Các công ty tuyển người làm tech kì vọng gì ở sinh viên mới ra trường?

Duy Luân
15/2/2020 23:29Phản hồi: 125
Các công ty tuyển người làm tech kì vọng gì ở sinh viên mới ra trường?
Mình muốn chia sẻ với anh em sinh viên một ít kinh nghiệm của mình về những thứ nhà các công ty thường kỳ vọng ở một bạn sinh viên công nghệ mới ra trường. Mình sẽ tập trung vào những thứ cần cho mảng phần mềm, hệ thống và data thôi, mấy ngành khác mình không rành lắm. Những thứ này áp dụng cho công ty ở bất kì quy mô nào, từ lớn đến bé, từ công ty nước ngoài tới Việt Nam, từ công ty làm sản phẩm, làm outsource cho đến các công ty không kinh doanh trong lĩnh vực công nghệ (nhưng cần tech).

Bạn cần có kiến thức nền tảng tốt

Ở trường chắc chắn không thể nào học hết các "chiêu thức" của thế giới công nghệ, nhất là trong lĩnh vực phát triển phần mềm khi mà thế giới đổi mỗi tháng. Tuy nhiên, cái cần thiết để tiếp xúc nhanh và học nhanh chính là kiến thức nền tảng cơ bản: kiến thức về máy tính, về hệ điều hành, về mạng, Linux / Windows, về cấu trúc dữ liệu, cơ sở dữ liệu... Những thứ này bạn đều đã được dạy đầy đủ trong trường, chỉ cần bạn cố gắng học, nhớ và để ý xem người ta dùng cái gì trong các trường hợp nào là ổn.

Mình từng làm việc với một số bạn thiếu kiến thức nền tảng, khi đó hướng dẫn cho bạn mấy cái mới thì tiếp thu rất chậm, mất nhiều thời gian của cả người hướng dẫn lẫn của công ty. Việc thì tất nhiên không ra được kết quả như mong muốn rồi.

Nếu bạn lỡ bị thiếu kiến thức nền của một cái gì đó, sau giờ làm hãy chịu khó ngồi Google thêm, mấy cái đó có đầy trên mạng. Ngoài ra đừng ngại thừa nhận là mình thiếu sót ở mảng nào đấy với các bạn khác trong công ty (hoặc với leader), hãy mạnh dạn nói điểm yếu của mình và nhờ mọi người hỗ trợ mình.

Bạn cần có khả năng thích ứng nhanh

Do công nghệ đổi nhanh, bạn cũng cần phải có khả năng thích ứng nhanh. Có khi dự án này bạn phải làm việc với SQL + PHP, mà sang dự án khác bạn phải dùng Python + NoSQL thì bạn vẫn phải làm được. Thực ra bạn nên mừng khi có dịp tiếp cận với nhiều công nghệ khác nhau khi vừa ra trường, bởi nó sẽ giúp bạn học được cái hay, dở của từng công nghệ, cũng như tích được nhiều kinh nghiệm lỡ sau này có chuyển sang chỗ khác làm thì sẽ linh hoạt hơn.

Tất nhiên việc bạn phải giỏi ở một (số) công nghệ nhất định là chuyện rồi cũng sẽ diễn ra theo thời gian và theo quá trình làm việc. Bạn nào làm về phần mềm cũng vậy cả.

Điều quan trọng chốt lại là đừng ngại học hỏi, tìm hiểu, thử nghiệm cái mới.

Có thêm một chia sẻ nữa đó là có những thứ công ty đang không sử dụng, nhưng bạn lại muốn tìm hiểu về nó thì bạn có thể bỏ một ít tiền tự vận hành server, tự cài đặt, tự thử nghiệm cho biết. Đợi công ty sử dụng tới cái đó rất lâu, bạn bỏ qua co hội học. Tiền server giờ rẻ mà, lên các dịch vụ như Linode, Digital Ocean là có ngay hàng ngon cho bạn dùng, thậm chí tự cài vào máy cá nhân là đủ chơi rồi.

Bạn nên có một số "pet project"

Pet project này có thể là dự án bạn làm thêm ở ngoài, có thể là dự án cá nhân bạn làm cho vui... dù là gì thì bạn vẫn cần tới nó vì đây sẽ là điểm giúp bạn trở nên khác biệt so với các "đối thủ cạnh tranh" khác, kể cả trong quá trình tuyển dụng lẫn sau khi đã đi làm.

Những dự án riêng sẽ giúp bạn tích lũy thêm kinh nghiệm nhanh hơn so với việc chỉ thực hiện những thứ công ty giao, chỉ cho bạn một số mẹo, một số cách tối ưu mà sau này có thể bạn sẽ áp dụng được cho việc làm trên công ty. Chưa kể bạn có thể tìm hiểu những công nghệ, những cách làm mới và đề xuất công ty đi theo để đưa ra kết quả tốt hơn, tiết kiệm chi phí hơn. Vậy thì công ty nào mà chẳng thích.

Quảng cáo

Những dự án này không nhất thiết phải upload lên GitHub công cộng. Có những dự án bạn làm cho khách hàng bên ngoài nên cần giữ bí mật về code. Cũng không sao cả, chỉ cần bạn nói được cho nhà tuyển dụng biết bạn đã từng làm dự án như thế nào, bạn làm gì trong dự án, và bạn đạt kết quả hoặc học được gì từ các dự án.

Bạn cần đủ khả năng tiếng Anh

Khả năng tiếng Anh là thứ mà mình để ý thấy nhiều bạn vẫn còn kém lắm. Không nói đến môi trường công ty nước ngoài nơi bạn bắt buộc dùng tiếng Anh, ngay cả khi bạn làm ở một công ty thuần Việt thì bạn vẫn cần khả năng tiếng Anh tốt để tự đi Google những vấn đề kĩ thuật có thể gặp phải. Nhiều khi bạn cần phải xem cả video hướng dẫn trên YouTube nữa kìa nên khả năng đọc và nghe tiếng Anh nhất định không được dở. Đó là chưa tính tới việc bạn bí quá không thể Google ra thì phải tự mình post câu hỏi lên các trang như StackOverflow, lúc đó lại càng phải viết tiếng Anh.

Khi còn là sinh viên, hãy cố gắng học thực chất môn Tiếng Anh, thậm chí nếu trường dạy dở quá thì bạn cần ra ngoài học thêm. Tiếng Anh là thứ mà bạn không được phép dở trong môi trường cạnh tranh mạnh mẽ ngày nay ở lĩnh vực tech.

Bạn cần tập luyện khả năng Google

Ý mình là khi bạn gặp vấn đề gì đấy, ví dụ bạn code một cái ô trên web nhưng nó bị lệch, thì bạn cần biết được cách mô tả lại vấn đề ở mức cao hơn. Tạm gọi là tóm tắt quá trình phát sinh ra lỗi này. Hoặc khi bạn cài đặt một cái gì đấy lên server mà nó không chạy thì bạn cần suy nghĩ xem mình có khả năng làm sai ở bước nào. Tư duy dạng này sẽ giúp bạn nói lên vấn đề tốt hơn, Google sẽ dễ tìm ra các trang web có chứa vấn đề của bạn, và khi đi nhờ người khác giúp thì họ cũng hiểu được bạn đang gặp vấn đề gì.

Mình có chia sẻ về Cách tìm kiếm bằng Google trong bài này, anh em sinh viên nhớ tham khảo nhé.

Quảng cáo

Vài dòng chia sẻ với anh em sinh viên học ngành công nghệ. Hi vọng trong tương lai sẽ sớm được làm đồng nghiệp với anh em.
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rockycena
ĐẠI BÀNG
4 năm
Với các bạn đừng có sn là học để qua môn nhé điểm lè tè, ko cần bằng đại học bla bla. Nó là tấm vé cho bạn đến buổi phỏng vấn 😁
banh.tieu
TÍCH CỰC
4 năm
@Duy Luân Thuật toán mình nói là tư duy thuật toán chứ không phải học thuộc những thuật toán kinh điển. Code là diễn giải thuật toán ra ngôn ngữ lập trình nên ko biết thuật toán sao code?
@banh.tieu Okok
@banh.tieu chắc bạn có định kiến với codecamper, trong codecamp họ cũng đc dạy thuật toán cơ bản nhé, miễn sao nó cần thiết cho nhu cầu việc làm họ hướng đến là được, nếu vd bạn làm front end thì bạn học chi cho cao siêu ba cái algorithm siêu cấp, biết cơ bản về logic giải quyết vấn đề là đủ rồi, còn nếu back end thì mình k nói, và còn phụ thuộc nhiều vị trí nữa. Mình bản thân là dân học cũng 4 năm ra, rồi học lên lên nữa nhưng chưa bao giờ coi thường codecamp vì cũng nhờ codecamp mình kiếm được việc nhanh lúc còn đi học, ở trường toàn dạy C C++ mà công việc bên mảng đó thật sự k nhiều bằng bên game hoặc web app được, chưa kể code C C++ đòi hỏi kĩ năng và sự kiên trì kinh khủng vì nó quá hardcore cho dân mới vào nghề. ĐH trang bị cho bạn kiến thức tổng quát và bạn có thể đi sâu vào mảng nào nếu cần, còn muốn đi làm được thì bạn còn phải học thêm nhiều cái mới lắm, mà giáo trình ĐH thì k bao giờ theo kịp được internet.
banh.tieu
TÍCH CỰC
4 năm
@dark knight 918 Mình không hề định kiến codecamp. Mình chỉ nói vấn đề ở đây là nhiều bạn hỏng kiến thức cơ bản tham gia codecamp hoặc mấy khoá đào tại nhanh rồi ảo tưởng đi làm dẫn đến chất lượng lập trình viên không tốt thôi.
Còn bạn nói dev frontend không cần biết thuật toán là sai lầm, chính cái đó làm nên điều khác biệt đó. Nên xem wwdc conference , có 1 session về việc áp dụng đúng thuật toán ảnh hưởng tới frontend thế nào nhé.
Không phải không có lý do mà mấy công ty lớn toàn test thuật toán đâu.
sonic1293
ĐẠI BÀNG
4 năm
Rất hữu ích cho các bạn SV sắp ra trường
madafaka
TÍCH CỰC
4 năm
@sonic1293 Sinh viên nào không cần đọc bài này thì khả năng cao là sẽ được nhận =))
anhlau87
TÍCH CỰC
4 năm
Hi vọng những sinh viên đọc được bài này khi chưa quá muộn. Rất thực tế với yêu cầu hiện nay.
TTX_412
TÍCH CỰC
4 năm
điều cuối cùng là các bạn không đòi lương cao :3
Nino Nguyen
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TTX_412 hay bị ép lương 😆)
Có câu này cho các bạn mới đi làm và các bạn đã làm 1-2 năm ! " trình độ không bằng thái độ " , các bạn giỏi sẽ có người giỏi hơn các bạn , cho nên trước khi lên một level cao hơn cần học hỏi và trau dồi nhiều hơn !
Ai Ty phải biết Cốt Đing, Nếu mà không biết thì tra Gu Gồ.

P/S: giao diện web tinhte trên iPad xấu quá. Chữ bị dính sát vô viền máy. Tinhte chém gió rất hay, nhưng làm thì rất tệ. Như đợt nâng cấp giao diện vừa rồi, sửa tới sửa lui chẳng có kế hoạch gì cả. Có cảm giác ng quản trị web cũng k nắm rõ hạ tầng web mình có những gì, phải tổ chức hạ tầng của mình ra làm sao, cứ nâng cấp bừa rồi sai đến đâu sửa đến đó.
@from team b with love Okay cảm ơn bạn nhé, để fix
@from team b with love Fix rồi, thử lại coi d. Chưa bạn
n3v3Rm1nD
ĐẠI BÀNG
4 năm
@from team b with love Lỗi UI theo từng device đâu có gì nghiêm trọng nhỉ. Suy ra câu chuyện về cấu trúc hạ tầng web có vẻ đi hơi xa quá?
Anw xài app Tinhte trên Note10 vẫn khá chậm ở khâu performance, mình chuyển lên xài web thường cho lẹ. Cái này mới đáng nói nè.
Phải có cơ và ô to nữa
Ko cần giỏi quá, chỉ cần synhnsynh ngồi cạnh sếp công ty công nghệ là ngon rồi, đi đâu thì đi voi sep, k biết thì sếp chỉ 😆 tốt nghiệp dh 10.năm giờ nhìn lại đưa nào học giỏi hồi đó giờ thu nhập tb thôi
@Duy Luân Mình cũng thấy thế. mấy thằng học rất dở, toàn trốn học đi chơi game, chơi bi-da, cầm cố đồ đạc để đi chơi, có khi còn nằm trong danh sách thi rớt tốt nghiệp. Vậy mà giờ thằng thì làm chủ thầu xây dựng trong tay mấy chục lính, thằng làm giám đốc cty xăng dầu, bất động sản, buôn bán các thể loại... chẳng ai ngờ 5-7 năm ko gặp lại là tụi nó đã mấy căn nhà phố, xe hơi cũng loại xịn sò khủng lắm rồi, rủ đi du lịch nước nọ kia suốt, chỉ biết mừng cho các bạn thôi. Còn mấy đứa kết quả học tốt, như mình cũng thuộc top của nhóm, cầm bằng ĐH đi xin việc xong giờ vẫn làm công ăn lương, ko thấy hướng nào có thể bứt phá ra đc. Rồi vợ con vào nữa là coi như an phận, mong cuộc sống ổn chút là đủ rồi.
@Apple-motorola Nhiều đứa như vậy đó bác. Cho nên mình mới nói xuất thân và may mắn là 2 thứ không ai chọn lựa được. giống như vừa sanh ra nó có sẵn cái SH, mình có con wave ghẻ, bảo 2 thằng chạy đua thì có chạy đường ngắn hay dài kết quả cũng đủ biết rồi. còn trên đường gặp phải những gì, may mắn mình chèo lái thế nào nữa thôi.
@Nhâmdần Ngựahoang điểm cỡ này chắc trường chuyên mnr, cỡ đó học Y hết rồi bác ơi, bác học trường gì mà khủng quá, e chỉ thi được 25.5 khối A là cả dòng họ tự hào lắm rồi, e bách khoa SG
@dark knight 918 Bạn mình cũng bách khoa và ngoại thương, có đứa thi lần đầu xong bỏ ko học, năm sau thi lại trường khác nó thích. mình thì ĐH kinh tế HCM. trường cấp 3 bọn mình học là trường chuyên, lớp chọn 1 của khối.
Anh luân tăng cỡ chữ cho app mobile đi, chữ hơi nhỏ hơi khó đọc
felixduong
TÍCH CỰC
4 năm
@daot096 Okiee đồng ý nha, để team chỉnh nhé
@daot096 Tăng 1000 lần đọc cho dễ
@daot096 Mình ko sài app nên ko rõ. nếu app sài sp thì vào setting của máy chuyển vô tư. Còn dp thì phải nhờ team thôi.(mà đó là android nhé, ios mình ko biết :v )
ZodiacXIII
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn hình mạnh dạn trả lời ... cần Xinh 😁
Đa số các cty dev toàn là đực rựa, chán lắm. Nhiều khi nói với sếp cứ tuyển bạn nữ nào xinh rồi cho vô ngồi chơi thôi cũng được, bọn này ngồi code dùm luôn, vả lắm rồi
@shinkt Muốn nữ thì có tester, QA thường là nữ đấy thôi. Dev nữ không nhiều, không phải phân biệt giới tính hay gì đâu nhưng mình thấy nữ thường không thích những nghề như này.
ca kim cuong
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ZodiacXIII Ngoại hình chiếm 50% cảm tình. Hihi
the_blues1
ĐẠI BÀNG
4 năm
@shinkt rồi tới khi kết hôn rồi nghỉ sinh em bé là cho nghỉ thay em mới là vừa ah hahaha
Than Dam
TÍCH CỰC
4 năm
Đừng ngáo giá là được !
Chăm tìm hiểu, chịu khó đọc tài liệu chút, vốn tiếng Anh ở mức có thể đọc hiểu là được rồi, cái này có thể tự trau dồi thêm trong quá trình làm việc. Nói chung quan trọng nhất vẫn là chăm. Mình học kinh tế (bỏ học ở năm cuối) xong học lại lập trình vì trước cũng có đam mê rồi, nghe bố mẹ nên mới thi vào kinh tế và không đam mê lắm nên học hành như sh*t, học IT bên ngoài tầm gần năm thì xin việc và giờ đi code, toàn mấy em sinh viên mới ra trường làm cùng, cảm thấy chăm chỉ là lợi thế được 7/10 rồi (3/10 là ở kinh nghiệm trước đó và có thể coi là có thiên phú). Rồi làm dần tự khắc vỡ ra nhiều thứ. Ở đây mình chỉ nói CNTT là code thôi chứ CNTT cũng nhiều thứ lắm. Code mà không đam mê và chịu khó thì khó thật sự, còn đã đam mê và chăm chỉ rồi thì thấy nó cứ băng băng, vì bản chất các ngôn ngữ lập trình hay các framework nó cũng na ná nhau thôi, chịu khó tìm tòi, tra cứu, đọc doc chút là thông hết ý mà.
Ai bảo bằng đại học không cần ở nghề này mà chỉ cần kinh nghiệm hay kỹ năng gì gì đó thì không đúng lắm. Đúng là về cơ bản để vào nghề không thực sự cần bằng cấp, tuy nhiên có cái căn bản thì việc học lúc đi làm, tiếp cận công nghệ mới sẽ dễ hơn nhiều vì đã có cái "nền", mà cái căn bản đó ở trường đại học người ta dậy chứ đâu. Giờ cũng đang vừa làm vừa kiếm đường học lại đại học của bọn FPT đây 😆 Mấy em đừng nghĩ giờ thấy làm được thì không cần bằng, phải nghĩ đến lúc mình đã hết tuổi code thì mình làm gì nữa chứ.
Làm code mình có nghe anh đi trước bảo quan trọng nhất là 4 điều: phải code làm sao cho người khác đọc và hiểu được code mình dễ dàng, mình phải làm thế nào đọc được code người khác, phải biết debug, phải hiểu rõ vấn đề mình phải làm hay giải quyết là gì.
@*Trung Chuẩn bác ạ, mình nghĩ làm nghề gì cũng cần đam mê cả thôi, chả riêng gì CNTT hay lập trình, hoặc nếu không đam mê 1 cách trực tiếp thì người ta sẽ đam mê cái mà nghề ý đem lại => tiền, thế nên mình gặp khá nhiều người làm code nhưng hỏi thì sẽ bảo không thích code, và sau 1 vài năm sẽ chuyển sang 1 lĩnh vực khác hoặc làm gì đó liên quan đến code mà không phải code (PM, tester, QA, head hunter liên quan đến CNTT ... ). Hoặc nhiều người do chưa tìm được đam mê nào khác nên cứ tiếp tục gắn bó với nghề vì thực ra nghề này về mặt kinh tế thì ở mức khá ổn.
bạn nữ cần phải xinh . 9/10 điểm !
bạn nam cần phải siêng
=> và tất cả phải làm không công
nsontung
ĐẠI BÀNG
4 năm
Kỹ năng google là quan trọng nhất, 94% kiến thức + source code của mình cũng từ đó mà ra 😁
Representer
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình muốn bổ sung thêm một ý: thái độ làm việc. Miễn các bạn có thái độ làm việc đúng, nghĩa là đừng chê việc khó, cũng đừng nghĩ việc này không đúng chuyên môn, càng không nên nghĩ việc này không xứng tầm thì một thời gian sau nhìn lại các bạn sẽ thấy các bạn có được nhiều hơn rất nhiều công sức đã bỏ ra. Thời buổi chạy đua, ai càng biết làm nhiều việc thì càng có giá trị, dĩ nhiên là việc nào cũng phải làm tốt, hết sức mình.
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
Riêng cái khả năng google search thì chả cứ gì người làm tech, nhiều người sử dụng từ khóa để gõ cũng quá ư là hài hước =))
Xinh và chịu chơi nha. Chứ đừng lôm côm như lũ học sinh và đừng có chó má như lũ sinh viên.

Cứ làm hết sức.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019