Cảm giác thế nào khi bạn chuyển hẳn sang ăn chay?

Huy Trần 8848
18/5/2022 4:19Phản hồi: 13
Cảm giác thế nào khi bạn chuyển hẳn sang ăn chay?
Ăn chay là việc thực hành kiêng ăn thịt (thịt đỏ, thịt gia cầm, hải sản và thịt của bất kỳ động vật nào khác), và cũng có thể bao gồm kiêng các sản phẩm phụ của quá trình giết mổ động vật. (Wiki)
Mình ăn chay kiêng thịt (tất cả các loại thịt) nhưng có ăn trứng, không ăn luôn cả các sản phẩm phụ của quá trình giết mổ luôn. Vì một số lí do mình phải chuyển hoàn toàn sang ăn chay, đây là bài viết miêu tả cảm giác của mình khi chuyển chế độ ăn hoàn toàn.

Sau 3 ngày đầu tiên:

Cơm chay, bánh canh chay, bún chay,… ăn bình thường, chỉ có cảm giác mau đói hơn chút. Cơ thể bình thường.

Sau 6 ngày:

Cảm giác thèm thịt kinh khủng, kiểu nhìn thấy món thịt thôi trong mồm đã ứa dãi ra. Cảm giác kiềm chế lại khủng khiếp. Trong đầu suốt ngày nghĩ đến thịt.

Sau 10 ngày:

Cảm giác thèm thịt không còn, cơ thể cảm giác nhẹ nhàng hơn và tính tình dịu đi hẳn (cái này bạn bè mình bảo - trước đó mình là một người nóng tính nặng).

Sau 20 ngày:

Lượng đồ ăn mình dùng ít đi, bắt đầu đổi món nhiều hơn (mấy quán cũ ăn ngán). Mình phát hiện ra bánh bao chay ăn cực ngon.
Phát hiện Đồ ăn chay sáng tạo cực, mực chiên (nấm kim châm bó lại chiên), heo quay(để kế bên miếng thật đố bạn nhận ra).

Sau 1 tháng:

Mọi việc diễn ra bình thường trừ việc đổi món thì phải đi mua hoặc đặt hơi xa.
Đặt thì hên xui, có khu có nhiều quán có khu không, có chỗ ngon có chỗ tệ.

Sau 6 tháng:

Cảm giác cơ thể nhẹ nhàng hơn, da dẻ tốt hơn. Hết mụn lưng và mụn viêm (thần kì thặc).

Cảm nhận thực tế:

Nhẹ người, tốt cho cơ thể. Mỗi chuyện sinh lý cảm giác có vấn đề thậc (kiểu mình bớt hứng thú ấy).

Nên hay không nên ăn:

Do mình là tình huống bắc buộc nên mới ăn vậy, chứ nếu có điều kiện mọi người nên thử ăn xen kẻ ngày.

Điều mình nhận ra:

Thật sự ăn chay không làm mệt người, không làm bạn không đủ sức làm việc mà đó là cảm giác của bạn thấy vậy thôi.
Mình ăn chay, cardio 1tiếng/ngày. Làm văn phòng 10tiếng, đi công tác tuần 2-3 ngày vẫn ngon lành.

Cảm ơn bạn đã đọc đến đây, cảm nhận của bạn thế nào khi ăn chay comment nhé.
13 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chuangiao
TÍCH CỰC
2 năm
Yêu quá
Chúc mừng bác đã thành công với thói quen ăn uống tốt cho sức khoẻ
@x/sấm Thật sự theo em tìm hiểu thì không hẳn tốt hoàn toàn đâu bác, còn tuỳ cơ thể mỗi người nữa bác. Tuy nhiên em thấy rất khoẻ do cơ thể em thích ứng tốt với chế độ ăn này.
Ăn được và thích ứng luôn thì quá tốt. Người bình thường không quen vẫn cần bổ sung chất khác mới đủ năng lượng
@NghiepTranVINA Đúng rồi bác, bác sĩ bảo em vẫn phải dùng thêm một số vitamin bổ sung này kia.
@Huy Trần 8848 Chúc em luôn mạnh khoẻ 👍👍
@NghiepTranVINA Cảm ơn bác, cũng chúc bác và gia đình thật nhiều sức khỏe ạ.
Battleship
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình bắt đầu từ ngày 1 bữa (giờ trưa). Lúc này thấy bình thường.
Khi chuyển qua 3 bữa thì đến tầm 4-6h chiều là người thấy lã. Nhưng chỉỉ lã khoảng 2 tuần rồi bình thường.

Hiện tại sáng mình ăn yến mạch granola, gạo lứt sấy, có thể thêm phô mai và uống sữa + bột ngũ cốc. Xen kẽ là đi ăn các món bún nước ở ngoài.

Trưa mình nấu cơm gạo lứt + (hỗn hợp 3 hoặc 4 loại: đậu gà | đậu xanh | đậu đen | hạt diêm mạch quinoa | đậu phộng rong biển | bột nghệ) + canh rong biển. Có hôm không nấu thì đi ăn ngoài.

Tối ở nhà ăn tương tự buổi sáng nhưng lượng ít hơn cho nhẹ bụng.

Mình biết có người làm văn phòng và ngày ăn chỉ 1 bữa trưa.
@Battleship Ui, bác ăn thế bị sút cân không bác?
Battleship
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Huy Trần 8848 Không tăng không giảm, dao động 50kg nè bác.
@Battleship 👍 vậy tốt rồi bác. Em ăn như bác em sút cân nhanh lắm
Battleship
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Huy Trần 8848 Trước khi ăn chay mình cũng chỉ loanh quanh mức 50-51kg.
Mình cao 1,65m.
@Battleship Em 1m8 loanh quanh 90kg á bác. Em ăn như bác em sút cân ngay. Do e thử rồi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019