dây lằng nhằng, chứ nếu bạn setup cho mặt 1 công tắc thì cực dễ luôn
Cười vui vẻ
tintin04
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hppl Cái này là relay, dùng khi bạn muốn xài lại công tắc hiện tại & thêm chức năng smart cho nó. Còn có các loại khác như ổ cắm (mua về cắm & kết nối) hoặc công tắc để xài như công tắc truyền thống)
cctoti
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chỗ đấu dây thằng Aquara này làm sát thế nhỉ, cỡ như hình thì chắc chắn mình sẽ dùng cos chứ ko đấu thẳng thử thế. Chập phát thì bỏ mẹ ra...
Mà mấy thằng smarthome hình như thằng nào cũng làm sát kiểu này, mình dùng Tuya nó cũng sát, khó chịu vãi.
phuoclinh36
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cctoti thấy cũng tạm ổn bác. Dùng cái relay này để mà biến công tắc thường thành loại có thể điều khiển từ xa thông qua relay.
Chứ nếu đc chọn thì lắp luôn công tắc thông minh thì ngon hơn bác ợ
levanan_90
ĐẠI BÀNG
2 năm
cục nó to vậy xong lắp mặt công tắc vào có kích không bác?
phuoclinh36
ĐẠI BÀNG
2 năm
@levanan_90 vô tư luôn bạn
phamvietloi
ĐẠI BÀNG
2 năm
em cũng nghiện aqara, hồi xây nhà định dùng module switch này nhưng mà nó to quá, dây dợ đấu qua đấu lại nhiều, lằng nhằng, tản nhiệt kém và nguy cơ chập cháy. sau thì dùng toàn bộ aqara nội địa, gọn gàng sạch sẽ, đủ các thiết bị mẫu mã đẹp
phuoclinh36
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phamvietloi module switch này chữa cháy thôi, chứ dùng được công tắc như bác thì quá chuẩn rồi
phuoclinh36
ĐẠI BÀNG
2 năm
@phamvietloi @phamvietloi làm cái review nhà bạn dùng hệ aqara đi bạn, chia sẻ để mọi người học hỏi nhau

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019