Chia sẻ cách thức cài đặt VPN vào router, sử dụng nhiều thiết bị tiện dụng hơn

Trung Dt
27/11/2022 16:59Phản hồi: 110
Chia sẻ cách thức cài đặt VPN vào router, sử dụng nhiều thiết bị tiện dụng hơn
Việc cài đặt được VPN vào trong một router sẽ giúp cho anh em sử dụng các dịch vụ bên ngoài lãnh thổ Việt Nam được dễ dàng hơn, nhiều thiết bị sử dụng hơn.

Trong khuôn khổ bài viết, mình chia sẻ cách thức để anh em có những bước chuẩn bị về phần cứng & những dịch vụ VPN dự định lựa chọn. Ở đây mình không đề cập đến việc anh em dùng VPN cho mục đích cụ thể là gì. Mình chỉ đưa ra một ví dụ cụ thể là những anh em đang sống ở Mỹ, khi về Việt Nam thì họ có nhu cầu sử dụng một số website không cho truy cập từ những Quốc gia khác.

Lựa chọn các dịch vụ VPN

Trước tiên, anh em cần chọn ra một dịch vụ VPN dự định sẽ sử dụng. Tạm không bàn về giá thì việc lựa chọn cho anh em một dịch vụ hoàn hảo là điều không thể. Việc chọn một nhà cung cấp internet trong nước đã đủ mệt rồi, trong khi mấy dịch vụ ở Quốc tế thì không phải ai cũng có cơ hội dùng.

Một số dịch vụ VPN tiêu biểu có thể kể đến như NordVPN, VPN Unlimited, ExpressVPN… Tuỳ vào bên cung cấp mà những dịch vụ này cung cấp theo dạng thuê bao hoặc trọn đời. Hiện mình đang dùng ExpressVPN do có một lần dùng thử miễn phí 1 tháng từ dòng máy tính HP. Giá của dịch vụ này ở mức khá cao: 99 USD / năm, trong khi VPN Unlimited mua 1 lần xài trọn đời. Anh em có ý định gắn bó từ 2 năm trở lên có thể lưu ý mức giá từ năm thứ 2 hoặc thứ 3 trở đi, sau khi đã hết ưu đãi.

Tham khảo các cài đặt VPN vào router từ các nhà cung cấp dịch vụ

Trước khi chọn dịch vụ để xuống tiền, anh em nên tham khảo những hướng dẫn cài đặt để sử dụng VPN trên các dòng router mà dịch vụ đó họ hỗ trợ.

Các dịch vụ VPN đều sử dụng những giao thức kết nối có sẵn như IKEv2, OpenVPN, L2TP. Gần đây, nhiều thiết bị đã hỗ trợ thêm giao thức Wireguard. Anh em cần tìm hiểu thêm có thể tìm kiếm thông tin trên internet. Hiện giao thức L2TP/PTPP đã có một số dịch vụ như NordVPN, ExpressVPN dừng hỗ trợ vì những công ty này lo ngại về yếu tố bảo mật.

Dựa trên những giao thức trên, mình có thể chia ra 3 dòng router hỗ trợ VPN tích hợp bên trong
  • Router dùng firmware stock: là những mẫu router đến từ các thương hiệu như TP-Link, ASUS, Synology… Điểm chung là người dùng có thể cài đặt kết nối internet thông qua VPN mà không phải can thiệp vào việc flash firmware (giống như việc như cài ROM cook trên smartphone)
  • Router dùng custom firmware: là những hệ thống cài đặt những hệ điều hành cho router như DD-WRT, OpenWRT… Mình đưa Mikrotik vào mục này luôn vì khả năng tuỳ biến tính năng cao, cài đặt được nhiều nền tảng khác nhau, bao gồm cả CPU x86.
  • Router dùng custom firmware của nhà cung cấp VPN: một số dịch vụ VPN đưa ra những firmware dành riêng cho một số dòng router nhất định. Ưu điểm của nó là việc setup dễ dàng, dù người dùng sẽ phải cài đè firmware nguyên bản, có khi dẫn đến việc từ chối bảo hành.
Mình thấy hai giao thức có thể dễ thiết lập trên những dòng router có firmware stock là OpenVPN và Wireguard. Trong đó, Wireguard có thể quen thuộc với một số anh em khi mà CloudFlare WARP+ có sử dụng giao thức này. Những nhà cung cấp như VPN Unlimited, Surfshark… có hỗ trợ Wireguard có thể cài đặt trên một số bản firmware stock của ASUS.

Lựa chọn tuỳ vào số tiền, mục đích sử dụng

Thực tế, việc có nhiều dịch vụ VPN và các dòng router dẫn đến việc những hướng dẫn đều có sẵn tại các trang web hỗ trợ dịch vụ VPN. Vì vậy trong bài viết này mình không hướng dẫn cụ thể cho một dịch vụ nào.
Tuy nhiên nếu anh em lười nhưng có điều kiện, một số nhà cung cấp như ExpressVPN bán hẳn một router cài đặt sẵn firmware chạy được dịch vụ của họ. Công việc của chúng ta khi mua về là nhập thông tin tài khoản dịch vụ, thiết lập Wi-Fi của router đó là dùng được.
Những router khi cài đặt VPN cần nằm dưới lớp mạng chính. Vì vậy, anh em có thể truy cập vào router này để sử dụng VPN mà không ảnh hưởng đến mạng chính đang dùng.

Quảng cáo

Về thiết lập nâng cao, anh em có thể lựa chọn một nền tảng custom firmware như DD-WRT hay Mikrotik. Việc thiết lập chắc chắn sẽ mất thời gian, thậm chí là cần những kiến thức để tìm ra lỗi khi chẳng may… cài đặt nhầm. Những router này có những thế mạnh về định tuyến, phân chia luồng dữ liệu cho những máy sử dụng. Thậm chí, router có thể phân định được những IP từ Việt Nam để không đưa những dữ liệu truy cập trong nước qua VPN.
Anh em có thể tìm hiểu những thông tin cài đặt như vậy trên YouTube, làm theo từng bước một hồi cũng sẽ ra. Nhưng trước mắt, chúng ta phải đi mua dịch vụ VPN cái đã.
Hiện tại, mình đang dùng ExpressVPN với router Linksys WRT32x, firmware custom của ExpressVPN. Từ đó, một số thiết bị như Apple TV có thể kết nối dễ dàng, không ảnh hưởng đến hệ thống mạnh chính.
110 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sài cái này thì có ẩn danh ip luôn ko b
riruan
TÍCH CỰC
một năm
@phamvietloi Cái đó tùy thuộc vào thằng cung cấp thôi b, nó có giữ clean IP hay ko. Mình hay check tại đây: https://whatismyipaddress.com/blacklist-check
Dùng dịch vụ đắt tiền thì reputation cũng cao hơn.
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
một năm
@toivaem986 Ẩn IP máy khách. IP máy chủ vẫn phải show ra để giao tiếp với thế giới internet chứ.
@galdaf Nếu thực sự muốn biết thì người ta vẫn biết, tùy vào công nghệ chống gian lận mà công ty sử dụng. Đổi IP mà không ẩn WebRTC thì nó vẫn báo là việt nam thôi, ví dụ thế chứ còn nhiều yếu tố khác.
dovanpho
ĐẠI BÀNG
một năm
@galdaf @galdaf: bạn nên remote đến 1 máy tính tại Mỹ (thông qua anydesk, teamviewer...) để làm việc , như vậy là chuẩn nhất. Dùng VPN vẫn có thể bị phát hiện, nếu công ty họ triển khai các giải pháp nhằm phát hiện (cty nhỏ thường không có).
Rốt cuộc chả biết đường nào mà lần, ít nhất có một vài ảnh cài đặt cho con bạn đang dùng
@nguoinoixa_2006 Mình làm theo hướng dẫn dưới đây

https://www.expressvpn.com/support/vpn-setup/app-for-routers-linksys/

How to Set Up ExpressVPN on Linksys Routers | ExpressVPN

Learn how to set up ExpressVPN on Linksys EA6200, WRT1200AC, WRT1900AC(S), WRT3200ACM, and WRT32X routers.
expressvpn.com
@nguoinoixa_2006 Lên site expressVPN nó có cả clip hướng dẫn mà.
Cách khai báo cho Router Asus

Mấy trận gần đây thấy VTV có vẻ tiếp thu. Bình luận tập trung vào diễn biến trận đấu nhiều hơn, không còn lan man nhớ bà lai nữa. Nên mình xem trên app TV360 của Viettel hình ảnh sắc nét, tín hiệu ổn định, không nhoè như truyền hình cáp. Nếu gặp BLV lan man dài dòng thì mình sẽ chuyển sang acestream có cả kênh FS1 cuhiep đang xem luôn. Trận nào mấy thằng hàng xóm cũng xem và ré trước thì đeo tai nghe bluetooth. Chấp hết. 😂
@maidng share cái link fs1 với bác ơi 😁
@christian08 chắc là acebongdabest 😃
Cục modem phải có cpu xử lí mạnh mới cân đc việc mã hoá mà ko làm ảnh hưởng đến tốc độ mạng. Trước xài thử openvpn trên con modem Xiaomi con mẹ nó từ 100mbps còn 10mbps nên dẹp luôn.
thaian91
ĐẠI BÀNG
một năm
@baotuan Bạn chưa hiểu ý mình rồi, Router nó lọc chứ mình có làm đâu mà khổ với chả dâm, cài đặt sẵn Router làm hết rồi.
@thaian91 Thì cũng phải config cái router chứ đâu tự nhiên router tự tách dc. Phải lấy dữ liệu về các dải IP của VN xong rồi bỏ vào bộ lọc chứ, các dải này nhiều khi lấy đâu có hết, trừ khi bỏ tiền ra mua. Rồi đến phần tạo bộ lọc, rồi định tuyến theo ý mình. Mấy cái code của script hay câu lệnh phải tự chỉnh sửa nữa chứ bê nguyên của người khác vào chạy dc méo đâu. Đó bác thấy có phải khổ dâm k!!!!??? 🤣🤣🤣🤣🤣 Nếu chơi vì đam mê thì cứ chơi thôi, còn chơi cho có thì mệt lắm
cctoti
ĐẠI BÀNG
một năm
@thaian91 Chào bác,
Bác có thể chia sẻ keyword để tìm hiểu vụ định tuyến phân loại trong nước với nước ngoài qua VPN không? Hoặc có link hướng dẫn ví dụ nữa thì hay quá
thaian91
ĐẠI BÀNG
một năm
@cctoti Đây nha bạn ơi, đây là tutorial mình copy từ topic Mikrotik bên diễn đàn Voz. Đây là bài hướng dẫn lọc lưu lượng quốc tế qua VPN
https://raw.githubusercontent.com/cuongdt1994/Mikrotik/main/Cấu hình lọc băng thông qua VPN
Nếu không được thì inbox cho mình
web thì xài hola , cả app luôn thì xài 1.1.1.1 dc rồi
Cười vô mặt
@Nhóc Bảo Mọi người thử trình duyệt Opera xem. Private tab + VPN free
Web/ app Android đều có, IOS thì ko rõ đã có bản trình duyệt tích hợp chưa (IOS cài app VPN riêng)
@hnguyen213 Hình như Opera Mini nó bỏ VPN rồi. Opera thường mới có
Tui thì để ý đa số anh em xài VPN chủ yếu hướng đến Nhật🤣🤣🤣
@Bão Xì Phố cho em xin ít tài liệu học tiếng nhật được không bác?
@Bão Xì Phố Hướng đến Nhật để xem phim anime hay kỹ xảo 🤣
@latoan339 Javhd pỏn . Net nhe bác
@latoan339 ý bác là xin code đúng k ?
Nó có bộ lọc các domain/Ip nào qua/ko qua VPN thì tốt
mạng gói cùi nhất xài VPN vẫn khá ức chế...tạm thời chưa có kế hoạch dùng. 😁
oracle free 2 VPS 1CPU 1GBRAM dùng setup VPN sài lai rai khá êm 😁 https://oracle.v1nh.com:943
Cười vô mặt
@nefertem Giờ đki mới khó như quỷ
Buồn ghê...
@loveleeyoungae đúng thật vậy , nó toàn báo thẻ sai thông tin , cloud ibm đăng ký còn chua hơn nữa
lazy0338
ĐẠI BÀNG
một năm
Kinh vãi
Thôi em đi ra
kurt80
TÍCH CỰC
một năm
Với bạn nào ít dùng VPN thì có thể tham khảo cách thuê máy ảo của DigitalOceans để tự setup mạng OpenVPN của riêng mình với giá chỉ khoảng 5€/tháng. Khi nào không xài thì tắt máy ảo thì khỏi tốn tiền.
@kurt80 digital oceans hình như vẫn tính tiền vps k sử dụng thì phải, các bên khác cũng thế, chỉ là cách tính khác nhau thôi
nt8x
ĐẠI BÀNG
một năm
@vqt907 các bên khác thì mình ko rõ, nhưng Azure và Google Cloud, AWS có Pay as you go. bác tắt máy ảo sẽ ko bị tính tiền nữa
kurt80
TÍCH CỰC
một năm
@vqt907 Có thể chính sách thay đổi từng năm thì mình không rõ. Nếu cần thì chơi máy ảo của Aws, Google thậm chí còn được free 12 tháng hoặc cho trước 300$ tiêu dần.
@kurt80 mất công setup mệt mỏi, mua 1 năm bên fastVPN chưa tới 10 đồng. mình xài cả năm nay thấy khá ngon
@vqt907 DO thì chỉ khi bạn xóa droplet đó đi thì mới ngừng tính tiền, còn shutdown thì vẫn tính.
ranchu
ĐẠI BÀNG
một năm
Phản động hay gì mà cần VPN nhỉ 😬
kurt80
TÍCH CỰC
một năm
@ranchu Đâu cần là phản động. Nhiều trang web nước ngoài chặn ip từ nước khác. Khi đó thì cần VPN mà.
@ranchu Phải là phản động mới có quyền ẩn danh, riêng tư trên internet???
@ranchu Mình từ nước ngoài nhiều khi muốn xem vài nội dung tiếng Việt trên Youtube hoặc site Việt Nam mà không xem được, phải VPN về VN mới xem được.
Mọi người xài VNPT về đêm tầm 10h trở đi có bị bóp băng thông không. Tối em xem youtube, download thấy chậm kinh khủng, chỉ bằng 1/5 lúc bình thương. Dù đã phản ánh rất nhiều với nhân viên lắp đặt, nhưng chả thay đổi gì cả.
@Haduong90 Bạn mang modem ra thẳng chỗ chăm sóc khách hàng, bảo hủy mạng là tự dưng khác ngay thôi.
Mình làm rồi.
@Alpaca Dễ Thương thế là đổi nhà mạng à bác ^_^
Biron
ĐẠI BÀNG
một năm
@Haduong90 chắc khu vực của bạn hơi đen, nhà mình dùng VNPT mấy năm nay càng tối lại càng max tốc độ =))
@Haduong90 Kiểm tra cho kỹ xem lỗi tại đâu. mình thấy 70-80% là do ngay đoạn wifi. Cắm dây vào router test chạy ầm ầm.
Mua 1 con wifi 2 băng tần về xài vivu ngay
@tethien để tối về mình thử đổi dây mạng và đổi cổng xem sao, nhà chỉ có 1 cái moderm kiêm luôn rounter thôi bác ạ.
Thank anh
Có xem được Disney+ với cái combo Linksys router + express-vpn ko ha Mod?
@Shigenobu Giờ 1.1.1.1 đã xem được luôn vì Disney+ có cho HK, Sing

Nên ExpeessVPN là chọn server nhiều nước hơn.
@Trung Dt ExpressVPN với NordVPN cái nào ổn hơn vậy anh?
Làm cái này thì ko coi đc TV qua OTT nữa, có thể định tuyến phân luồng nhưng khá rắc rối với ai tay ngang, nên thiết bị nào dùng thì cài app trực tiếp trên thiết bị đó mà dùng thôi
@Kall4Me Chơi Mikrotik tách biệt IPVN cho mấy dịch vụ đó. Chi tiết hướng dẫn em thấy YouTube có người đăng cách làm, có vẻ ổn.
@Trung Dt đâu phải ai cũng dùng loại thiết bị đó đâu bác, số ít ng mới chơi Mik
Mua con router xiaomi 3g về cài rom padavan (cài sẵn cũng có) tầm 500k. Chạy độc lập với mạng chính, là cách setup gọn và nhanh nhất với tay ngang

(chủ yếu là chk smartTV kết nối trực tiếp qua VPN)

Hoặc mua box android, sau World Cup giải trí khác
@quangphong.vqp Bạn hướng dẫn cụ thê hơn giúp mình với, mua router xong rồi cài vpn thế nào bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019