Cách từ bỏ thói quen chửi thề

27/5/2023 13:22Phản hồi: 164
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khi bạn đủ bản lĩnh và kinh nghiệm sống, thì sẽ tự biết cần nói gì trong hoàn cảnh cụ thể nào đó.
ruby0309
ĐẠI BÀNG
một năm
Á đù. Mình cũng cố gắng tiết chế cảm xúc . Bình thường thì mình ok , đôi khi nóng giận quá miệng mình hay mất kiểm soát , kiểu như điên quá.
@ruby0309 Cũng đúng, đôi lúc tức quá cũng dễ quá lời. Cũng như cứ bị làm quá gây khó chịu người khác, khiến người ta chịu những cái thế này thế nọ ai mà chịu đc
Vô vị...
Nói mẹ luôn là chửi bậy còn bày đặt chửi thề. Dcm từ giờ mình sẽ không chửi bậy nữa
Mình cũng bị nhiễm từ khi đi làm văn phòng, tụ tập cùng đám bạn cùng lứa tuổi nên để mặc đã rất lâu thời gian và mình đã bị nhiều người khác nhắc nhở, dù biết là mình nói theo thói quen, đôi khi ko tự chủ đc và ko hề có ý xúc phạm ai. mà sau mỗi lần đc nhắc như vậy mình thấy rất ngại, cũng phải tập dần dần, nói chậm + nghĩ trước chút xíu là được!
Bạn ở trong vùng văn hóa nào thì dùng văn hóa đó để giao tiếp. Đi nhậu với đám bạn thì chửi thề nhưng đừng mang nó về để giao tiếp với vợ con, bố mẹ mình
Mình cứ chuyển qua tiếng anh hết như fuck, shit, damn….
@EpicUnreal5 Đó cũng là từ tục mà bạn.
Bạn nghĩ khi rằng chuyển qua tiếng anh thì mấy từ đó nhẹ hơn tiếng mẹ đẻ hay sao.
Bạn ko thấy trên các clip hay phim tư liệu editor cũng phải bíp bíp mấy từ đó hả.
Khổ
Tất cả là do nhận thức
hồi đi học mình cũng dm nhiều lắm. Nhưng càng lớn càng xài ít. Giờ trừ khi tức giận lắm chửi 1 tràng mới đm, đi kèm 1 mớ thứ khác.. chứ bình thường cũng không nói.
Cười ra nước mắt
Đ.m , boss tinh te chửi suốt ngày
mình ko bỏ được, nên giờ chấp nhận bản thân và chửi nặng với dứt khoát hơn nữa
Văng lúc ở cùng bạn bè thân thiết. Không văng khi có người lớn tuổi hơn, nhỏ hơn hay chỗ đông người thì chẳng làm quái sao cả.

Miễn là phải tự nhận thấy tại thời điểm mình chửi thể hay văng ra thì những người xung quanh có thấy khó chịu hay phiền ko là đc.
Mình chỉ chửi thề trong vô thức khi render code mà dính bugs tự chửi tự nghe luôn. Ngoài ra trong sinh hoạt bình thường ko bao giờ dùng tới 😅.
@Doan Phu Hoa Quái
Éo hiểu sao nó chạy được
Éo hiểu sao nó không chạy
Cười vô mặt
Cám ơn bạn. Tôi ghim bài này rồi. Lên tinh tế thích nhất những bài up lên như thế này
Đang nói chuyện đàng hoàng thằng nào mà đệm các từ : đ ị t hay đ é o là muốn đấm vô mồm nó mà sợ nó đấm lại.
Haha chủ đề rất vui và thiết thực, mình cũng chửi thề rất nhiều (khi ở cùng người rất thân, hoặc khi 1m) Nhưng hiện h mình cũng đang fai thay đổi nhiều vì con mình đang lớn dần.
Hội bạn mình cũng có thói quen đó và đều fai phanh vì giờ đi chơi cùng nhau thì đều có trẻ con các nhà hết rồi 😆
Cách từ bỏ chửi thề: bỏ đọc báo
nhiều bác suy nghĩ độc hại phết :-')))) chửi thề = mất d*y thì hơi quá rồi... đánh giá con người qua cả 1 quá trình chứ các bác như thế khác nào nhìn mặt mà bắt hình dong... Còn về việc hạn chế thì nhờ người nhắc nếu chửi á... trước em cua crush, mỗi lần em lẩm bẩm là nó lại trêu em nói bậy =)))) thế là dần quen thành cứ nói chuyện với con gái là em nửa chữ cũng không :v chỉ có hội anh em chơi thân con trai thì chửi thuận mồm thôi :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019