Bàn phím MacBook bám mồ hôi tay quá khó chịu

cuhiep
17/10/2022 15:29Phản hồi: 136
Bàn phím MacBook bám mồ hôi tay quá khó chịu
Mình là người sạch sẽ, ít mồ hôi, bàn phím MacBook mình cũng ít dùng, hầu hết dùng màn hình ngoài… nhưng cái máy MacBook 16" M1 Max 64GB và 4TB SSD của mình bàn phím nó bám mồ hôi tay lau mãi không ra khó chịu quá. Mình post thử nỗi khổ này lên trên Fb mình thì thấy quá trời anh em cũng gặp hiện trạng tương tự… thật là đắng lòng. Vấn đề lớn nhất của anh em đã lỡ cắn MacBook vào ròi là không chuyển sang máy khác được, nên phải chấp nhận một số cái.

Hình trên cover là của một nạn nhân bị mồ hôi tay nhiều. Còn hình dưới là máy mình.
136 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này là do bác dùng sai tay, gõ sai cách hay bị ra mồ hôi sai lúc
@airwalker Có ai nói ổng ở dơ đâu nhỉ?
hunhun
TÍCH CỰC
2 năm
@airwalker bàn phím phải gõ bằng chân mới đúng, ai lại gõ bằng tay 😆😆😆
namhy
TÍCH CỰC
2 năm
@airwalker Đeo bao cao su loại không bột, hay bên làm điện tử hay gọi là bao ngón vào đầu ngón tay gõ thì bao các loại mồ hôi.
@airwalker nói chung là lỗi tại người dùng bác nhỉ,hic
Liệt kê dung lượng RAM, dung lượng SSD hơi thô.
anhchangdc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@maidng chắc bản max option dùng bàn phím vật liệu khác chăng
dccuong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@maidng Mình dùng cái máy core i7, 32gb ram, 1tb ssd mà nó không có bị ướt bàn phím như hình trên ạ
ptk8588
TÍCH CỰC
2 năm
@maidng lol. Đoạn đó đúng là thừa và chả có liên quan gì đến nội dung bài viết. Mình thích đồ Apple nhưng cũng ko bênh được, hỏi sao antifan nhiều thế =))
Công nhận, máy em 14" mà sài tầm 1 tuần là thấy nó hơi bóng rồi
bupbechanh
TÍCH CỰC
2 năm
@henry_1177 Mình xài Thinkpad P1 Gen x, (64GB RAM, 3TB SSD), bàn phím thấy ngon, ít bám vân tay.

Còn muốn sạch hơn, thì mình ra tiệm chuyên Dán Decal laptop, kiu họ in cho bộ bàn phím dạng KEO TRONG NHÁM, dám đè lên bàn phím zin, là gõ bao phê, vừa sạch sẽ lại không làm ảnh hưởng chất zin của bàn phím.

Lên Shopee mua tấm dán PPF màn hình điện thoại SAMSUNG S10, S20... tầm 20k, về cắt và dán vô phần taskbar di chuyển chuột, xài bao mượt và trơn tru hơn cả bản zin. Dơ thì lấy tí cồn chùi là xong. Sau này ko thích lột ra như mới.

Xài 1 thời gian (1 vài năm ) chán thì lột ra đi dán lại lớp keo khác mà bàn phím vẫn như mới.
@bupbechanh Cũng đang định dán nè 😁
@henry_1177 Mỗi lần nói chuyện phải liệt kê cấu hình máy như chủ tịch rồi mới nói chuyện tiếp nha 😹
cu dé
TÍCH CỰC
2 năm
@bupbechanh em cũng bị tình trạng này, cảm ơn bác giới thiệu, để tìm thử xem
HungVu23
ĐẠI BÀNG
2 năm
Anh dùng nước tẩy trang rồi xịt vào bông tẩy trang rồi chùi. Nước tẩy trang lau được dầu trên da mặt nên dầu do tay tiết ra lên bàn phím cũng chùi được.
@HungVu23 Mà có bị mòn lớp sơn chữ của phím ko bác nhỉ
Flame113
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hieu Nguyen. Mua 1 hộp giấy lau ống lens sử dụng cho yên tâm bác, giá cũng rẻ mà
@Flame113 Tks bác, mình có mua giấy này để lau kính mà chưa nghĩ đến lấy lau bàn phím 😁
Bàn phím bóng do sử dụng nhiều là bình thường mà mod.😁
Thật sự có những cái trên cơ thể ae mình xài nhiều nó cũng bóng đó.😂
dtk89
CAO CẤP
2 năm
@BinBon2020 hèn chi em nyc mới nhìn đã nói "anh làm việc này nhiều lần rồi đúng không ?" lúc đó làm mình hoang mang cực độ làm sao em ấy lại biết.
Cười vô mặt
@ktduong89 ??
cbr150r
TÍCH CỰC
2 năm
Có mấy chục củ thôi, xài đỡ năm sau thay bằng M2 Max (chắc cũng thế 😂). Muốn đổi thiết kế bàn phím chắc lúc đó ra M5 rồi
@cbr150r Cấu hình máy đó của chủ tịch cũng hơn 120 củ đó chứ mấy chục cái gì chú bé 😆. Giá nó chắc gần gấp đôi chiếc cbr150r rẻ tiền mà chú đang ao ước đấy 😆
Dán skin em thấy tạm ổn ạ!
@grenade87 Vẫn còn cách khoảng gần nửa li nữa mới chạm tới màn.
@Đinh Đức Sơn Em phải sắm riêng 1 cái nhíp gắp để dán, chỉnh mất nửa tiếng mới xong. Cơ mà em dán nhìn cho đẹp, thi thoảng gõ trông nó không bóng thôi chứ bình thường em toàn gõ bàn phím rời 😁
@mnx190 Em không bác ạ! Màn hình nhìn không đương đẹp, dán màn làm chi cho giảm chất lượng bác?
JinVnn134
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tiểu Như Ý em mới mua máy chưa được 1 tháng, không dán tí mẹ nào, thế mà nó đã bị dăm nhẹ cha rồi, thế là lại phải lóc cóc đi tìm miếng dán, chán đời vãi đái
xong tí pr dán da là hợp 😆
@If you dont mind khôn đấy, cỡ này phải làm bộ trưởng mới hợp 😁
Cũng gặp tình trạng tương tự nhìn rất khó chịu. Biện pháp tự thân nghĩ ra và đang thực hiện là dùng cồn rửa tay xịt vào cái khăn giấy hoặc khăn vải lau sơ. Giảm được 90-95%.
tuan208
TÍCH CỰC
2 năm
"Mình là người sạch sẽ, ít mồ hôi, bàn phím MacBook mình cũng ít dùng, hầu hết dùng màn hình ngoài… nhưng cái máy MacBook 16" M1 Max 64GB và 4TB SSD của mình".
Sợ người ta không biết cấu hình hay sao mà khoe, không khác gì cái truyện ngụ ngôn lợn cưới áo mới
Dùng tấm phủ bàn phím thôi
cutixl
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chủ tịch dùng máy sai cách rồi. Muốn bàn phím không dính mồ hôi, chủ tịch đừng gõ phím là được.
hquangvn
TÍCH CỰC
2 năm
Nghe nói bản 64GB/4TB bị lỗi này, các bản khác thì không.
Gõ tiếng Việt trên Mac đã ổn chưa nhỉ. Cái này do phần mềm cập nhật phát là xong ngay mà
Mua con mac air m1 về gõ phím như cc chán bán luôn. Chắc mua imac về cắm phím ngoài dùng cho thích.
ch78
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kiến sợ quá Bàn phím MacBook đương nhiên không thể bằng được bàn phím cơ rồi, MacBook mỏng vậy trang bị sao nổi bàn phím cơ, trừ khi chịu hy sinh sự gọn nhẹ để lấy ... bàn phím cơ. Mấy cái Magic Keyboard đi kèm máy Mac mình có đều đã được thay bằng bàn phím của bên thứ 3 hết rồi.
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@ch78 đồ phụ kiện của Táo giá thường hơi quá cao so với giá trị sử dụng
dtk89
CAO CẤP
2 năm
Apple nói do tay bạn ra mồ hôi không đúng cách, hãy mua bàn phím Magic không dây bên ngoài để giữ cho bàn phím laptop luôn mới.
catfish
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lúc đầu thấy cũng khá khó chịu, nhưng thay đổi tư duy xíu là nó phục vụ mình chứ không phải là thứ xa xỉ, làm được việc là tốt. Nên giờ bàn phím tróc luôn lớp sơn, máy trầy, cấn cạnh nhưng vẫn thấy hài lòng
@catfish Nói như bác nhỡ chẳng may nó hư không lên đc nữa thì ngồi khóc à?
catfish
ĐẠI BÀNG
2 năm
@caocaolatre199x Chà...Tôi dùng máy Macbook từ 2011 đến nay, máy cũ cũng như máy mới.. chưa từng bị gián đoạn do hư hỏng phần cứng đó bạn, kể cả có 1 lần bị đổ nguyên ly trà đá vào phần quạt tản nhiệt, RAM trên bo mạch chính, . Nói thế đủ biết tôi tin tưởng vào sự ổn định phần cứng của nó như thế nào rồi đó bạn. Trước đây tôi đã dùng Dell Inspiron, Lenovo Idea Pad G230, HP Elitebook 6930P, tất cả đều lỗi trong thời gian bảo hành, tệ nhất là Elitebook 1 năm mấy lần đi bảo hành. Có thể do tôi may mắn không sử dụng đời máy lỗi bàn phím, hiện tại tôi dùng Macbook Pro 2019 vẫn bàn phím cánh bướm, mới renew AppleCare+ phòng trường hợp Pin xuống 80% chứ bàn phím ngoại trừ tróc sơn hơi mất thẩm mỹ chứ chức năng vẫn chưa vấn đề gì.
@catfish Ko, ổn cỡ nào thì ổn phải luôn luôn có phương án dự phòng. Mua 1 cái ổ cứng rời và backup dữ liệu ra đó. Ngta đã nói là ko để hết trứng vào chung 1 rổ. 10 năm nay bác ko bị nhưng ko có nghĩa sau này ko bị. Phải luôn để lại lối thoát bác ạ 😆) ai lại tin tưởng 100% vào 1 cái máy.
Em cũng dùng pro 16 inch 2019, từ đời 2019 là bản 16 inch chuyển sang bàn phím cắt kéo rồi.
catfish
ĐẠI BÀNG
2 năm
@caocaolatre199x Về dữ liệu thì tôi có dự phòng sẳn trên Cloud rồi, chỉ là các phần cấu hình sử dụng thôi bạn. Lười cài lại lắm luôn, cài 1 lần là dùng luôn không nhớ config lại thế nào, do làm phần mềm, test app tứa lưa. Do đó mà khi chuyển sang máy mới là sợ, đem đi bảo hành thì phải kiếm cái máy khác cài lại cũng sợ, bạn tôi cũng y chang thế, còn cực đoan hơn là không dám cập nhật MacOs mới luôn, đã ổn thì không dám động đến =)) ( chắc do ảnh hưởng nghề nghiệp ). Tôi dùng Pro 13 nên vẫn còn bàn phím cánh bướm, một người bạn khác dùng air 2018 bàn phím vẫn ngon không bị lỗi.
Hàng hịn mà vẫn dính ak

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019