Camera giám sát Reoqoo

Camera giám sát Reoqoo

Canon đang phát triển chiếc "thẻ nhớ" đặc biệt nhằm bổ sung Wifi cho các máy DSLR

Gia Tường
23/8/2016 5:28Phản hồi: 41
Canon đang phát triển chiếc "thẻ nhớ" đặc biệt nhằm bổ sung Wifi cho các máy DSLR
Có vẻ như Canon đã tìm ra giải pháp để mang Wifi lên các máy DSLR có lớp vỏ làm từ kim loại và sẽ giới thiệu vào tháng sau. Phụ kiện W-E1 mới rò rỉ cho thấy nó mang hình dáng của một chiếc thẻ nhớ và sẽ nằm gọn trong thân máy chứ ko cần gắn rời ở bên ngoài như trước đây. EW-1 tương thích với EOS 7D Mark II ,EOS 5DS và EOS 5DSr, vốn là những chiếc máy có phần khung làm hoàn toàn từ kim loại. Bạn sẽ gắn W-E1 vào khe thẻ nhớ và máy bắt buộc phải có thẻ CF bên trong để EW-1 hoạt động. Khi gắn vào, phụ kiện này sẽ bổ sung kết nối Wifi IEEE 802.11b / g / n trong phạm vi 10m.

Các bạn nên phân biệt với các loại thẻ Wifi trên thị trường hiện nay chỉ cung cấp khả ănng truy cập vào ảnh bên trong thẻ. Còn đây là một Adapter Wifi chuyên dụng cho việc điều khiển máy với hình dạng thẻ nhớ để có thể gắn gọn bên trong máy.
Khi dùng W-E1, bạn sẽ phải hy sinh khe thẻ SD​

Canon EOS 6D là chiếc DSLR đầu tiên của Canon được tích hợp Wifi bên trong thân máy nhờ sử dụng bộ khung làm 1 nửa kim loại và 1 nửa kia là nhựa Poly Carbonate. Trong khi đó mọi máy DSLR cao cấp của Canon hiện nay (5DsR, 5D mark III, 7D mark II, 1D X mark II,...) đều có lớp vỏ làm từ kim loại để đảm bảo độ bền bỉ, tuy nhiên vì lớp vỏ kim loại này mà Canon ko thể tích hợp được bộ phát Wifi vào bên trong thân máy vì sóng Wifi ko hoạt động tốt. Muốn dùng Wifi, bạn sẽ phải dùng phụ kiện Wifi gắn rời, cồng kềnh, bất tiện, và làm thân máy mất đi tính chống nước.

Với phụ kiện này, chúng ta sẽ linh động hơn trong việc điều khiển DSLR từ xa, chuyển ảnh từ thẻ nhớ CF sang thiết bị di động,...

3669652_Khung_6D.jpg Bộ khung của Canon EOS 6D bên trái và 7D mark II bên phải​

Theo Noshita​
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Linhhho
ĐẠI BÀNG
8 năm
Zị là nó cần một nguồn riêng rồi.
catmanrt
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vậy cái này khác gì với các loại thẻ nhớ tích hợp WIFI có từ rất lâu rồi nhỉ ? Ví dụ như Eyefi ?
@catmanrt có thể là Canon sẽ thêm tính năng điều khiển máy ảnh qua smartphone như tính năng wifi trên 6D vậy, thẻ SD wifi thường chỉ dùng để chuyền dữ liệu thôi, hoặc nếu có thì do mình chưa được biết đến
Mình dùng thẻ eyefi pro x2 được gần 3 năm rồi 😆 Chuyển ảnh ầm ầm qua wifi trên 5D3, lắp eyefi vào cái trên 5d3 xuất hiện hẳn 1 mục trong menu dành cho Eyefi luôn 😁 Chỉ có điều hàng không chính chủ nên cũng ko có chức năng remote giống em trong bài viết :D
Mình dùng Toshiba FlashAir
chụp phát nó bắn lên máy tính làm luôn 😁
vừa rẻ vừa tiện :D
bocap234vn
TÍCH CỰC
8 năm
@tronghoang8705 Thẻ này tốc độ khá chậm, mình cũng đang dùng, nhưng thôi cũng chấp nhận, hihi.
sieunhan1
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Black Mamba Chán quá, ko tương thích với 5D mark II.
@tronghoang8705 Bạn nói hơi khập khiễng, có máy tính thì cắm luôn thẻ vào chứ bắn bắn cái gì? Mình cũng dùng con 32G nhưng mà là bắn sang điện thoại chỉnh qua rồi post fb luôn
@tuyendcc mối ngày cắm khoảng 2-30 lần , liên tục năm này qua năm khác.
cái ổ cắm USB của mình nó toét ra luôn rồi ,cắm ko nhận nữa 😁
lnmh510
TÍCH CỰC
8 năm
Hiện tại dùng dòng Eye-Fi rất tốt. Vừa là thẻ backup, vừa transfer ảnh sang điện thoại để kiếm tra trước.
Hàng chính chủ Canon chắc có thể remote đc nhỉ ;))
Sẽ được mang tiếng là thẻ chính chủ, vậy thôi.

Mà hình như theo bài viết, thì cái này là bộ wifi mang hình dáng cái thẻ thôi không save hình dc, muốn save là phải có thẻ CF thì phải
babydown
TÍCH CỰC
8 năm
Nhớ vụ thẻ SD tích hợp Wifi có từ thời Window Mobile rồi mà ta. Không dùng máy ảnh nên chưa hiểu vụ này lắm 😔
duythanh90
TÍCH CỰC
8 năm
Ko biết tốc độ thế nào chứ trước dùng thấy chậm lắm, mãi mới load
longku25
TÍCH CỰC
8 năm
@duythanh90 Giờ nhanh lắm bạn à, đọc cái vèo là xong.
longku25
TÍCH CỰC
8 năm
Đang dùng toshiba 32gb wifi, cảm thấy ngon bổ rẻ
nholuumanh
TÍCH CỰC
8 năm
Không biết các bạn dùng thẻ SD Wifi thế nào chứ mình dùng 6D chuyển hình qua điện thoại mà dung lượng mỗi tấm chưa đến 1 MB trong khi file ảnh JPEG có ít thì cũng 4MB/tấm
@nholuumanh Trong ứng dụng có tuỳ chọn chuỷen ảnh Full Szie hoặc ảnh nhỏ. Bạn xem lại nhé
baothangnd
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nholuumanh Bác vào app điện thoại mở setting ra bỏ chọn resize nhé, ảnh sẽ giữ nguyên chất lượng
@nholuumanh flash air chuyển thoải mái
Eldimio
CAO CẤP
8 năm
@nholuumanh Có options mà, save fullsize hoặc resize.
Transends Toshiba Sandisk hình như có cả mà ta
saiback
CAO CẤP
8 năm
Eye-fi là ngon nhất, nhưng cái này của Canon là Adapter dùng để điều khiển thôi. Tận dụng hình dáng cái thẻ nhớ để cho nó gọn =)
Cái vụ thẻ nhớ wifi mình nghe lâu rồi mà
tranboitai
ĐẠI BÀNG
8 năm
Theo ý em hiểu là thẻ wifi này có tác dụng thay adapter wifi, có thể điều khiển máy ảnh bằng thiết bị khác qua wifi. Còn thẻ wifi các bác nói chỉ có tác dụng chuyển ảnh lên đth thôi. Trong bài viết cũng có đề cập đến vấn đề này thì phải
duo8
TÍCH CỰC
8 năm
Cái này là card wifi dùng SDIO. HDH máy ảnh của canon chắc cũng đã hỗ trợ các tính năng wifi.

Nó giao tiếp trực tiếp với máy ảnh chứ ko hoạt động độc lập như EyeFi hay FlashAir.
Những dòng máy cũ như 7DmI chỉ có thẻ CF thì mình mua cái card chuyển đổi từ CF sang SD, xong chơi cái thẻ SD wifi như Toshiba là ok
baothangnd
ĐẠI BÀNG
8 năm
Như vậy là body phải có 2 khe thẻ nhớ trong đó 1 khe SD mới chuyển ảnh đc ạ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019