Apple sẽ cải thiện Siri để bảo mật dữ liệu người dùng với chính sách riêng tư mới

Mikeknowsme
28/8/2019 15:37Phản hồi: 81
Apple sẽ cải thiện Siri để bảo mật dữ liệu người dùng với chính sách riêng tư mới
Apple sẽ tiếp tục triển khai chương trình cải thiện trợ lý ảo Siri nhằm giúp trải nghiệm của người dùng với Siri được tốt hơn. Sau vụ "phốt" Apple đã thuê các bên thứ ba nghe lén và thu thập dữ liệu người dùng không đáng có, giờ đây Apple sẽ phải thay đổi một số chính sách về quyền riêng tư.
Để tiếp tục cải thiện Siri thì Apple vẫn phải để "người thật" lắng nghe và ghi âm kết quả từ người dùng. Tuy nhiên Apple sẽ không để bên thứ ba tham gia vào nữa mà là chính người trong Apple thực hiện việc này. Người dùng cũng sẽ có lựa chọn liệu họ có đồng ý cho Apple ghi âm và thu thập giọng nói hay không để nhằm giúp Siri không còn phải gặp trường hợp nghe sai hoặc kích hoạt nhầm nữa.

Vốn dĩ việc kích hoạt nhầm cũng chính là nguyên do dẫn đến những âm thanh xung quanh người dùng vô tình lọt vào dữ liệu thu được từ Siri cho nên Apple muốn giải quyết triệt để vấn đề này. Siri trong tương lai sẽ thông minh hơn, biết chính xác lúc nào bạn thực sự cần đến trợ giúp, lắng nghe chuẩn hơn và trả lời giải đáp của bạn cũng chuẩn hơn.

Apple cũng đảm bảo mọi thông tin người dùng sẽ được bảo vệ. Ví dụ khi bạn nhờ Siri đọc hộ một đoạn tin nhắn hay email gửi đến, dữ liệu đó hoàn toàn không được lưu về hệ thống. Và nếu người dùng không đồng ý với việc Apple ghi âm và thu thập giọng nói thì các dữ liệu sử dụng Siri sẽ được máy tính lưu về dạng văn bản theo kiểu ẩn danh để bảo mật người dùng hết mức có thể.

Ngoài ra một khi người dùng đồng ý rồi thì vẫn từ chối ghi âm lại nếu họ muốn.

Theo Apple
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Siri dạo này đuối hẳn so với GA.
@Bạn và 500 Anh Em GA vẫn hơi ngu với tiếng địa phương việt nam. Giọng bắc nó còn sai
@Bông Hoa Sen Đo bạn đọc ko chuẩn thôi. Tôi giọng Bình Định nó nghe ko trượt phát nào.
@Thành Viên Dấu Tên Thì đó. Thế mới cần cải thiện đó bác.
toolkit
CAO CẤP
5 năm
Đúng là cải thiện chính sách bảo mật theo 'phong cách Apple', thay vì thuê bên ngoài thì bây giờ chính Apple sẽ đảm nhận nghe l.én, thu thập dữ liệu người dùng
@htux Vì gg nó ko có xạo rằng những gì sảy ra trên điện thoại của bạn vẫn luôn ở đó.
garung2018
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bông Hoa Sen Đấy là nó nói ai mà kiểm soát được nó. Chỉ có cừu mới tin
@toolkit Apple sẽ cải thiện khả năng nghe nén của Siri để người dùng không thể biết một lần nữa (cho tới lần bị lộ sau) haha
@garung2018 Tin chứ. Riêng trợ lý tương lai sẽ giúp mình đk nhiều việc trong giới hạn
Em không tin
@tranvangiapcp Không tin thì đọc tiêu đề còn vào đây đọc bài làm gì!
Tôi cũng del tin =))
Híu Mụp
TÍCH CỰC
5 năm
@tranvangiapcp Tôi không tin 😃
@tranvangiapcp Me too 😁

conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
Bị phát hiện thì hợp báo như thế để yên chuyện chứ đâu lại vào đó thôi mà
@conghoda5 sẽ dùng cách khác kín đáo hơn
conghoda5
TÍCH CỰC
5 năm
@Cận Ngôn Điều đó đương nhiên, liên quan đến lợi nhuận của họ mà
@Cận Ngôn Cải thiện thì cần gì kín.
@Bông Hoa Sen Thị Apple nghĩ là ko ai biết đâu mới đi cà khịa Google, ai dè lộ ra thành tự chửi chính Apple
cà khịa chi cho há miệng mắc quai khổ vậy chèn
@htux Google chắc có nhiều lần thuê bảng quảng cáo khổng lồ để nói nhảm như apple
@htux google nó công khai mà giả dối gì?
@flower_cutter Ko trên ip thì ở đâu ông, trong wc hả.
@Thành Viên Dấu Tên Thì ở cty được nghe ấy, và giờ là ở chỗ nhân viên chứ ở đâu.
Luan Baby Pig kìa? Phải Baby Big mới đúng 😁
Apple thật tử tế sau các cú phốt

Giờ thay vì thuê nghe, anh sẽ tự nghe "chộm" luôn
@Bông Hoa Sen Thì tất nhiên là ông Apple nói thế, chỉ dùng vào mục đích cải thiện chất lượng

Khổ nỗi ông cứ ghi âm tuốt xong cũng chả buồn lọc, cứ đưa hết cho bên thứ 3 nghe còn gì nữa

Đáng nhẽ trước khi đưa phải lọc mấy cái âm thanh nhậy cảm, thông tin làm ăn buôn bán đi chứ
@buihai83 Nó chỉ ghi âm khi ông yêu cầu nó thôi. Kiểu như hey siri tao muốn abcxyz thì nó sẽ ghi âm đoạn 'tao muốn abcxyz' xong câu nó thực hiện và dừng ghi âm khi ông ko dùng
Azkan
TÍCH CỰC
5 năm
@Bông Hoa Sen https://tinhte.vn/threads/apple-thue-nguoi-de-nghe-moi-thu-ma-siri-ghi-lai-tu-giao-dich-ma-tuy-cho-den-am-thanh-may-mua.2991667/

Đọc cho kĩ vào rồi hãy phát biểu. Hiểu thế nào là "kích hoạt nhầm" không mà hey siri cái gì ở đây?
@Azkan Nói chung cứ kích hoạt thì nó mới ghi âm và dừng khi tắt hoặc không sử dụng nữa. Mà có vụ kích hoạt nhầm thì mới cần ghi âm để cải thiện.
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
5 năm
"Bảo mật" . Haha, nghe mắc cười quá đi
@lvchien.xd Cải thiện tính năng thôi. Nó ko ghi âm mọi lúc mọi nơi đâu mà lo. Nó chỉ ghi âm khi bác gọi nó và dừng khi tắt nó
lvchien.xd
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Bông Hoa Sen Mình không chắc được đâu bạn ạ, riết thấy quảng cáo hoài cho xem. Nói chung Anđroi hay IOS cũng ko tin được
@lvchien.xd Vụ này chỉ có fb làm thôi, chứ apple họ nói là cải thiện siri thì lại khác
Mấy anh V.N có câu rất hợp với Apple hiêbj nay, xin trích dẫn: "X.L riết quen" 😁
Wtf 'nghe lén' không thấy ngta kêu có 'đồng ý' và 'không đồng ý' ý àk. Có phải cứ bật siri thì auto ng đó bị nghe lén đâu?
@Bông Hoa Sen Rồi nó tự ý nghe lén bạn biết không?
@Thành Viên Dấu Tên Ko nhé. Bạn hiểu cải thiện là gì ko là khi bác yêu cầu nó vd hey siri tao muốn abcxyz thì nó ghi âm đoạn 'tao muốn abcxyz' và gửi về apple xem nó có làm đúng như lời nói ko. Và dừng ghi âm khi bác dừng sử dụng. Nó khác với vụ fb. Cứ mỗi lần bác gọi là nó sẽ ghi âm và dừng khi bác home hoặc vuốt để quay trở lại màn hình.
@Thành Viên Dấu Tên Chủ yếu dùng để thêm và sửa với ng địa phương nơi khác.
hai tmt
TÍCH CỰC
5 năm
Có thật ko ??? Hay sau một thời gian nữa lại có bài đăng là " Người dùng vẫn bị nghe lén sau khi apple đã thay đổi chính sách bảo mật..." Chẳng ai biết được ngoại trừ chính apple
chjcken12
TÍCH CỰC
5 năm
nếu ko cho thì vẫn gửi về nhưng "giả bộ" ẩn danh 😁
@chjcken12 Nó để cải thiện khi dùng siri. Kiểu như bác dùng GA hỏi 1 câu thì nó lại ghi ra 1 câu khác vs ng hỏi. Đem ra phải ghi âm để cải thiện
Ngta ghi âm cải thiện siri nhất là giọng địa phương. Chứ có phải ghi âm, nghe lén như fb kiếm tiền qc đâu
Bài viết hình như lược bỏ bớt phần xin lỗi của apple
Ko có con đường nào dạy AI khôn hơn bằng cách cho nó nghe và xem dữ liệu đc. Chính vì vậy nên siri có phần ngu hơn với những anh chị em còn lại.
@samsung focus Nhiều bro cứ nghĩ nó ghi âm 24/24 haizzz
Y như vụ pin cũ máy giảm hiệu năng. Screenshot_20190826-111741_Chrome.jpg
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Vẫn hơn thằng ghi âm lén kiếm lợi nhuận bằng qc
@Bông Hoa Sen Bạn giải thích lằng nhằng quá, biết 1 lần bất tín vạn lần bất tin không? Mà đây lại liên quan đến AI ko có dữ liệu data vậy tính cho Siri bao giờ khôn
@cuongtao2016 Cũng như robot không thiết lập thì nó cũng chỉ cái xác bằng sắt thép. AI nó cần được dậy dỗ như trẻ con. Sai thì phải bảo. Ví dụ ko đâu xa (hiện tại siri chưa có TV) thì mình lấy GA, nhiều khi bạn dùng giọng địa mà bạn nói thì nó lại ghi ra 1 câu khác với nghĩa bạn nói chẳng hạn. Nó cũng giống như bạn ra lệnh mà nó làm sai hoặc nó không biết là việc gì.
Lol baby big 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019