Canon EOS 6D: Huyền thoại bất tử

luuthanhtungtt
28/5/2023 11:41Phản hồi: 178
Canon EOS 6D: Huyền thoại bất tử
Khi nhìn vào một bức ảnh chụp từ máy ảnh DSLR các bạn sẽ hiểu một điều rằng camera điện thoại không bao giờ có thể thay thế được một chiếc máy ảnh. Mình mua con Canon 6D này với mục đích lưu lại những kỷ niệm và với mình kỷ niệm là những thứ mà tiền không thể mua được.

1. Giá

Mình mua em nó vào năm 2021 kèm theo len 50 f1.8 STM. Combo này theo mình biết hiện tại chỉ hơn chục triệu. Các bạn có thể tham khảo giá trên mạng vì giá hiện tại khác với giá lúc mình mua. Nói chung mình có thể nói rằng combo này cực kỳ ngon, bổ, rẻ.

2. Hỗ trợ cho người mới

Như đã nói mình là một con gà mua máy ảnh về để tập chụp và mục đích chính của mình để chụp chân dung. Và rất may con này có chế độ SCN chế độ này có hỗ trợ các chế độ chụp chân dung, phong cảnh, thể thao, Close-up... Mình thường để chế độ SCN để chụp ảnh và chỉ cần biết một chút về bố cục là cũng có thể chụp được những bức ảnh đẹp lung linh rồi.

3. Chất lượng ảnh

Đây là phần quan trọng nhất và cũng là điểm mình thích nhất. Canon 6D là một chiếc máy ảnh fullframe. Ảnh từ Canon 6D phải gọi là cực kỳ đẹp. Đặc biệt khi chụp chân dung màu da lên nhìn cực kỳ thích mắt. Mình đã mua em nó 2 năm và nhiều khi chụp mình vẫn phải trầm trồ vì ảnh chưa cần chỉnh gì đã quá đẹp. Đặc biệt nếu dẫn bạn gái đi chụp vào lúc bình minh hay hoàng hôn có nắng đẹp thì ảnh lên màu thôi rồi luợm ơi. Một điều chắc chắn là bạn cầm Canon 6D mà chụp ảnh xấu thì chỉ nên trách mình không biết chụp thôi.

À, Canon 6D có khả năng chụp thiếu sáng cũng được gọi là huyền thoại. Nhưng mình xin phép không đi sâu vào vấn đề này vì mình ít khi chụp vào buổi tối.

4. Thời lượng pin

Mình chụp cả nửa ngày mệt lả người được gần 500 bức ảnh pin từ 4 vạch xuống còn 3 vạch. Trong lúc chụp thì mình cũng không tắt chế độ wifi em nó luôn. Nói chung để sài hết 1 cục pin em nó thì bạn và mẫu cũng phải có 1 sức khoẻ siêu tốt.

5. Nhược điểm

Với một cái giá và chất lượng cực kỳ tốt thì một số nhược điểm em nó hoàn toàn có thể chấp nhận được. Với mình thì không thành vấn đề. Đầu tiên là màn hình live view khá tệ không nên dùng màn hình live view để chụp. Thứ 2 đó là khả năng lấy nét chưa được tốt lắm. Thứ 3 là em nó hỗ trợ quay phim kém. Nếu bạn thích quay phim thì nên mua các máy của Sony.

Quảng cáo

Tổng kết: Với mình thì 100% hài lòng khi mua em nó về. Có một chiếc máy ảnh khiến mình và vợ có những buổi đi chơi tuyệt vời và ý nghĩa hơn rất nhiều. Mình nghĩ anh em ai cũng nên có một chiếc máy ảnh vì khi bạn chụp ảnh đẹp thì sẽ khiến bạn gái, vợ của các bạn cũng trở nên happy hơn.
Sau đây là một số hình ảnh mình chụp ảnh định dạng Raw và chưa qua edit.

178 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đang có 1 em, lấy nét ngu thôi, còn lại ổn
@lo_gi lấy nét tay nhiều khi chụp khoảnh khắc cần chụp nhanh thì khó chịu lắm
Unhuki
ĐẠI BÀNG
một năm
@denis_tien Thấy cái 50 f1.8 STM mới là huyền thoại giá rẻ mà ngon
@lo_gi Dùng cái len 70 200 mà lấy nét tay thì vừa mỏi tay vừa out nét tè le
Jkwin
ĐẠI BÀNG
một năm
@Unhuki Ống đấy chụp chân dùng ngon bổ rẻ. Ngày xưa có 2tr5 giờ đắt vãi
https://shopee.vn/Ống-Kính-Canon-50mm-F1.8-STM-Chính-Hãng-i.98492505.1607725962
Con này giá rẻ thôi chứ huyền thoại bất tử phải nói đến 5Dm2 nồi đồng cối đá. Màn chập bất tử
@canon30 5D1 quay video gì má!
@CellonC 5D2 mới xứng đang huyền thoại! Con của mình chụp 600k shot rồi không xi nhê gì! 😁
@tranngocminh1990 Mình cũng đc thấy 1 con 900k shot của 1 bác ở HN lâu lắm rồi 😁
@tranngocminh1990 Do sư huynh trên kia khen kẻ cả quay video 1ds2 và 5d1 Cũng bá đạo hơn 6d ấy mà
Giờ 6d2 giá cũng ổn..
@tigerboy nười ta dang noi về việc 2 con này quay phim ,từ coment của hieppt88
@tigerboy bạn khăng khăng bảo 6D ngon hơn 6D2 thì tôi với bạn chơi đổi máy. tôi có 6D bạn có 6D2 đổi cho nhau đi. Sao 1 con đểu hơn đổi lấy 1 con ngon hơn lại ko dám đổi nhỉ. là tôi thì tôi đổi ngay. 2 con này về design thì giống nhau nên đừng bảo là đồ sưu tầm nên muốn giữ lại vì nó độc lạ nhé. chơi máy ảnh mà toàn xem youtube review với đọc review thì biết ntn rồi.
@hieunokia Tôi có cả 2 con 6D và 6D mkii. Việc gì tôi phải đổi?
@tigerboy đấy là cái văn cùn của mấy ông sai nhưng ko chịu thừa nhận đó. nếu nói đến như thế thì thôi ko còn gì để tranh luận với b
6D đẹp quá
NTA369
ĐẠI BÀNG
một năm
Màu ảnh canon 6d khỏi bàn, quá đẹp nhưng mình vẫn thích sony a99 hơn. Nói chung rất ấn tượng dòng 6d, kể cả dòng 5d, luôn là huyền thoại
Unhuki
ĐẠI BÀNG
một năm
@NTA369 Nâng cấp chip mạnh mạnh là ngon
@NTA369 A99 là dòng gương mờ, lượng ánh sáng trực tiếp vào cảm biến bị giảm nhiều so với gương lật. Màu Jpeg của Sony hầu như xấu cho tới A7II về sau là đẹp. Sony được cái màu Raw cho màu trung thực ko sai màu nhiều như mấy con X-Trans của Fuji, nhưng tốn thời gian chỉnh nhiều.
NTA369
ĐẠI BÀNG
một năm
@tigerboy Đúng như bạn nói về dòng gương mờ nhưng thực tế màu jp của nó đâu có xấu đâu ta, mình vẫn thấy nó đẹp, và mình không chụp raw nhiều đâu, jpg cũng đủ để dùng oy
@NTA369 Sony dòng trước A7II thường có màu lạnh vì lúc đó Sony thiên về chụp cho ra màu trung thực không nịnh mắt nên bị chê xấu. Nhưng cơ bản mọi người đều thích cái đẹp hơn cái trung thực nên Leica, Fuji, Canon .......bán chạy lắm 😆
Màu thật chắc có Sony, Sigma (Sigma SD1 chụp phê lắm, mình săn mãi mới được 1 con 99 shot)
Nhà còn con A6K vẫn tiếc chưa cho ra đi vì gọn nhẹ chứ mấy con gương mờ ra đi hết lâu rồi >_<!
NTA369
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@tigerboy Mình ưng cái màu trên con sony a7ii á, thực tế combo a7ii + 35f2.8 zeiss là combo mình ưa dùng và mang đi thường xuyên. Mà chê ở sony 1 điểm là không có cảm ứng, còn máy có cmả ứng thì như hạch, không như canon cảm ứng nó mượt thôi rồi.
A6k rất ngon nên giữ nghen bác, chụp ảnh thì nó quá ngon, mình trước bán con màu xám xong tiếc qusa, vì lúc đó mua lô cuối nên sau này chỉ còn máy cũ.
6D thì ít thấy chứ Canon 5D thì vẫn thấy nhiều người chụp
@tamnguyen072 Dòng 5D M2 trở xuống không có hỗ trợ Wifi và ít tính năng hỗ trợ người mới nên không phù hợp với số đông với mình thì 6D hợp hơn do lúc mình mua máy không biết tý gì về chụp ảnh.
@luuthanhtungtt 5D3- 1Dxcòn không có wifi kìa nói gì M2 ,
5dm1 m2 mới là huyền thoại bất tử, chất hình đc dân chơi ảnh đánh giá cao hơn hẳn 6D. Bù lại thì 6D có chip mới nên AF ngon hơn và dùng đc thẻ SD rẻ tiền hơn nên đc sử dụng phổ biến hơn
@tigerboy Cảm ơn bạn nhé trước khi viết bài này chưa nghe về em 1ds2 😃
@tieutu911 bạn nghĩ có bao nhiêu ng sở hữu 1ds2 thời đó 😆 cái tạo nên từ "huyền thoại" còn phải đi cùng độ phổ biến và mức giá vừa phải nữa 😃)
@tigerboy èo con nào cũng vậy thôi ,hình chụp ra đố ai phân biệt được ,cả đám sr1 đang vất xó đây ,xưa còn hứng thì mua chơi giờ chán chẳng màng ,vứt lăn lóc không biết còn work không từ 1D tới 1dx chả thiếu con nào
@cryon57 mua máy ảnh toàn chơi máy cũ không có ai chơi máy mới , trừ khi quá giàu hoặc studio. con 1ds2 ra lâu rồi nên giá cũ hồi trước cũng ngang con 6D cũ thoi thậm chí còn rẽ hơn, và giá giờ nó rẽ hơn cả 6D
Ahryo
ĐẠI BÀNG
một năm
cho em nó nghỉ hưu dc rồi, bào quá bào 😂
@Ahryo Vẫn chụp ầm ầm bác
Chữ huyền thoại giờ rẻ rúng quá nhỉ, ô nào thích món nào thì cho là huyền thoại =))
@MoonBreathing vậy huyền thoại thì nhiều lắm =)) mấy cái máy phim vẫn bắn tạch tạch cũng lên huyền thoại hết ;)))
@huykhanh95hup Ko hẳn, bạn phải so pp vs thời điểm này có tốt k, nh ng dùng k, giống như mấy con xe cub kim vàng vs kim đỏ h vẫn là huyền thoại đấy. Chứ đồ cổ lấy ra bảo huyền thoại cũng chưa đủ😃
@MoonBreathing Ca lông ở VN thì kinh rồi, 1 thiết kế cục mịch trường tồn với t.g😀
@Dragao_ct92 Có 1 cái nghịch lý là ng dùng/ng sở hữu máy thì k ai chê trong khi ng k dùng/k có máy lại rất hay chê giùm ng ta😃
Màu thì vàng vàng, bệt bệt, chụp ko đẩy nổi lên nổi iso 2000 thì huyền thoại cái gì, ảnh nát be bét. Giờ đem đi chụp đám ma với lòe mấy cháu cấp 2 thôi chứ cầm chụp dịch vụ người ta chửi cho. Canon thì bạ máy gì cũ cũ, sinh viên nhịn ăn đủ tiền mua được là thành huyền thoại ngay =)). Động tí là huyền thoại =))
@Dragao_ct92 Màu vàng màu hồng là tone ấm, nếu chú chưa học về color wheel thì xem lại hoặc coi về nhiệt độ K để có số liệu mà phản biện vs ng ta😃
@MoonBreathing flash thì nói tới iso làm gì !!
@MoonBreathing Trắng hồng nó khác với ám vàng. Ông lấy cái màu tạo nên thương hiệu Canon đi đánh đồng với cái màu dị bệnh trên ip à, bớt cuồng đi 😀
@Dragao_ct92 chả ai đánh đồng, căn bản là hơi hướm của ip là dễ dùng, chắc cả team camera của ip k biết những điều chú nói, NAG k vấn đề mà sao tầm bình thường như chú cứ ý kiến nhỉ. Mà màu chuẩn như s23u sao bán ế thế, rõ ràng ng ta cũng chả quan tâm mấy đâu ngoại trừ anti thôi.
Canon 50mm f1.8 bị out nét quá nặng ở khẩu 1.8... phải khép khẩu 4 mới nét được
@henry_1177 Mình thường để khẩu f2.8 vì để khẩu lớn quá hình dễ mất nét và giảm chất lượng. F2.8 xoá phông cũng ổn mà hình cũng rất nét.
@henry_1177 Dòng 50@1.8 giá rẻ con nào chả phải bỏ bớt 1 khẩu, thậm chí cả những len giá đắt lui xuống 1 khẩu vẫn nét hơn max khẩu. Con này giá hạt dẻ, chụp rồi kéo sharpen lên xíu là đủ nét rồi, k đòi hỏi nh dc😃
@MoonBreathing Con này ngon mà, nhỏ gọn, giá rẻ, chất lượng ổn
@henry_1177 Chắc mua nhầm ống kính lỗi hay body cần cân chỉnh AF. Con 50 1.8 của tôi cả Mk2 lẫn STM nét đứt tay tại 1.8
@MoonBreathing Lens cỏ thì vậy thôi, chịu khó về hậu kì
bất tử phải là 7D hoặc 5D mark II
con này là dòng fullframe giá rẻ nhất của Canon thôi mà
@nguyenthanhhieuthanson 5D Mark 2 không có Wifi và khử iso kém hơn 6D nhiều bạn ạ. Tính năng hỗ trợ cho người mới cũng không có nên 6D phù hợp với nhiều đối tượng hơn 5D rất nhiều. Chất lượng ảnh thì lúc chụp đủ sáng ngang nhau nhưng chụp thiếu sáng thì 5d Mark 2 không bằng 6D được.
@nguyenthanhhieuthanson 7D là crop. 5d mới là ff. 1ds2 ít người biết nhưng chất lượng thì 5d3 cũng e dè
melody23
ĐẠI BÀNG
một năm
cũng chưa đễn nỗi là huyền thoại, kiểu 5dmii thì chuẩn hơn, còn 6D gần như là con FF đầu tiên thuộc dạng nhỏ, nhẹ, mình cũng thuộc dạng chơi đầu tiên, lúc đầu chơi với ống 28-70L, sau đó chuyển sang fix sigma 35mm, máy ngon nhưng sau đổi sang Df vì nó đẹp 😆
ThanhMAC
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình cũng vẫn đang sử dụng canon 6D này bên cạnh 1 em sony rx100 m4 . Vẫn cực hài lòng với cả 2
Chả có cái camera nào “bất tử” cả, bớt nói lăng nhăng tập trung vào chụp cho đẹp thì hơn.
Con này bị dở là bệt, skin tone hơi vàng. ISO được cái cao trong chụp đêm, nhưng thực ra, chả mấy ai dùng tới 12800 để chụp đc ảnh đẹp với con này cả.

5D mark II vẫn đẹp hơn nếu đủ sáng, hoặc setup light chuẩn.
Mình vẫn còn dùng eos 650d xa xưa.
@CH MINH TUE mình còn đang dùng 1100D này 😆
romero
TÍCH CỰC
một năm
Canon bánh trưng, tượng đài đã là dĩ vãng!
@romero Bánh trưng là dòng 1D, mình vẫn dùng 1Ds mark III đây 😃
romero
TÍCH CỰC
một năm
@tad diatone Hehe dòng pro đó của b có sẵn grip, mấy con dslr nica thì lắp grip vào con nào cũng là bánh trưng vuông hết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019