Bàn làm việc của mình trong 2022: Kĩ thuật bụi bặm và Studio - Công nghệ phải có nghệ thuật

williamcuong282
6/1/2023 3:43Phản hồi: 41
Bàn làm việc của mình trong 2022: Kĩ thuật bụi bặm và Studio - Công nghệ phải có nghệ thuật

Lời nói đầu

Trải qua năm 2022 đầy cảm xúc, một năm mình cố gắng chia sẻ nhiều hơn với MXH Tinh Tế này với sự đầu tư hơn về hình ảnh, văn phong, ý tưởng bài viết để cùng nhau tạo dựng một nơi tinh tế hơn, nghệ thuật hơn, công nghệ hơn. Có thể nói, "Decor" hay là setup bàn làm việc là một niềm cảm hứng, một phong cách không đơn giản là làm màu. Nó thể hiện cá tính bản thân và lối suy nghĩ logic từ cảm nhận về không gian, màu sắc, công thái học tối ưu các thao tác phải lặp lại. Trên hết, decor mang đến sự chuyên nghiệp toát ra khi người khác nhìn vào bàn làm việc của bạn - sự trưởng thành từ những thứ nhỏ nhất nhưng đang giúp bạn kiếm tiền hằng ngày. Mặc dù, sự lộn xộn vẫn đôi khi xảy ra nhưng đó như là lúc bạn đã vật lộn cả ngày và tối phải về tắm sạch sẽ. Ở đây, mình có 2 bàn làm việc ở công ty và ở nhà (sẽ để link chi tiết sau cùng nếu anh em muốn xem kĩ)

BÀN LÀM VIỆC CÔNG TY: là bàn chữ L cố định

1. Hai màn LG:

cái chính có mã là LG 29UM58 tỉ lệ 21/9 và cái phụ là LG 22" không để ý tên là gì nữa. Được cái, công ty mình rất thích sài màn LG và nó chiếm 90%, còn lại là HP. Màu sắc màn LG rất lâu xuống và nếu chẳng may mua 2 cái màn hình khác năm, để cạnh nhau thì màu sắc cũng không khác nhiều, rất thuận tiện khi thay thế.
2. PC để bàn chạy Windows (giấu sau màn hình)
Với cấu hình CPU i7 8700 6 core 12 luồng, RAM 16 GB cùng 240Gb SSD chạy Win + 1Tb HDD lưu dữ liệu + Card Ti750. Phải nói là nhu cầu làm bên điện tử nhúng chỉ ưu tiên RAM và CPU như vậy là quá ổn.
3. iPad M1 11":
Không cần nói nhiều ai cũng biết đây vẫn là MTB trùm cuối với nhu cầu của mình (làm video, giải trí, công , đây cũng chính là lý do mình phải quay lại sài iPhone để đồng bộ hệ sinh thái.
4. Tai nghe Airpods 2 đi kèm bao da #khacten:
Phải nói là rất tiện, rất bền và dùng rất sướng khi dùng chung iPhone / iPad. Mình không thích kiểu nhét núm như dòng Pro. Bao da Khắc Tên thì đỉnh rồi, thật thiếu sót nếu sài Airpods mà không có nó.
5. Bàn phím cơ Akko 7098 ASA
Bàn phím cơ CS Blue SW (tactile) có dây layout 98 phím, mình thích có phím số vì đặc thù công việc kĩ thuật. Mình mua sài luôn chứ không mod, thay SW gì hết. Nó vẫn hỗ trợ hàn thêm đèn LED RGB và thích thì mod thêm.
6. Chuột Logitech MX Master 3
Lên đời từ đời 2S, series 3 này đẹp hơn, nhẹ hơn xíu và nút bấm cũng như con lăn vô cực êm hơn rất nhiều. Không phải mua cho sang đâu, nó hữu ích cho mình trong việc lập trình kéo cả nghàn dòng trong 1s. Với mình nó giá trị nhất chỗ đó.
7. Kê tay bàn phím
tự thiết kế và gia công ngay trong công ty bằng ván ghép CNC và dán Laminate, công làm còn hơn cả tiền mua nhưng là sự thích thú của dân kĩ thuật.
8. Bộ sạc không dây dạng KIT
nó là bộ build mẫu thử nghiệm của hãng ST, sạc tuân thủ Qi cho hầu hết iPhone / Airpod của mình và các dt có hỗ trợ. Nhưng mình đã độ thêm quạt cho bớt nóng.
9. Kính lúp điện tử

Quảng cáo

nó thực ra là con Camera vài Mpx có cho chỉnh Zoom thôi, hàng china dùng tạm được cho các board mạch dân dụng không quá chi chiết linh kiện như main iPhone.
10. Đèn bàn 360
Mình thích đèn kiểu như Arm màn hình, muốn xoay đâu cũng được. Phục vụ chuyên môn soi mạch điện tử.
11. Cốc giữ nhiệt YETI
cốc này không có nắp, rất nặng, dày và sang - xịn -mịn. Mình dùng nó uống cafe buổi sáng cho ngon.
12. USB Meter AVHzY CT-3
gần như nó đang là trùm cuối, rất xịn - tin cậy - có đi kèm bộ tải giả công suất tới 65W. Mình dùng nó để chẩn đoán các củ sạc/cáp và 1 số board điện ở công ty.
13. Cuối cùng, huyền thoại máy tính CASIO Fx-570ES
Dùng từ hồi sinh viên tới giờ, cũng ít dùng vì giờ lên máy tính Calu cũng có đủ nhưng mình thích để đó làm hoài niệm.

Quảng cáo

BÀN LÀM VIỆC Ở NHÀ: là bàn công thái học 9SPACE

1. Màn hình ViewSonic VX2476

đã 5 năm tuổi, thiết kế quá đẹp theo thời gian với chân đế nhôm CNC và viền siêu mỏng. Nhưng có lẽ màu đã bị ám và độ phân giải FHD hơi rỗ. Để sài tạm, mong cho nó hư để mua con LG 4K mà lâu quá. Chứ gắn con iPad M1 đưa lên nhìn chán thôi rồi.
2. Laptop HP Pavilion Gaming 15.6
được công ty cấp cho sử dụng từ 2019, cấu hình cũng i7 6 nhân/12 luồng - RAM 16Gb - Card 1080Ti. Cấu hình cũng ngang ngang con máy bàn trên công ty, chắc sài được vài năm nữa do mới thay cục pin.
3. Combo iPad Pro M1 11" + Pencil 2
luôn mang theo bên mình từ nhà lên công ty. Khi rãnh thì edit video, làm bài lên tinh tế rồi đôi khi cho con gái xem Youtube. Rất hài lòng, chắc con lâu nữa mới nâng cấp.
4. Tai nghe SONY WH-1000 XM3
tai nghe trùm tai Noise Cancelling đỉnh nhất năm 2019, lâu lâu ở một mình nghe nhạc cho phê. Nhưng thích nhất vẫn là mang lên máy bay và ra cà phê. Sau 4 năm, em nó đang bị bong da rồi nhưng còn lâu mới hư.
5. Loa Bluetooth Taotronics 360
Thương hiệu lạ hoắc nhưng đập thình thịch không kém JBL, tuy nhiên độ giòn và ấm thì không bằng được. Bên trong cũng có 2 củ driver cho âm thanh 360 độ. Con này để mở nhạc chill buổi sáng, nghe vừa đủ. Mình thích không dây hết cho gọn.
6. Bàn phím không dây Logitech K780
phải nói đây là bàn phím xịn nhất đầu tiên mình mua từ 2017 với nhu cầu sài cả PC - laptop 1 lúc, sài 3 năm trên công ty mà không thể hết cặp pin AAA. Chán quá, mới mua Akko cơ bấm cho đã và rước em nó về.
7. Chuột Logitech Anywhere 2s
đã dây vào Logitech là như iPhone phải chung hệ mới sướng: 1 đầu reciever nhận tất cả thiết bị. Nhưng lý do quan trọng nhất mua em nó là bởi nó có cuộn 1000 dòng 1s và quá nhỏ, nhẹ, có pin sạc lại mang theo laptop tiện. Logitech mãi đỉnh.
8. Cây quay phim chống rung DJI OM4 SE
Thực ra nó đã hoàn thành tốt nhiệm vụ của mình: quay tất niên công ty 2021, quay 2 cái đám cưới cho người thân và vài cái hành trình du lịch. Nhưng có lẽ nó quá cồng kềnh, mỗi lần quay cực quá. Mình đang ngó DJI Action 2-3 gì đó cho nhanh - gọn mà để ăn Tết rồi tính.
9. Hub USB 3.0 C to 4 port A Promate
thiết kế nhôm nguyên khối và type-C là điều cơ bản mình quyết định đúng lúc đang sale trên Lazada. Nó chạy tốt trên iPad Pro M1 của mình, đương nhiên là Laptop có USB C từ lâu nên tương thích. Nếu được chọn lại, chắc mình sẽ chọn có thẻ khe MicroSD, HDMI luôn.
10. Cáp C to HDMI Unitek (mã gì từ 2017 quên rồi)
nó hoạt động với laptop tốt nhưng với iPad của mình nó không nhận. Và mình đã lục lọi update firmware mới nhất cho nó, kết quả là nó đã chịu làm việc với iPad M1 (vì đợt rồi iPad lên 16.2 có xuất màn rời nên cần tới). May mà mình làm lập trình nhúng nên đỡ tốn tiền mua cọng mới. Lý do là hãng này lúc ra con này thì iPad TypeC chưa ra nên có lẽ chưa cập nhật kịp.
11. Cuối cùng, ổ điện tích hợp sạc không dây
cái này là tùy chọn đi kèm cùng bàn nâng hạ 9SPACE. Nó có 5 ổ cắm dạng dẹt, bên trên là để sạc không dây 15W. Ổ cắm dạng OEM cho 9Space, nên mình không rõ thương hiệu nào gia công. Nhưng mình cũng ít sài vì nó sạc cho iPhone chậm và nóng nóng nên hơi ngại.

Lời kết

Dù ở bất kỳ nơi nào, chỉ cần chúng ta có niềm đam mê và sự tỉ mỉ thì
#banlamviec sẽ luôn có nhiều thứ cần phải tân trang. Đừng nghĩ là phí tiền mua bàn phím, chuột xịn này nọ. Nó là khoản đầu tư để tăng hiệu suất làm việc. Ngay cả setup bàn làm việc theo kiểu công thái học (giảm thao tác thừa) cũng mang lại nhiều ý nghĩa về thời gian, cảm xúc và sự chuyên nghiệp.

Chúc anh em Tinh Tế 2023 Mạnh giỏi - Thành công! Hy vọng, năm nay trên bàn làm việc của anh em lại thêm nhiều đồ chơi, đồ làm nữa. MUỐN CHƠI CŨNG LẮM CÔNG PHU!
Link chi tiết nếu anh em muốn đọc.
https://tinhte.vn/thread/goc-lam-viec-cua-mot-ky-su-team-leader-dien-tu.3557997/

Góc làm việc của một Kỹ sư / Team Leader Điện tử | Viết bởi williamcuong282

Nếu như anh em đã từng chiêm ngưỡng, mãn nhãn với các #banlamviec cực kỳ chỉn chu của các anh trai làm về Studio, lập trình viên IT thì với 1 Kỹ sư điện tử điều đó không hề dễ dàng. Chúng tôi, những người phải làm việc cùng với những board mạch, IC…
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/danh-gia-nhanh-ban-cong-thai-hoc-9space-sau-1-tuan.3576795/

Đánh giá nhanh bàn công thái học 9SPACE sau 1 tuần | Viết bởi williamcuong282

Sau bài cuộc thi review #banlamviec , bài viết https://tinhte.vn/thread/goc-lam-viec-cua-mot-ky-su-team-leader-dien-tu.3557997/ - 1 góc làm việc trên công ty, mình may mắn nhận được giải thưởng từ Tinh tế là bàn công thái học 9SPACE.
tinhte.vn
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bàn làm việc khá đẹp.
BrioPc
TÍCH CỰC
một năm
gọn gàng, đơn giản và tinh tế quá...simplicity is beauty.
bàn đẹp b ơi
MTC83
TÍCH CỰC
một năm
Đẹp
chất quá
18K
CAO CẤP
một năm
"nghệ thuật" của dân công nghệ có khác 😁
nhìn chất quá b ơi,
đầu tư rất nhiều nhưng chốt lại mua đế sạc OEM ko rõ tên tuổi cho con IP mấy chục củ @@
Tiếc qua chủ thớt ơi 😔
@ChuoiNo1 Nó là phụ kiện đi kèm bàn mà, đâu chọn loại khác đc. Lâu lâu sạc sơ cua thôi. Chứ thực ra kể cả sạc Magsafe vẫn nóng nhé
@williamcuong282 bác đang làm ở trung tâm bảo hành nào vậy bác
@toilachi9 Mình làm R&D nhé, không có làm bảo hành
@williamcuong282 bác học điện tử cơ bản online trên trang web nào vậy bác😔hic
@williamcuong282 Sạc nhanh mà ko nóng mới lạ á
Cái bàn ở nhà đẹp quá, bộ đó nhiu z bác?
@boyplay Có trong phần mô tả Video nhé bác

Bàn làm việc chất quá. Tên nick cũng hay nữa. =))
Bàn đẹp quá
bác set up ổn đó. Gear cơ bản cũng tương đương những thiết bị mình đang dùng vì những thứ như DJI osmo, Laptop HP hay tai nghe Sony XM cũng là những món phổ biến trên thị trường. Có điều mình bừa bộn quá, bàn làm việc như bãi rác. Đôi lúc cũng muốn setup mà cơ bản ko có khiếu thẩm mỹ. Nhìn nhiều bác trên nhóm nghiện setup làm đẹp vãi ra mà mình ko đủ khả năng làm vậy. Ko biết có dịch vụ decor chỗ làm việc ko nhỉ các bác
@cadenlid Chắc cũng có mà lúc đó sợ họ lại vẽ ra nhiều món nữa. decor không có giới hạn, chỉ có túi tiền là giới hạn thôi. Thôi thì cơ bản bác cứ sắp xếp sao cho thuận tiện sài là đc.
@cadenlid Cứ tự decor dần bác sẽ dần khám phá và chỉnh chu lại ấy ạ :3
Chất và tinh tế thật
Gọn gàng
quá chất luôn
bàn phím này sài ngon kg B, đang tinh mua cái bàn phím mà củng đang chọn giưa logi và akko
@keongot09 Đó là 2 trường phái khác nhau. Nếu bạn chơi phím cơ thì Akko đi, vì phím cơ của Logi rất khó mod kiểu như đồ Apple vậy đó. Còn phím không dây thì Logi trùm nhé, miễn bàn
@williamcuong282 chủ yếu không dây, nếu dùng cơ thì mình kg có mod này nọ.
@keongot09 Ý là bác có thích vừa cơ vừa không dây thì chơi Akko đi, còn không thích ồn ào thì cứ Logitech mà phang cho pin trâu.
Quá đỉnh
Làm 4 5 cty r k cty nào chấp nhận cho nhân viên tự sắm đồ, phải xài đồ do IT cty cấp
sweeth2o
ĐẠI BÀNG
một năm
@nxcong.xperia công ty càng lớn và càng chuyên nghiệp thì càng thắt chặt vấn đề security mà b
Duy.NK
ĐẠI BÀNG
một năm
đẹp từ kiểu cách tới tông màu. có góc này thì đúng là chỉ thích ngồi làm việc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019