IFA 2024

IFA 2024

Bí quyết tiết kiệm: Bay tới châu Âu với giá vé chưa tới 7 triệu đồng.

thientmt
20/4/2024 15:48Phản hồi: 103
Bí quyết tiết kiệm: Bay tới châu Âu với giá vé chưa tới 7 triệu đồng.
Mình mới có một trải nghiệm khám phá châu Âu mà không cần phá vỡ ngân sách khi săn được vé máy bay chỉ dưới 7 triệu đồng nên nay chia sẻ cho anh em biết về một hãng máy bay mới đó là Turkmenistan Airline.

Quá trình “săn” và book vé:

Với sự phát triển của ngành hàng không, việc tìm kiếm vé máy bay giá rẻ để du lịch đến Châu Âu đã trở nên dễ dàng hơn với nhiều nước, nhưng với Việt Nam thì giá vé còn rất cao, kể cả các chặng nội địa. Trong bài viết này, mình sẽ “review” về Turkmenistan Airlines và những lợi ích của việc sử dụng hãng hàng không này để bay từ Hồ Chí Minh đến Châu Âu.

Hãng hàng không này mới chỉ mở đường bay đến Việt Nam từ đầu tháng 03/2024 nên tìm kiếm thông tin trải nghiệm thực tế gần như không có. (Chắc mình là người chia sẻ đầu tiên về hãng bay này tại Việt Nam)
Ngay cả đến khi mình săn được vé từ HCM - Frankfurt với giá 6.844.750đ full thuế phí (Có 46kg hành lí, bao gồm 7kg xách tay) mình cũng hoang mang chưa “xuống tiền” vì thông tin của hãng bay lạ, kèm theo giá vé rẻ bất ngờ. (Mình mua vé trước ngày bay là 3 tuần). Giá vé mình check cùng thời điểm thì VIETNAM AIRLINE là 35tr690, SINGAPORE AIRLINE là $1278 ( nhân tỉ giá 24,897 thì ra 31tr825k)
Tất cả đều transit 1 điểm và thời gian bay tầm 19 tiếng kể cả transit (Turkmenistan tổng thời gian bay và transit là 16 tiếng)

tmt.jpg Chặng HCM - Frankfurt với giá 6.844.750đ full thuế phí.

Sau khi đắn đo và check rất nhiều thông tin thì mình đành làm liều book vé, nhưng khi thanh toán lại xảy ra vấn đề không thanh toán được, web lỗi, không nhập được số thẻ visa để thanh toán… Gọi theo số hotline trên web thì ra tổng đài bán tour của Transviet và chuyển line qua cho bộ phận bán vé, cuối cùng mình thanh toán chuyển khoản tiền vé cho Cty Transviet và xuất vé thủ công gửi qua mail cho mình.
Sau này tìm hiểu thì mình được biết Transviet đang là đối tác độc quyền phân phối vé Turkmenistan Airline tại Việt Nam.
Hiện tại hãng đang có lịch bay từ HCM đi châu Âu vào thứ tư, thứ năm hàng tuần.
Sau khi mình book vé thì đến ngày có chuyến bay (thứ 4 và thứ 5 tuần kế tiếp sau khi mình book vé) mình check trên app Flightradar24 còn không hiển thị chuyến bay trên bản đồ bay nên mình lại càng thêm hoang mang vì không biết lúc mình đi có bị huỷ vé hay không.
1 copy.jpg
1 copy.jpg
3 copy.jpg
5 copy.jpg

Trải nghiệm chuyến bay:

Mình chỉ yên tâm và thở phào khi đến sân bay và nhìn thấy quầy checkin của Turkmenistan Airline đã mở.

Thủ tục checkin của hãng này đang được vận hành bởi nhân viên của Vietnam Airline, nhưng do hệ thống đồng bộ của Turkmenistan cũ nên làm thủ tục khá lâu.
Tiện nghi trên máy bay: Turkmenistan Airlines đang vận hành đội bay với BOEING 737-700, BOEING 737-800, BOEING 777-200LR.

Quảng cáo

Chặng mình đi là 777-200LR nên ghế ngồi rộng rãi và thoải mái, sạch sẽ. Điểm trừ là màn hình giải trí không có nội dung nên anh em bay dài thì mang theo sách hoặc chuẩn bị nội dung giải trí không sẽ rất buồn. IMG-9191 copy 2.jpg
IMG-9192 copy 2.jpg
13 copy.jpg

Thực phẩm và đồ uống:

Turkmenistan Airline cung cấp các bữa ăn khá ngon và đa dạng trong suốt chuyến bay. Chặng mình bay gồm 2 bữa chính và 2 bữa phụ.

Bữa chính gồm 1 phần cơm bò hoặc pasta gà kèm theo bánh mì, thịt nguội, phomai, mứt, kẹo… đối với mình thì xuất ăn khá nhiều mình không thể ăn hết. Bữa phụ có bánh sandwich kẹp phomai và thịt nguội.
7 copy.jpg
8 copy.jpg
9 copy.jpg
10 copy.jpg

Quảng cáo

11 copy.jpg
12 copy.jpg

Transit:

Tất cả các chuyến bay đến châu Âu của Turkmenistan Airline đều quá cảnh tại sân bay Ashgabat, sân bay rất rộng, sạch, đẹp, được trang bị ghế chờ ngồi thoải mái, có đầy đủ ổ cắm điện để anh em tiện nạp “năng lượng” cho các thiết bị cá nhân.

17 copy.jpg
16 copy.jpg

18 copy.jpg
14 copy.jpg

Kết:

Ưu điểm lớn của Turkmenistan Airlines là giá vé máy bay hấp dẫn mà họ cung cấp cho khách hàng. Với giá chỉ hơn 6 triệu đồng cho một chặng bay từ Hồ Chí Minh đến một số điểm ở Châu Âu (Mình book vé về từ Milan - HCM giá vé $230 quy đổi tỉ giá 5,754,770đ full thuế phí, hành lý được 46 (bao gồm 7kg xách tay, kí gửi chia làm 2 kiện, mỗi kiện không quá 23kg)

Dịch vụ và trải nghiệm tốt, thời gian transit ngắn (chặng mình bay HCM - FRA transit 1,5 tiếng)
Nhược điểm: web booking còn kém, web lỗi nhiều, checkin lâu, nội dung giải trí trên máy bay không có.

Đây là trang web booking của Turkmenistan Airline Việt Nam (được vận hành bởi Transviet):
https://turkmenistanairlines.vn/
Turkmenistan Airlines Việt Nam
turkmenistanairlines.vn

Fanpage hỗ trợ:
https://www.facebook.com/t5vietnam

facebook.com

ចូលទៅក្នុង Facebook ដើម្បីចាប់ផ្ដើមការចែករំលែក និងការតភ្ជាប់ជាមួយមិត្តភក្ដិ គ្រួសាររបស់អ្នក ព្រមទាំងមនុស្សដែលអ្នកស្គាល់។
facebook.com

Chúc anh em có một trải nghiệm tuyệt vời!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tuyệt quá, bạn search chuyến và book hãng này qua web săn vé nào thế?
thientmt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@redneon Giá vé khứ hồi chặng HCM - Đức - HCM có $550, vì mình bay về từ Milan nên tách vé lẻ. Vé từ Milan chiều về của mình chưa tới 6tr
niknAmu
TÍCH CỰC
4 tháng
@Song Sanh Uống sữa fristy nhiều nên óc tưởng tượng tốt đấy
Song Sanh
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@niknAmu cả nhà và ba mẹ bạn hay uống nên biết sữa đó ra sao phải ko. Để mình tìm hiểu để tránh. Cám ơn bạn nha.
Cười vô mặt
Chia sẻ cách book đi bạn khứ hồi
thientmt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Lâm Dapper Mình có cập nhật link web rồi nhé.
@thientmt đúng chuẩn ngon-bổ-rẻ bạn nhỉ
@thientmt Bài hơi misleading, giá 7tr là mới 1 chiều thôi, thêm 1 chiều về nữa là tổng 15tr, rẻ hơn vé thông thường tầm 10 tới 15tr. Nếu mà 7tr thật thì quá rẻ
thientmt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@EmYeuKhoaHoc122 Có ai nói 7tr là khứ hồi đâu bạn, mình bay 2 chặng khác nhau nên tách 2 vé chứ không book khứ hồi. Cả chiều đi chiều về chưa tới 13tr
@thientmt Thì mới nói là misleading. Bạn đi bên này 1 chiều nhưng bạn lại so sánh giá của mấy hãng khác là 2 chiều
Tuyệt vời ! Cám ơn bạn rất nhiều vì bài viết quá hữu ích !!!!
hình như giá vé máy bay là lộn xộn nhất trong các phương tiện di chuyển luôn ta
Cười vô mặt
Demah
CAO CẤP
4 tháng
@nefertem Vì chi phí vận hành mỗi chuyến bay nó lớn nên chỉ cần chở gió cái là hãng ăn mứt ngay.
cúm H5N1
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@nefertem sợ máy bay thật bác nhỉ !? ước gì có cách nào đó để đi châu Âu núp trong thùng lạnh mà k bị chết thì hay quá bác nhỉ !?
@cúm H5N1 bắt được gửi qua châu phi hết
Cười vô mặt
@cúm H5N1 bạn có thể đi tàu viễn dương. Lên tàu làm thuỷ thủ hoặc phụ bếp thì được miễn phí nha.
@Nghi NguyenViet Cảnh sát nó bắt ngay bến tàu luôn. Âm mưu k.ách mệnh hả mạy!
giống như bay đi Úc VietJet cũng đang giảm giá , lúc mới mở chuyến bay vé chưa đến 4tr gồm thuế phí
Sunrai
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@naturelovely9 Đúng rồi, mình bay đúng chuyến mới mở, được khuyến mại thêm 2kg xách tay, free 20kg kí gửi, free 1 combo suất ăn gồm 1 món nóng, 1 gói hạt điều và 1 chai nước luôn nữa, cả thuế phí chưa tới 4tr luôn
Maac2212
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Sunrai Bay qua đó xong rùi có về đc ko bác
Sunrai
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Maac2212 Được luôn bạn ơi, vé bay từ bên này về Hà Nội mua thêm cả hành lý chưa tới 6tr8. Máy bay cũng không full, nằm trọn vẹn 3 hàng ghế mười mấy tiếng luôn nhé!
Rẻ thật không lẽ hãng đang bay lỗ để thu hút khách 😁
7tr với mình thì cũng là số tiền lớn roi. Khi nào còn 700k thì mình mới dám mua chứ 7tr là 1/3 tháng lương roi, trong khi 1 tháng mình chỉ dám tiêu 1trieu tối đa
@anhlucky2 cái gì vậy bạn ??? hình như bạn chưa quá 18 tuổi đúng ko ?
hieunokia
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@anhlucky2 thế mà lên tinhte comment chém gió như thật. tưởng thế nào
@anhlucky2 tốt nhất là chờ đến khi nó mời lên máy bay và tặng thêm 700k tiêu vặt
vietkam
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@ngtrongtri Hắn cảm ơn vì bạn khen hắn trẻ đấy
nw_47
CAO CẤP
4 tháng
Vna đi frankfurt mà phải transit á? Hình như hơi lộn. Bay thẳng mà ta
Bữa mới đọc bài trên báo tuoitre mới biết hãng Tuốc mê nis tăng này.
cái gì cũng có cái giá của nó cả
Turkmenistan mà bác, nó nghèo rớt mồng tơi nên không có màn giải trí
Chia sẻ hữu ích bạn ơi
Rẻ dữ thần, bình thường gia đình bay qua Pháp hết 1000 ơ đó là đặt trước cả tháng. Tính ra bằng vé bay đi bay về mấy lần. 🙂
Turkmenistan Airlines, đây là hãng hàng không của Turkmenistan, 1 nước Trung Á thuộc Liên Xô cũ. Tính ra giá rẻ bất ngờ thật.
Bác Hù
ĐẠI BÀNG
4 tháng
sao không đi đường biển qua Anh cho rẻ nhễ?
hieunokia
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Bác Hù hỏi thông minh lắm. 1 điểm phắn đê
Bác Hù
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@hieunokia sao thế bẹn
phamlong
TÍCH CỰC
4 tháng
Hay làm chuyến qua Turk du lịch nhỉ, nghe nói các cô gái bên đó xinh gái và trắng trẻo lắm..!
Đức đi Bulgaria khéo rẻ hơn bát phở
Screenshot 2024-04-21 115845.png
Quá đã. Cảm ơn bạn chia sẻ thông tin hữu ích.
Thằng vietnam airlines ăn dày quá
@thongnv0310 không tối ưu chi phí với cõng thuế phí nhiều, hiện trạng chung của nhiều doanh nghiệp nhà nước dù cổ phần hoá nhưng hoạt động vẫn không hiệu quả.
Bạn check cả phí sân bay TSN (SGN) nữa mới thấy đắt kinh hồn
@Wildgingers toàn những mỏ vàng của các quan, cái thu phí vào sân bay là cái vô lý, báo chí viết rần rần những vẫn ăn đều đều. khỏe ghê
vanthoan
TÍCH CỰC
4 tháng
@darknessone Chịu thôi, đất chật, người đông.
Chuyển ra Long Thành là 1 quyết định sáng suốt.
@vanthoan Chuẩn, chờ cái long thành nó xong đẩy bớt ra đó, mỗi lần tới cái khu sân bay tsn má nó mệt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019