Bạn có thực sự cần một cái AirTag?

8/5/2021 8:0Phản hồi: 416
Bạn có thực sự cần một cái AirTag?
Thiết bị định vị giúp tìm kiếm đồ vật thất lạc thì không mới nhưng rõ ràng AirTag đang khiến rất nhiều anh em mong muốn sở hữu nó. Nhưng liệu chúng ta có thực sự cần đến một cái AirTag nói riêng hay một thiết bị định vị nói chung không? Sau đây là những lý do mà anh em nên cân nhắc trước khi quyết định xuống tiền mua AirTag:

1. Bạn có hay làm thất lạc đồ đạc không?

Đây là câu hỏi mà chúng ta cần phải trả lời trước khi quyết định dùng đến sự hỗ trợ từ thiết bị định vị. Nếu bạn là một người ngăn nắp và có trí nhớ tốt thì mình tin là bạn sẽ không hoặc rất hiếm khi làm thất lạc đồ đạc.

2. Những thứ hay thất lạc đó là gì?

Nếu bạn hay làm thất lạc đồ đạc thì đó là những thứ gì? Apple liệt kê sẵn một số thứ mà người dùng bình thường dễ làm thất lạc như: Áo khoác, Ba lô, Cái ô, Chìa khoá, Hành lý, Máy ảnh, Tai nghe, Túi xách, Ví, Xe đạp. Cá nhân mình thì khả năng thất lạc những món đồ trên như sau:

Áo khoác

• Mình thường để áo khoác ở trong cốp xe máy, xe oto và balo nên hầu như mình chưa bao giờ thất lạc một cái áo khoác cả
  • Bỏ AirTag vào áo khoác rồi tới lúc giặt đồ phải lấy nó ra thì có vẻ không tiện với mình lắm
  • Đa số áo khoác của mình có giá thấp hơn cái AirTag

Ba lô/ Túi xách

• Mình có một môi trường sống và làm việc rất an toàn nên mình chưa bao giờ thất lạc balo trong hơn 30 năm sinh sống, ra đường thì balo luôn ở trên người mình, tới công ty thì trong ngăn bàn, về nhà thì trong tủ

Cái ô

• Môi trường sống ở Việt Nam không cần dùng đến ô nhiều lắm vì chúng ta hầu như không có lề đường để đi bộ
  • Cái ô của mình có giá bằng 1/3 - 1/2 cái AirTag mà thôi, mất mua cái khác chứ không tìm mà làm gì
  • Có gắn cũng không biết gắn vào đâu

Chìa khoá

• Mình sử dụng móc khoá SEN của khacten.vn có hít nam châm dán ở cửa ra vào nhà, ra khỏi nhà thì bỏ trong túi, về nhà thì hít lên tường. Hầu như không bao giờ vứt lung tung để phải đi kiếm cả
  • Tuy nhiên chìa khoá có vẻ là thứ có khả năng bị thất lạc cao nhất trong số tất cả đồ đạc nên nếu có một thiết bị định vị thì mình sẽ gắn cho chìa khoá của mình

Hành lý

• Mình đi chơi 30 năm nay và cũng bay đi khá nhiều nước nhưng cũng chưa bao giờ thất lạc hành lý cả
  • Tuy nhiên hành lý là thứ có giá trị cao, có lẽ để an toàn thì sau này đi chơi mình sẽ tháo cái AirTag trên chìa khoá để cho vào hành lý

Máy ảnh

• Máy ảnh là đồ vật có giá trị lớn và mình dùng hàng ngày, khi không dùng thì mình cất nó trong balo vì vậy mình cũng không nghĩ ra lý do để gắn AirTag cho cái máy ảnh của mình
  • Có muốn gắn thì cũng không biết gắn vào đâu? Không lẽ lấy keo dán dán vào máy?

• Ví ra ngoài đường là nó nằm trong túi quần của mình, về nhà thì rất an toàn nên cũng khó có tình huống nào để mình lạc mất ví (trừ khi bị móc túi)
  • AirTag quá dày để có thể nhét vào cái ví mình đang dùng

Xe đạp

• Mình có xe đạp nhưng là xe đạp chuyên dụng để tập chứ không dùng làm phương tiện di chuyển hàng ngày nên cũng khó mà có thể lạc để cần phải định vị. Tuy nhiên xe đạp cũng là một món đồ hợp lý để gắn AirTag vì ở Việt Nam khá dễ bị mất xe đạp

3. Môi trường sống và làm việc của bạn nếu thất lạc đồ thì tỷ lệ tìm lại có cao không?

• Nếu bạn có một môi trường sống và làm việc tốt, ví dụ không ở chung với người lạ và văn phòng làm việc nhỏ, đồng nghiệp thân thiện thì nếu có mất đồ khả năng tìm lại là rất cao mà như vậy thì mình nghĩ bạn sẽ không cần đến một thiết bị định vị làm gì cả
  • Nếu bạn sống chung với nhiều người không thân như ở ghép căn hộ, ở ký túc xá… hay phòng làm việc quá lớn, ngồi chung với quá nhiều người thì khả năng tìm kiếm lại đồ thất lạc của bạn sẽ thấp hơn và có thể bạn sẽ cần đến thiết bị định vị

Kết

Sau khi trả lời hết những câu hỏi trên thì bạn sẽ biết là bản thân có cần đến một thứ như AirTag không. Nếu từ trước tới giờ các bạn không hay làm thất lạc đồ, cuộc sống các bạn vẫn đang ổn thì không có lý do gì phải mua AirTag hay những thứ tương tự để theo dõi cả. Nếu bạn dùng nhiều đồ đạc đắt tiền và hầu bao rủng rỉnh thì mua AirTag để quản lý có vẻ cũng hợp lý.

Quảng cáo

416 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

DmooN
TÍCH CỰC
3 năm
theo mình cũng thấy là chỉ vui thời gian đầu, kiểu có thì tốt, không có cũng không chết ai 😁
@thealley Nhầm nhé, 2 thứ kia chắc chắn vẫn sẽ hữu dụng trong nhiều trường hợp 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@nhoxs2zin Thử có xem, đến lúc đó sẽ biết ngay quan trọng hay hơm 😁
@vanlinh2905 A giờ thi thoảng mới dùng đến Airpods vì hầu hết khi xài máy tính thì hay dùng loa bluetooth, trừ khi đi đường dài 😁
@crazysexycool1981
Cười ra nước mắt
Lank Ma
TÍCH CỰC
3 năm
Có mua air tag thì chắc để khoe hoặc đủ hệ sinh thái là chính, chứ mình cảm thấy đồ bị mất k xót bằng cái air tag 🤣
@Lank Ma có ai gắn cái gần triệu bạc cho cái ô 50k không haha
@Lank Ma lúc đó sẽ tiếc cái AirTag hơn là tiếc món đồ ha.
@Coca Escanor Mấy món đồ giá trị thấp như vậy thì ai hơi đâu gắn AirTag vô 🤣
@leemanhj916 Chắc dư tiền hoặc ko biết xài AirTag vô mục đích gì mới như vậy 😁
Ở văn phòng tinh tế thứ bị mất nhiều nhất là cáp lightning, để gắn 1 cái lên sợi cáp
@Nam Air Mọi thành viên trong văn phòng Tinh tế đã đọc, dự là sắp có Airtag free bên cạnh những sợi cáp lightning rồi 😆
@Nam Air sợi cáp 500k liệu có xứng đáng
Duyy Tânn
TÍCH CỰC
3 năm
@Nam Air không ngờ ae tinhte.vn cũng " tinh tế" phết
Thật không ngờ Vp Tinhte lại toàn trộm cắp, đến cái cáp lighting rẻ bèo cũng không tha ...

Tội nghiệp quá ...
mua cái airtag gắn vào cái điện thoại để lỡ quên còn biết đường tìm
@crazysexycool1981 Gắn vào iPhone, lúc mất thì ra quán mua cái iPhone khác rồi định vị ấy A 🤣
@Mr. Đăng Giáp Giải pháp nằm ngoài những dự đoán của A, thế thì chất quá 🤣🤣🤣
@ngthvinhhvkt gắn vào quần ấy. lỡ đi đâu quên quần thì còn biết đường tìm hahaa
@crazysexycool1981 😆😆😆
Ở khía cạnh khác, khi gắn Airtag sẽ giúp anh em cẩn thận hơn vì sợ mất luôn cái Airtag + Cover xịn sò mà anh em đã mất công chọn lựa 🤣🤣
@nuhuta Khả năng nhiều người sau khi mua AirTag sẽ tự nâng cao được tính cẩn thận hơn, khéo ko bị thất lạc đồ cũng nên 😁
Nói chung đã lỡ theo đạo A thì phải mua thôi. 🐠
@Tim Apple Hữu ích mà, đâu phải chỉ mua cho đủ bộ 😁
Thực ra ko cần thiết lắm, cơ mà nom nhỏ gọn & cưng quá nên nếu lúc nào đó xài iPhone chip U1 nhất định sẽ tậu tối thiểu 1-2 chiếc để trải nghiệm 😎
@crazysexycool1981 Thêm 1 cái để ngày ngày quan tâm đến a ạ. Cái đồ vật cần gắn nó bình thường được quan tâm như khi có airtag thì cũng chẳng bao giờ mất hay quên.
Cười vô mặt
@crazysexycool1981 Chứ sao nữa 😆
@Hondacodon287 Khéo từ lúc mua AirTag thì tinh thần cảnh giác, cẩn thận lại được nâng cao cũng nên, mua AirTag để tìm đồ thất lạc lúc nhỡ nhàng nhưng có khi chả cần dùng đến 😁
@crazysexycool1981 Đến lúc mất đồ thì mới thấy giá trị của nó!!!!!
Có lẽ ko
Khanh TT
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nếu có mèo thì gắn cho nó. Còn lại thôi....bao nhiêu năm qua có sao đâu. H tự nhiên bày vẽ
@Khanh TT gắn vào mèo hàng xóm cũng đc
@Khanh TT Để rồi coi, tới đây các hãng sẽ đua nhau chạy theo trend này cho coi, mặc dù thiết bị tag tìm đồ vật thất lạc đã được khởi xướng từ rất lâu òi 😁
@adagioleonard Để mần chi vậy chú? Theo dõi bắt thịt à? 😁
kunsubin
TÍCH CỰC
3 năm
ai cảm thấy bị bệnh hay quên lãng, những người theo đạo A thì mua 😂😂😂😂
@kunsubin Mình ko thần thánh quá đồ của Apple cơ mà chắc chắn sẽ mua 1 chiếc khi nào xài iPhone chip U1, còn bây giờ thì chưa phải lúc thích hợp 😁
Sakaikunio
TÍCH CỰC
3 năm
Gắn vào chùm chìa khoá cũng tốt!
@crazysexycool1981 Đợi giá ổn định hơn thì E sẽ mua 😁
@Mr. Đăng Giáp Ổn định ở mức nào thì mới nhích? 🤓
@crazysexycool1981 Cứ giảm chút nữa ấy A 😁
@Mr. Đăng Giáp Cỡ 6-7 trăm k chắc ổn nhỉ? 😁
Lúc đầu cũng định mua mà cũng nghĩ chưa thất lạc đồ gì bao giờ
@Manhtoan112 A đã nhiều bận quên, gần đây nhất là cục pin máy ảnh ko biết để mô, giờ ko kiếm ra được, ko nhớ nổi đã thất lạc chỗ nào 😅
@crazysexycool1981 Thế thì nên bán bớt đi kkk. Trước e cũng chơi máy ảnh nhè nhẹ xong lười chụp bán hết
@Manhtoan112 Vấn đề ko phải là nhiều đồ khiến chật nhà, A còn đang muốn tậu tiếp đây, cơ mà pin máy ảnh chỉ có 2 cục, giờ 1 cục thất lạc ko nhớ để đâu 😂
@crazysexycool1981
Cười vô mặt
pocket
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu gắn vào hành lý, khi hành lý cách xa người (gửi hành lý tại SB chẳng hạn) chủ thì airtags nó sẽ kêu gây phiền phức cho người xung quanh không các bác?
@pocket Tiếng kêu của AirTag hình như cũng ko qua to mô, chưa kể tiếng ồn ở sân bay cũng rất lớn 🤓
đây nhé , chuẩn cách dùng phải thế này nhé các fan
@crazysexycool1981 Dễ mất hơn thì có, với vướng dã man luôn!!!!
@hikaru1412 Quả tên chất luôn 🤣
@hikaru1412
Cười vô mặt
longly89
ĐẠI BÀNG
3 năm
Airpod tag pro max mới phải chứ
Cười vô mặt
djbuj
CAO CẤP
3 năm
Hầu hết là mọi ng ko cần . Nhưng vì nó là của apple nên mọi ng cố tỏ ra mình thời thượng thôi 🐒🐒🐒
djbuj
CAO CẤP
3 năm
@Tuat Phan Vài bữa chán ngay ý mà 😄
djbuj
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Thường nếu quên thì mọi ng đi chán chê rồi mí nhớ ra. Lúc ý airtag nằm ngoài vòng phủ sóng . Phí tiền 💰💰💰
@djbuj Nhiều trường hợp xảy ra mà chú, đâu phải trường hợp nào cũng đi chán chê mê mỏi mới nhớ ra? Cơ bản thì món này vẫn có tác dụng nhất định, lúc cần kíp thì đây sẽ là thứ cứu cánh giúp AE tìm lại được đồ nhanh nhất 😁
@djbuj
Ngầu đấy
Đọc bài air tag thấy hay quá phải đi làm ngay 1 con galaxy tag
@crazysexycool1981 Gửi phải có máy ss đi qua và máy ss đó phải cài sansungsmarthing a ạ
@Hondacodon287 👍
@Thiệu Quang kêu to lắm, bạn cũng thể bấm nút trên tag 2 lần để điện thoại của bạn đổ chuông. Cũng tiện. Mua trên shoppe có 300k nên tiện tay bấm
Cười ra nước mắt
@crazysexycool1981 Um, anh cảm thấy chưa cần thiết bị này nên cũng chưa buồn tìm hiểu
Mua để đú thì mua thôi chứ mình ko cần cái này.
@crazysexycool1981 à mà cái mũ xin không cho à bác
@Coca Escanor Thêm chiếc AirTag cũng đâu có đủ? Vẫn còn thiếu nhiều món khác mà: iMac, Mac Mini, HomePod 🤓
@Coca Escanor 😆
@crazysexycool1981 haizz
Có nhiều người thực tế không cần. Nhưng vì đua đòi nên biến nó trở thành cần.
@hongphuc1992 Kiểu như mưa theo phong trào, xài thời gian òi lại bỏ xó!!!
@hongphuc1992 Đơn giản vì đó là đồ của Táo 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019