Cách từ bỏ thói quen chửi thề

27/5/2023 13:22Phản hồi: 164
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Haha, cũng không biết nói gì nhưng cũng tuỳ trường hợp. Nhiều khi căng thẳng thì một tý vấn đề này cũng bình thường
Nói thật sự mình không thích kiểu nói chuyện mà cứ dm, con mm các kiểu. Ví dụ trong tình huống cãi vã hay bực tức thốt ra câu đó thì thấy cũng bình thường, chẳng sao cả, nhưng thế quái nào nhiều người quen miệng rồi nói chuyện rất bình thường với nhau cứ phải thêm câu dm hay dmm, nghe rất phản cảm và không tôn trọng người đối diện. Mấy người kiểu này mình thường né và rất ít nói chuyện cùng, cảm giác như đang bị chửi dmm liên tục chứ giao tiếp cái quái gì.
Tuy nhiên ở một khía cạnh khác thì những người mà nói chuyện rất ngọt, rất văn vẻ, văn mẫu thì cũng thấy hơi "giả tạo", chớ tin tưởng, đặc điểm chung của mấy đứa lừa đảo mượn tiền xong không trả 😑.
Nói chung cứ sống thật với bản thân, trong giao tiếp không cần phải quá lịch sự, văn vẻ nhưng cũng nên dành tôn trọng cho người đối diện, chứ cứ vả câu dmm vào mặt người khác thì khác gì chửi.
Chửi thề là 1 phần tất yếu của cuộc sống. K đánh giá được người chửi thề và k chửi thề! Nhưng chửi thề khác văng tục. Chủ đề nhảm vãi chưởng!
Bt em ko chửi ! Cứ vào tinhte commnent là chửi thề
@tieutangbuongbinh Đó là chú đã đi tu rồi mà còn vậy 😆
99,9% mình chửi thề là liên quan đến giao thông. Ở cái đất nước mà giao thông trở thành vấn nạn, bố láo và lộn xộn
@tuyendcc Giao thông thì có nhiều cái hơi khó chịu tý, nhiều khi có nhiều người thiếu ý thức làm ảnh hưởng, cản trở lưu thông mình cũng hơi ngại, hoặc là lối ra vào cổng mà mấy người chạy xe chắn ngang lối ra vào làm ảnh hưởng mình mình cũng hơi ngại
Rất khó bỏ thói quen này vì gặp tình huống bức xúc thì người hiền lành cũng phải lên tiếng, tuỳ trường hợp cụ thể sẽ có mức độ chửi thề khác nhau. Tin tôi đi, nỏ bỏ được mô 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
@crazysexycool1981 Uh mình chửi nhiều nhất là khi chạy xe
@Hải Đăng (boygia) Hầu hết những vụ chửi thề diễn ra khi va chạm trong lúc tham gia giao thông, đây có lẽ là tình huống khiến nhiều người chửi thề nhiều nhất 🤓
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Này cũng là tiếng lòng mà. 😆)
Mình từng gặp 1 số người càng nóng giận họ càng nói nhỏ nhẹ, kiềm chế cảm xúc rất tốt.
@An Thành Võ Cao thủ đó b.
Vẫn là ý thức thôi. Nhà mình thì trong nhà không được nói tục chưởi thề, ra đường thi tùy cơ ứng biến(tôn trọng người già trẻ em và phụ nữ). Thoải mái 1 chút đừng gò bó quá.
Mình bỏ chửi thề lâu rồi, từ ngày mình chuyển sang lôi dòng họ ba mẹ họ ra chửi thay cho chửi thề.
"Mình chấp nhận khiếm khuyết đó của bản thân và xem nó như một việc bình thường"

Tới đây rồi thì sau đó không có "nhưng","tuy nhiên" gì sau đó được nữa được hết. Tất cả chỉ là ngụy biện..

"Những lúc bực mình, ví dụ khi dạy con... mình cũng tuôn một tràng"

Với bạn này thì không có quyền viết bài hướng dẫn này, giống như việc bạn đã ngoại tình và viết bài lên án chuyện ngoại tình vậy, hoặc giống vụ ông nào ấy thuộc phòng chống tội phạm công nghệ cao nhưng bị bắt vì có liên quan đường dây đánh bạc online ấy.. =]]]]
chơi game cay cú ít thôi thì sẽ bớt chửi chứ j 😆))
iolna
TÍCH CỰC
một năm
Hồi học lớp 3, thầy chủ nhiệm mình có kể một câu chuyện hài hước cho cả lớp mình nghe:

Có một người đàn ông đi đến một ngôi làng nọ. Hỏi chuyện từ già trẻ gái trai, ai ai cũng chửi thề, nói "đéo" như câu cửa miệng. Thấy một cụ già đang rít thuốc lào, người này mới đến hỏi chuyện và phàn nàn về vấn đề chửi thề của làng. Ông cụ nghe thấy thế vuốt râu trả lời:
- Ừ. Ở cái làng này, ai cũng nói "đéo". Riêng tôi đéo nói "đéo"!
Phuong pháp phức tạp thế
Các cụ có câu uốn lưỡi 7 lần trc khi nói, để nhắc bản thân trước khi nói hãy suy nghĩ trước những lời mình nói ra mà cân nhắc và cũng là cách rèn luyên tâm tính
Tui dùng cách nhận dạng cảm xúc, sau đó mới mở miệng. Cố gắng tập liyeejn trong những tình huống thực tế, dần dần não sẽ biết cách tiết chế cảm xúc và có cách nói mở hơn.
Ông thầy tôi toàn cửa miệng: "Khốn khổ khốn nạn" 😁
Mày vui tính vãi
Mình thì không chửi thề từ năm học lớp 2. Sau 1 lần nghe mấy thanh niên trẻ trâu trong xóm nói từ "đéo". Về cũng nói với mẹ là "đéo", kết quả bị ăn 1 trận roi tơi bời, từ đó về sau bỏ luôn không nói tục chửi thề ở bất kỳ hoàn cảnh nào nữa.
sống và làm việc theo pháp luật, tôi chẳng bao giờ chửi thề ... cho tới lúc chơi game
pinochu
ĐẠI BÀNG
một năm
@trungkn bỏ game bác
chửi cũng được nhưng mình không cần biết bố bạn là ai, dis như thế nào đâu 😔((
Đếm từ 1 đến 10 trước khi định nói gì đó. Oh f*ck, quên đếm m* r.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019