Bác sĩ nhãn khoa sử dụng chế độ Macro trên iPhone 13 Pro để kiểm tra mắt của bệnh nhân

vn_ninja
30/9/2021 12:33Phản hồi: 116
Bác sĩ nhãn khoa sử dụng chế độ Macro trên iPhone 13 Pro để kiểm tra mắt của bệnh nhân
Trong khi đa phần người dùng đều sử dụng chế độ chụp macro mới trên iPhone 13 Pro để chụp các chi tiết của thiên nhiên cây cỏ thì bác sĩ nhãn khoa Tommy Korn đã phát hiện ra rằng tính năng này cũng có thể hữu ích cho việc điều trị bệnh mắt.

Trong một bài đăng trên LinkedIn, Horn đã chia sẻ câu chuyện về cách mình sử dụng chế độ chụp hình mới trên chiếc iPhone 13 Pro Max để kiểm tra mắt của bệnh nhân. Trường hợp cụ thể là một bệnh nhân đã được ghép giác mạc mắt và bây giờ cần phải liên tục kiểm tra để xem chỗ vết mài có được làm lành hay không? Horn sau đó cảm thấy rất ấn tượng và cho rằng tính năng này “sẽ đổi mới việc chăm sóc mắt bệnh nhân và y tế từ xa” và sẽ sử dụng tiếp để “xem nó sẽ đi đến đâu”.

Một thông tin thú vị là mặc dù có chế độ chụp Macro nhưng 2 chiếc iPhone 13 Pro/Pro Max vẫn không có một ống kính mới dành riêng cho ảnh chụp Macro, thay vào đó 2 chiếc iPhone Pro có ống kính siêu rộng được nâng cấp với khẩu độ f/1.8 lớn hơn và trường nhìn 120 độ cho khả năng chụp ảnh Macro ở khoảng cách 2 cm.

Theo: 9to5Mac
116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thungan92
ĐẠI BÀNG
3 năm
Android có e gì của Oppo có cả kính hiển vi luôn kìa, macro là gì đâu 😂
Demah
CAO CẤP
3 năm
@nutaro_2007 À. Thì Oppo và ti tỉ Android phone khác nó cũng có Macro mà bác. Đâu chỉ có mỗi cái hiển vi.
inviet
TÍCH CỰC
3 năm
@Demah À thì thật ra bài viết đâu có nói mỗi ip làm được đâu mà xét làm gì.
Họ nói nó hữu dụng và cũng ko có ý nói là chỉ ip làm được nên kệ nó đi
Demah
CAO CẤP
3 năm
@inviet Ừ. Mình cũng chỉ bình luận trong phạm vi comment này thôi. Còn mấy bài quảng cáo kiểu này cũng không làm lạ nữa
@thungan92 Để soi c..t tìm sán đoa bạn 🤣🤣🤣
114
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ủa chứ con oppo sao ko khoe ta.chắc đợi bác sĩ mổ não đồ soi thì mới dc tung hô
@nutaro_2007 Bạn muốn nói j ? Kính hiển vi k dí sát vật thể thì sao?
Congcu
CAO CẤP
3 năm
@zenki1 Dí vào bất tiện, khoảng focus (DOF) nhỏ, bạn hơi rung là chệch. Việc dí sát là điểm bất lợi khi sử dụng.
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
3 năm
@zenki1 ý mình muốn nói cùng là trường hợp như bài viết, nếu dùng oppo chả nhẽ dí sát cái cam vào mắt bệnh nhân ?
@114 😁 Bác sĩ thích xài loại nào thì xài loại đó thôi bác. :D
Chụp cận cảnh con mắt ra con mắt luôn ghê thặc, macro báo đạo 😁
@МАИ-TT✅ https://twitter.com/ijustine/status/1440310328462512132?s=21
X
twitter.com
🤣 find x3 pro cười nhẹ
@sodeep_1411 🙄 cái động cừu thì tung hô trong này là đúng rồi. Đang so sánh camera chứ k so sánh lượng người dùng. Chắc cũng k có bài so sánh macro của find x3 pro và iphone 13 pro max đâu vi thua là chắc
@Double D Trẻ trâu trả máy cho mẹ đi
@Tạ Quang Tùng 😆) bợ đít 1 con điện thoại k thấy nhục à😃))
Bố mẹ sinh ra có tay chân đầu óc đàng hoàng mà đi sân si chỉ vì con điện thoại thì nghĩ đc gì nữa 😃))
Buồn cho công sức của bme bạn 😃))
hadryan
TÍCH CỰC
3 năm
@Double D Buồn cho bố mẹ nó thật
Nhưng it ra nó còn có bố mẹ còn sống
Ko như m
bhuubao
CAO CẤP
3 năm
Vẫn như là tính năng mới😆)
Tài thật sự
@bhuubao Dân tình người ta dùng Iphone nhiều, và tin tưởng cái ảnh chụp của Iphone hơn nên sử dụng làm bệnh án được. 😃) Máy khác chụp nó lại xanh mướt hay vàng khè.
@S.O.J Trách ai bây giờ.
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bomduc android chụp macro không quên cà mịn và chỉnh màu cho sáng hồng.
chim say
TÍCH CỰC
3 năm
nghi den hang nao do co macro
darklight888
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quocvu089 bác đã xài chưa? hay có bằng chứng nào so sánh là của samsung như hạch còn của Apple đỉnh cao ko, cho e chút thông tin để mở mang với
@darklight888 Đó giờ đồ của ss nổi tiếng cầm đèn chạy trước ô tô mà, mống mắt nè, màn cong nè, macro, zoom… rồi có cái nào tạo đc tiếng vang ko? Hay dăm bữa nữa tháng khai tử.
darklight888
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quocvu089 Chán bác, nói chuyện toàn đưa quan điểm chủ quan, ko có một dẫn chứng cụ thể, có chê thì cũng đưa link thông tin đánh giá so sánh cụ thể ngta mới tin bác ơi, SS nó dỡ tệ như bác mà giờ nó là hãng đt lớn nhất rồi đấy, này ko cần dẫn chứng nhé, ae công nghệ ai cũng biết r, về công nghệ thì Apple cũng xách dép cho SS rồi, điển hình là con Fold 3. 😆😆
@darklight888 Ss nhất rồi nè, bán mấy con rẻ rẻ dòng A gánh team chứ thử hỏi Flagship bán đc bao nhiêu con, mấy cái này ko cần dẫn số liệu nha, google là ra, mà mình xin phép kiếu từ nha, tranh luận mấy cái vấn đề này chả đi về đâu, đối với bạn ss là nhất nhưng đối với mình ss chỉ là shit vì những thành phần nâng bi đá đểu, bản thân ko ghét ss nhưng ghét cái loại suốt ngày đi dìm hàng người khác trong khi mình chả làm đc cái trò gì ngoài thổi phồng “công nghệ” lừa mấy con gà ngô nghê. Đừng quote mình, mình ingore bạn sau cmt này
Bác sĩ để flash auto nhé
Thốn vkl
Cười vô mặt
@tigerpr0 Bác sĩ khám mắt là phải dùng đèn pin soi vào mắt đó, iphone chụp thiếu sáng mà ra được cái ảnh như hình chắc vô đối quá.
@Vo Huu Phuc Nhưng nó ko bất ngờ.

Kiểu như
Surprise MF!!!
Cười vô mặt
@tigerpr0 Vl ko biết đùa là j luôn
Im lặng đi
@Vo Huu Phuc m dùng iphone chụp vòm họng cho mấy bé ở nhà hoài nè, tụi nó toàn bánh kẹo, côca, gà rán nên lâu lâu sưng họng hoài.
"Một thông tin thú vị là mặc dù có chế độ chụp Macro nhưng 2 chiếc iPhone 13 Pro/Pro Max vẫn không có một ống kính mới dành riêng cho ảnh chụp Macro, thay vào đó 2 chiếc iPhone Pro có ống kính siêu rộng được nâng cấp với khẩu độ f/1.8 lớn hơn và trường nhìn 120 độ cho khả năng chụp ảnh Macro ở khoảng cách 2 cm."

chưa hiểu câu này muốn nói gì ???? 2 chiếc ip13 chưa được ống kính chụp macro và 2 chiếc ip có góc rộng?? là sao ?
@heart_dragon Là Apple ko hề trang bị ống kính macro riêng cho Iphone 13 bác ơi. Ảnh Macro là dùng cam siêu rộng chụp đấy. Do ống kính siêu rộng có thể lấy nét gần hơn cam chính, tầm 2cm thành macro luôn, giống cách Samsung đã làm trên mấy con Galaxy
hoang559
TÍCH CỰC
3 năm
@heart_dragon giống cách S21 Ultra lấy camera góc siêu rộng để chụp marco khi gần chủ thể khoảng nhất định
thuê báo viết bài làm màu là chính =)))))))))
@aquarius110291 Ai rảnh
Cười ra nước mắt
@aquarius110291 Để ý thì đúng là Apple hay có mấy bài dạng này mỗi khi có sp mới thật
@aquarius110291 Sắp tới sắp có bài " Cảnh sát nước X trang bị cho mỗi cảnh sát 50 iphone promax làm áo giáp chống đạn" cho ngầu luôn.
Kid_Alone
TÍCH CỰC
3 năm
@Nguyenvietdat Nhờ Ip, canh sát xxx đc cứu sau khi nhận một viên đạt.
Nhờ Apple Watch 7 mới, người phụ nữ thoát khỏi thần chết nhờ chức năng tự gọi =))
Nhờ AirTag, chị xxyy làm đc :V
astrazeneca
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ăn thua gì, tôi còn tắt đèn WC, dùng IP 12 để bật led xem phân màu vàng hay đen, có vón cục hay không nữa kìa.
@astrazeneca Tức là iPhone còn có cả tính năng khám bệnh qua phân nữa hả ?
@astrazeneca Rồi có bốc lên ăn ko =))
astrazeneca
ĐẠI BÀNG
3 năm
@quocvu089 Tôi và nhiều mem khác của tinh tế bị đám mod xem là quá ngu khi không phản đối đám này toàn viết bài xàm nên tôi mới cần đèn soi để tránh tiếp xúc trực tiếp mà.
@astrazeneca Rãnh thì đọc, ko rãnh thì lướt, mắc gì cay cú vì 1 bài viết, thấy nhiều người vừa ngu vừa xàm. Mình đơn giản lắm, ko thích thì lướt
AI Bkav còn chưa nói .. ip bày đặt 🤣
Mạ, thằng này chắc bị rút bằng. Toàn mấy tin rác mà dính tới táo dở là đem về đăng lên.
@master123456 Nói rút là rút được sao, Ai phang được Tinh tế chống lưng nhé
astrazeneca
ĐẠI BÀNG
3 năm
Tốt nhất ignore mấy mod nhảm thế này đi các thím ạ.
Tôi đã ignore.
@astrazeneca Ko chấp nhận đc luôn đúng ko bác, cảm giác nghẹn và cay ở cuống họng đúng ko?
Bài viết đỉnh của đỉnh, rồi nào là dùng flash iphone để trị covid, loa iphone có tính năng kiểm tra điếc
Tuyệt với chỉ có iPhone mới làm đc như vậy, chụp macro vô đối, zoom xa cũng vô đối
Apple có những quảng cáo vi diệu thế này thì sao mà không nằm trên đỉnh cho được.😂
Thế này thì lại hơi overkill quá rồi
Tại sao oppo cũng có và có thể xem cả hiển vi nhưng không dx quan tâm đơn giản nó không phải là apple 🤣
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
@johnny dũng Hãng kém uy tín thì phải chịu thôi.
@johnny dũng Hàng cùi bắp méo ai đếm xỉa, đơn giàn nó ko phải là Apple cũng đúng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019