Cảnh báo cường độ tia cực tím tại Sài Gòn đang ở mức rất cao

Hassler
27/3/2019 4:3Phản hồi: 226
Cảnh báo cường độ tia cực tím tại Sài Gòn đang ở mức rất cao
Ánh nắng mặt trời là 1 phần không thể thiếu của sự sống, tuy nhiên cái gì quá nhiều cũng không phải là điều tốt. Hiện tại anh em trong Sài Gòn đang phải chịu những đợt nắng nóng với cường độ tia UV ở mức rất nguy hại với sức khỏe. Để làm rõ hơn những cái hại của việc có quá nhiều tia UV anh em có thể tham khảo các thông tin sau.

Chúng ta nhiều khi cũng chả để ý đến tia UV là cái gì, đơn giản chỉ vì chúng ta không thể nhìn thấy chúng bằng mắt thường nếu đang đi ngoài đường. Đơn giản thì tia UV là các bước sóng phát ra từ mặt trời, chạy đến Trái đất theo 3 dạng tia UV A, UV B và UV C. UV C nguy hại nhất nhưng thường được tầng ozone chặn lại rồi, còn chỗ nào bị thủng tầng ozone mới phải lo, Việt Nam mình không nằm trong khu vực đó nên ta có thể tạm bỏ qua 😃.

Tia UV.png
Các tác động của tia UV

Theo lẽ thường việc hấp thụ tia UV sẽ giúp cơ thể con người tổng hợp được vitamin D, đó là lý do tại sao các em bé được khuyến cáo nên đem ra phơi nắng trước 7h sáng và sau 5h chiều, là thời điểm cường độ UV nhẹ nhất, dễ hấp thụ nhất với làn da của trẻ. Còn với chúng ta khi đi ra đường thấy trời nắng to thì thường chỉ mặc thêm áo chống nắng hoặc bôi kem chống nắng nếu có sẵn. Nhưng khi cường độ tia UV quá cao thì thực sự là 1 điều không ổn chút nào cho sức khỏe, nhẹ thì cháy nắng, nặng thì có thể dẫn tới ung thư da nếu tiếp xúc quá lâu trong 1 thời gian dài. Ngoài ra nếu đi ngoài trời quá nhiều dưới ánh nắng chói chang cũng gây tác hại lâu dài đến mắt của bạn, tích lũy dân dần có thể làm ta bị đục thủy tinh thế hay bị thoái hóa điểm vàng...

Bảng cường độ UV và cách phòng tránh cơ bản
Rất tiếc là trung tâm khí tượng thủy văn của Việt Nam mới chỉ thông báo nhiệt độ và khả năng mưa, vậy nên anh em có thể vào các trang web dự báo thời tiết trên thế giới để theo dõi thông tin tia UV xem lúc nào nó đạt mức gây hại cho mình.
Ví dụ như mình vào trang Meteovista ở Anh có thể nhìn thấy các chỉ số này, anh em có thêm các trang khác thì có thể cùng chia sẻ với nhau. Trên Android anh em dò UV index cũng ra kha khá phần mềm để cập nhật thông tin, giống như phần mềm UV Lens mình mới thử cài chẳng hạn

https://play.google.com/store/apps/details?id=com.spark64.uvlens.mobile&hl=en

Chúc anh em mạnh khỏe, nhớ chống nắng kỹ nhé.

Nguồn ảnh 1, 2
226 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sài gòn chưa bao giờ là nơi đáng sống 😃
12minhduc.
TÍCH CỰC
5 năm
@WesleyNguyen1411 Đáng sống cho khựa... Thiếu hiểu biết.
@12minhduc. Bạn hiểu biết thì thể hiện mình xem đi, dẫn chứng cụ thể càng tốt. Còn k đừng nói kiểu tấn công cá nhân vậy, hèn lắm.
kiji1340
ĐẠI BÀNG
5 năm
@yomama khi đã là phân thì trôi đi đâu nó cũng chỉ là cục phân thôi nhé, chỉ khác nó thúi ở chỗ này hay làm thúi ở chỗ khác thôi.... cũng ví dụ trừu tượng thôi
yomama
TÍCH CỰC
5 năm
@kiji1340 ah, ý thì ra là bạn nói là bạn đi đâu cũng vậy thì đúng rồi 😃
NVVP ít ảnh hưởng nhưng lại quan tâm nhất 😁
@exciterc Ai bảo ông thế? HN trời đang sương mù mà UV Index vẫn ở mức 6 (khá cao). Vào hè nắng nóng thì còn lên cao hơn cả HCM luôn 😃)
@khanh_hikaru Sương mù mấy hôm gần đây thôi. Trước khi có sương mù thì nó đã mù mịt khói bụi rồi. Giờ là kết hợp cả sương mù và khói bụi.
@exciterc Sương mù và khói bụi ko ngăn đc tia UV thưa ông 😆
@khanh_hikaru Ko nghĩ ra điều này 😃
Cũng do con người tạo ra
@uochuý1489Quốc Huy Bữa cũng Tia UV cao đi ra đường xíu đỏ lét tay rồi
Hà Nội UV-Index = 0 chắc tận hưởng được mấy hôm nữa 😁
@rassen Chắc SG của em với SG của bác là 2 nơi khác nhau 😁
@dunggrap Nắng cao nguyên mới dã man đấy bác, hỏng da như chơi.
puppygoody
ĐẠI BÀNG
5 năm
@finalmagic Ủa, có vụ này hả? Mới biết à nha. Giống như ở SG có 2 ông Trần Hưng Đạo đó hả bác!
LINH120612
TÍCH CỰC
5 năm
@dunggrap b ra nhà mình nè, chiều tới gió thổi xúc quần, do hem có ai chặn mát vl
Đốn rừng xây rì-xọt cho lắm vào. Đất nước kiệt quệ thì ma nào sang du lịch nữa mà xây cho cố mạng.
phuongsd
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno upload_2019-3-28_21-56-56.png
Đây, đọc đi!
@phuongsd Tôi sai là tôi chỉ nhắm vào chuyện đốn rừng xây resort thay vì phải nói chung về nạn đốn rừng ở VN. Quan điểm của tôi đây là một nguyên nhân gây hỏng tầng ozone vẫn đc giữ nguyên và tôi ko lảng tránh vấn đề này. Tôi xoáy về chuyện của VN vì đó là những cái ai cũng thấy đc trc mắt. Khó hiểu vậy sao? Ko phải ngay từ đầu bạn đã vặn vẹo tôi về mối liên quan giữa việc tàn phá rừng với sự suy giảm của tầng ozone sao? Sao tự nhiên bây giờ lại lái sang chuyện tôi phân loại và xử lý rác thế nào? Ai mới là người đang cua quá đà vậy? Chuyện tôi phê phán nạn phá rừng với việc tôi bảo vệ môi trường thế nào có liên quan gì nhau?

Ừ thì chuyện biến đổi khí hậu là hệ quả của thế giới, nhưng nạn phá rừng là vấn nạn của VN và nó đang làm cho tình trạng nghiêm trọng hơn. Tôi cũng là nạn nhân của nó, ko lẽ ko có quyền lên tiếng?

Tiện đây trả lời luôn cho câu hỏi của bạn. Về việc bảo vệ môi trường của bản thân, tôi ko tự tin là mình đang luôn làm đúng và làm tốt, tôi chỉ dám nói đang làm hết mức trong khả năng của mình. Tôi ko dám to mồm hay vỗ ngực mình tốt hơn ai để mà đi vặn vẹo ngta. Ít ra tôi cố hết sức có thể để ko làm cho nó tồi tệ thêm. Và quan trọng hơn là tôi ko vin vào cái sai của người khác để lấp liếm cái sai của mình. Tôi ko phê phán mấy người xả rác, đái bậy, v.v. nếu tôi cũng giống họ. Tôi ko đủ tự tin cũng như liêm sỉ của tôi ko cho phép tôi làm vậy.
phuongsd
TÍCH CỰC
5 năm
@hakuruno Được, vậy bạn biết sai rồi sau mong bạn ghi đủ ý.
@phuongsd Bớt xàm đời sẽ đẹp hơn nha.
Hình như người Tây họ miễn dịch vs tia UV này thì phải . Trời nắng nóng trên 40 độ mà họ cứ cởi trần quần đùi phơi nắng .
@sskkb tùy nước nhá, Úc là 45-46 độ đó
@sskkb =)) ừ thì chết như ngả rạ

https://www.google.com.au/amp/s/amp.smh.com.au/environment/weather/sydney-to-swelter-through-another-day-with-maroubra-beach-closed-again-20181227-p50od9.html

Hot, dry conditions mean severe fire danger warnings are in place for the Mallee, Wimmera and northern country districts, including Mildura, Swan Hill, Kerang and Echuca where the temperature could reach 44 degrees.

By midday on Thursday, the temperature had already reached 44.5 degrees at Port Augusta, in central South Australia.

40 vào mùa hè thì quá sức là bình thường luôn =))
bienlyber
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc Do tụi nó ở xứ lạnh, nên thích mặt trời, bỏ tiền ra du lịch để hưởng tí cái nắng nóng, tạo chút vitamin ( đỡ mắc công uống viên vitamin mấy đêm ) da xạm màu chút cho đỡ bệch bệch nhìn yếu đuối. Gặp mấy ông tây ở đây lâu lúc nào cũng it’s so hot, very hot
kuluoj
TÍCH CỰC
5 năm
@minhthuvc toàn xức kem chống nắng xịn ra phơi đấy, nó chẳng dại đâu.
tonybom
TÍCH CỰC
5 năm
Cây đốn hết, trồng thêm không trồng, ráng chịu vậy!
Hcm đốn hết cây xanh, xây dựng cao tầng, quy hoạch tùm lum nát bét cái chữ "Sài Sòn Gia Định"
phongvan00
ĐẠI BÀNG
5 năm
Lời khuyên nhảm nhí nhất là kêu cho trẻ con phơi nắng trước 7h và sau 17h. Ko có căn cứ mà khuyên bừa thì chỉ gây hại hơn.
phongvan00
ĐẠI BÀNG
5 năm
@daigiahungyen Bổ sung thêm là: UVB bước sóng thấp hơn, để tới được trái đất khi mà mặt trời lên cao tạo được góc 50 độ với vị trí ta đang đứng. Nhằm từ 10AM-3PM, và nhiều nhất là giữa trưa.
der_titan
TÍCH CỰC
5 năm
@phongvan00 Vậy nên phơ phơ ntn bạn? Mình hay chạy bộ lúc 4-5 h ở SG có nên bôi kem chống nắng không và loại nago ạ! Tks bác!
LuxiTD
TÍCH CỰC
5 năm
@phongvan00 daigiahungyen và phongvan00 đưa ra dẫn chứng mạnh là UVB có nhiều lúc 12h trưa-15h chiều, cộng với UVA. Nhưng đừng gieo rắc là nên đem trẻ em phơi nắng giờ này, chỉ có hại chứ không có lợi. Tầm ngoài khung 12h-15h mát hơn vẫn có UVB mà ít thôi thì tùy mỗi cha mẹ muốn hay ko vì quyền nuôi con và tốt cho con là của họ. Còn muốn tốt thì chiếu đèn ở bệnh viện cho chắc ăn
dịch vụ giao đồ ăn thích điều này 😁:D
@manhhoangslna Bên xây dựng nữa 😃
@manhhoangslna Grab, goviet, bee vàng, go-food...thích cùng
cái trang này ko tin tưởng được, làm gì mà hnay uv=0, mai lên uv=11 =))
loài người nên tiến hóa nhanh lên để còn chống lại tác động của tia cực tím.
kuluoj
TÍCH CỰC
5 năm
@machao_mengqi Loài người tiến hóa lâu rồi bạn, người Châu Phi đấy. Người Việt muốn nhanh thích nghi thì phối giống với người Phi là xong.
Hèn gì mấy bữa nay ở sài gòn ra đường khoảng 1h nóng như điên , muốn cháy da cháy thịt luôn !
@nguyennhut0507 Tp thì lúc nào chả vậy,trời nắng nóng mà còn xe cộ đầy đường,cảm giác ngột ngạc dưới cái nắng gắt ko thể chịu nổi. Mặt trời thì ngày càng phình to ra,năng lượng toả ra càng ngày càng mạnh kiểu này chắc trái đất chết dần chết mòn
OK SÀI GÒN,
Còn ở HÀ NỘI, tôi nghe nhiều người nói đang ô nhiễm không khí nặng, không biết có đúng không?
@cuongtao2016 Này thì đỡ hơn nhiều.
@hakuruno Ss vớ vẩn, phải ss giai đoạn nào với nhau chứ đang nói HN giờ đỡ bụi hơn mấy năm trước mà
noob
TÍCH CỰC
5 năm
@cuongtao2016 so với 50 năm trước thì HN bây giờ bụi hơn nhiều.
@noob 😔
amio1st
TÍCH CỰC
5 năm
Cảm thấy mệt mỏi :X. Cầu mưa, cầu mây.
@amio1st sắp rồi, chắc sang tháng SG là sang mùa mưa thôi 😁 :D
amio1st
TÍCH CỰC
5 năm
@RF Hiến Nguyễn Hy vọng nóng chịu ko nỗi ngày tắm 3 lần :v. Mún lên Đa lạt hay sapa :D
Hèn gì dạo này nóng cháy da cháy thịt
mùa mưa thì ao ước, ước mơ để sang mùa khô vì cứ giờ đi làm về là mưa, chuẩn bị đi chơi thì mưa. đang ăn mặc sạch sẽ ngoài đường thì mưa, mặc áo mưa lại tạnh. còn mùa khô thì chỉ muốn sang mùa mưa vì tốn điện, ra đường nắng lại ngại đi
TTThach
ĐẠI BÀNG
5 năm
Trên iphone, có thể xem nhanh UV index với ứng dụng thời tiết E68EFE2F-EDEE-468F-ABEE-247237754B13.png
@TTThach Trên Android của Google cũng có sẵn mặc định hiển thị UV

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019