Chia sẻ góc bàn làm việc tại nhà

HungDB
29/8/2022 2:17Phản hồi: 71
Chia sẻ góc bàn làm việc tại nhà
Ngoài thời gian làm việc tại Công ty, mình cũng có thói quen làm việc tại nhà đặc biệt vào ban đêm, do đó mình cũng đã đầu tư khá nhiều cho góc làm việc tại nhà, sau đây mình xin chia sẻ một số thông tin về bàn làm việc tại nhà của mình nhé:

1. Bàn và ghế

• Bàn làm việc tại nhà của mình dùng thuộc dạng siêu to khủng lồ kích thước dài: 70cm, cao 75cm và rộng đến 180cm, khá dài và rộng, rất tiện cho mình vừa có thể để sách, vở trên bàn khi cần đọc hoặc ghi chép gì, bàn được làm bằng gỗ công nghiệp. Mình mua hàng thanh lý cách đây cũng 05 năm rồi (hình như lúc đó mua 100K). [​IMG]
  • Đây là video tổng quan về bàn làm việc của mình:

• Ghế mình dùng ghế văn phòng của Hòa Phát, ngoài khả năng nâng/hạ độ cao, ghế có thể ngả lưng khoảng 135 độ được mà chẳng khi nào mình dùng đến 😃, ghế khá bền dùng cũng gần 05 năm rồi mà chưa bị gì. Kê chân thật ra cái này mình tự đóng để kê màn hình mà sau khi dùng arm nên mình chuyển xuống làm kê chân, cũng rất tiện. [​IMG]

2. Màn hình, đèn màn hình và arm

• Màn hình mình dùng Dell U2415H vì nó có tỉ lệ màn hình là 16:10, full HD, nội dung khi xem chiều dọc về nhiều hơn khi so với các màn hình 16:9 còn lại, mẫu này hình như giờ ko còn sản xuất nữa. Kết hợp với màn hình là đèn màn hình của Baseus. Nhờ cái đèn này mà bàn làm việc mình sáng hơn hẳn, đỡ đau mắt khi nhìn màn hình. Tuy nhiên dòng đèn màn hình này cơ chế bám vào màn hình khá chặt và dễ mà hỏng màn hình (đặt biệt màn hình mỏng), các bác mua đèn màn hình của Baseus thì chọn dòng pro sẽ khắc phục được nhược điểm này hoặc chọn mua của Xiaomi nhé!
  • Cùng với màn hình là cái Monitor Arm NB F80, giá tốt, giúp bàn làm việc của mình nhìn gọn và hiện đại lên hẳn khi so với dùng chân màn hình thông thường. Tại công ty mình dùng 2 màn hình nên cũng dùng arm đôi 😄
man hinh2.jpg

3. Laptop và giá đỡ laptop

• Laptop mình dùng là MacBook Air M1 -8GB, 256GB, lý do mình chọn em nó là mỏng, nhẹ, đẹp, pin tốt, hiệu năng không khác nhiều so với MacBook Pro M1, còn trên công ty mình dùng Win. Dữ liệu giữa win và Mac mình đồng bộ qua Onedrive 1TB khá tiện. Sau hơn 01 năm sử dụng, thật sự Macbook Air M1 vẫn là sự lựa chọn sáng suốt của mình.
  • Đi kèm với con Macbook là 1 giá đỡ bàn nhôm, có thể nâng hạ độ cao, độ nghiêng rất thuận tiện, và mình dùng khi cần dùng 1 lúc 2 màn hình. [​IMG]

4. Bàn phím và chuột

• Về bàn phím mình dùng cả phím cơ và phím thường: Phím cơ mình thích dùng dòng custom vì tính tùy biến cao. Cái màu đen là Kit LK67 (đã full mode), keycap virtual war chery profile, Switch kết hợp giữa Gateron millky yellow pro và Aula leobog smart shaft đã thay lò (vì lò xo nguyên bản quá nhẹ), tất cả switch này mình đều tự lube lại mặc dù nguyên bản đã được prelube (lube lại gõ phê hơn nhiều). Ngoài ra mình còn 01 cái màu trắng sử dụng KIT Tester G68 (full mode), switch Gateron millky yellow pro và keycap profile DSA, con này mình đang rao bán, ai có nhu cầu inbox kín nhé 😀. Đợt sale 8/8 vừa rồi mình săn được em MXkey mini này, dùng kết hợp macbook M1 gõ quá ngon, mình dùng nó ở nhà, còn bàn phím cơ mình dùng cho PC tại Công ty.
  • Về chuột, sau gần 01 năm dùng magic mouse 2 thì mình đã chia tay em nó vì dùng quá mỏi tay, dùng quá 01 tiếng là không thể chịu nổi. Mình đổi qua dùng Razer pro click (thực ra mình trade con Magic mouse 2 lấy con này của 01 bạn trên chợ tốt). Razer pro click dùng với Mac M1 cực kỳ ổn định, không chập chờn như dòng Mx Master của Logitech. Mình dùng Razer Pro Click kết hợp với phần mềm Mac Mouse Fix (miễn phí) giúp tùy biến các nút bấm không khác gì Logitech Option của Logitech đâu các Bác và nhờ đó các thao tác vuốt nhanh trên Magic mouse mình đã chuyển hết qua Razer Pro Click dễ dàng, dùng cả ngày không mỏi tay nữa. Bác nào đang do dự mua Razer Pro Click với Mac thì chốt nhanh nhé. Ở công ty mình dùng con Mx Master 2S, con này kết hợp với Logitech Option trên Win chạy khỏi chê rồi 😀.

5. Phụ kiện khác

• Mình sài hub ugreen, với 3 cổng usb, 1 cổng HDMI, 1 cổng C. Mình chọn các loại cổng này vì khi màn hình chỉ có cổng Hdmi, nên khi ta cắm nguồn là hub thì ta có thể cắm 1 cổng này vào MacBook khi gập để dùng tương tự như màn hình có cổng C. Tuy nhiên sau khi các thiết bị ngoài (bàn phím, chuột) đều dùng bluetooth và cáp từ màn hình sang Macbook mình dùng cáp HDMI → type C nên hub này giờ mình cũng ít sài.
  • Ngoài ra mình có để sẵn các loại cáp type C, micro USB, lightning và 1 đầu cái USB tất cả đều sẵn nguồn được cố định trên một miếng dán của TOPK, khi cần dùng cổng nào để sạc thì mình rút cắm thôi. Góc còn lại mình để sẵn các cổng type C để sạc Macbook, Cổng HDMI để kết nối màn hình và 1 cổng type C để xuất ra màn hình.
  • Loa mình dùng loa Harmankardon onyx mini, con này trước mua điện thoại Samsung được tặng. Tai nghe mình dùng Beat Flex (mua iphone 13 được Topzone tặng), do Beat cùng nhà với Apple nên kết nối bluetooth với Macbook M1 rất ổn định, âm thanh ổn, mình còn dùng nghe nhạc khi chạy bộ.
  • Tương tư như Admin CuHiep, trên bàn mình cũng có 1 cái hộp to dùng để bỏ các đồ hay ít dùng, vì để gọn bàn làm việc thì những cái này mình cho vào hộp, khi nào cần thì lấy ra thôi, hộp to để đồ to, hộp nhỏ để đồ nhỏ. Các sợi cáp khác mình cũng hay dùng (cáp sạc đồng hồ, tăm nước) mịnh cuộn lại treo lên bảng nhựa, khi nào cần lấy dùng thôi.
  • Tại công ty thì mình được bố trí bàn làm việc chữ L, dùng 2 màn hình nên mình kết hợp với Arm nên rất gọn gàng, mình dùng bàn phím cơ Custom như đã nói trên, kê tay gỗ cùng với chuột Mx Master 2S tại Công ty. [​IMG]

6. Tổng kết

Đây là những chia sẻ của mình về các món đồ mình dùng cho bàn làm việc tại nhà và Công ty, phương châm mua hàng của mình là đáp ứng được nhu cầu đặt ra, giá và thương hiệu tốt. Với góc làm việc đẹp, bàn gọn gàng, đầy đủ sẽ giúp mình có hứng thú ngồi vào bàn làm việc hơn, làm việc hiểu quả hơn. Các bạn tham khảo, có câu hỏi gì để lại dưới phần bình luận, mình sẽ trả lời nhé!

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

71 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một trong những góc làm việc mà nhìn mình thấy quá ưng. Đẹp và gọn gàng quá bác ơi! Nhìn vào góc lv là thấy được truyền cảm hứng liền!
Yêu quá
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@nguyencaothangtp Cảm ơn bác nhiều nhé.
Cười mặt nồi
@HungDB cái bàn tự đóng ah bác,hic
Cho mình xin tên Giá đỡ laptop đi bác!
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@Wukoi Đây bác, trước mình mua gần 300K mà giờ giá lên rồi, ship nước ngoài về nhé. https://s.lazada.vn/s.X0SrA

​ MC Giá Đỡ Máy Tính Xách Tay LS515 Giá Đỡ Máy Tín...giảm đến 8%Giá chỉ ₫ 379.000Mua ngay tại Lazada!

giảm đến 8%Giá chỉ ₫ 379.000Mua ngay tại Lazada!
s.lazada.vn
shinii381
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hông thấy giới thiệu mấy cái cây ạ 😆😆😆
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@shinii381 giới thiệu mấy cái chính thôi bác ơi, cây trầu bà ak mà hehe
vietrung
TÍCH CỰC
2 năm
@HungDB ko giới thiệu cái túi... 😁
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@vietrung Đây bác: "Túi Đeo Chéo Chống Sốc Macbook Pro 13" TOMTOC (USA) H14-C01D - Black" giá 1.5 củ, bảo vệ cực tốt cho macbook.
Mình bổ sung chút thông tin về kết nối chập chờn của chuột logitech đời cũ, qua đời mới, đặc biệt là kết nối bolt thì đã ổn định hơn nhiều rồi.
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@Hạt mè bé xíu Mình kết nối Bluetooth thôi bạn ơi, không dùng receiver ak.
VũKotex
TÍCH CỰC
2 năm
Góc của mình huhu
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@VũKotex chất quá bác ơi.
@VũKotex sao giống Toàn Shinoda thế
Cười vô mặt
VũKotex
TÍCH CỰC
2 năm
Làm việc, chơi game, xem phim, ngủ.
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@VũKotex Nhìn như phòng của trùm bin Laden ak bác ơi
Cười ra nước mắt
@VũKotex Quả hàng chất nhất đặt cạnh màn hình đấy
tuankiet8
ĐẠI BÀNG
2 năm
@VũKotex Có quả ảnh nắm tay mướt quá
Xin link hình nền bác ơi, nhìn chiến quá
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@Ace of spades cái hình nào bác ơi?
@HungDB Hình nền xanh biển ấy bác
hoành tráng quá thớt
góc làm việc đã quá bác
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@-KhangThien- Cảm ơn bác, nâng cấp từ từ thôi bác, cần gì bổ sung đó thôi, đúng nhu cầu 😁 cái nào dư hoặc đổi thì lên chotot thanh lý :D
Ktv79
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình thấy giờ không nên mua hàng MX của Logitech.
Ở công ty không cài được option plus. Phế luôn.
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@Ktv79 Nếu công ty cấm cài phần mềm ngoài thì mình cứ dùng chức năng mặc định trên các nút của con chuột này thôi bác, cơ bản là cầm nó thích tay.
Ktv79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HungDB Không hẳn là cấm, mà là do cách cài đặt hiện tại của thằng Logitech option plus không cài được kiểu đấy,
nó phải có file cài offline như kiểu option thì cài nó dễ hơn không phải can thiệp nhiều.

Dùng nó mà không có option + thì phế 80% sức mạnh rồi còn đâu.

Vs cả giờ ko nên mua mx key full vs mx3S, vì 2 cái này dùng khác đầu thu, không nâng cấp cũng ko up bổ sung được cho nhau ms chối.
Dell hiểu logitech nghĩ gì khi làm unifying vs bollt không chuyển được cho nhau.
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@Ktv79 Mình không rõ bạn cài "Logitech option plus" lỗi gì nhưng mình đang cài cả "Logitech option plus" và "Logitech option" trên cả máy win và mac bình thường ak.
Uk hiện tại đầu thu của Logi đang dùng 2 loại và không được dùng chung với nhau được. Nhưng mình dùng bluetooth nên không quan tâm đầu thu này lắm. Máy PC trên công ty mình mua cái usb bluethooth về nên nó cũng nhận được bluethooth luôn.
Ktv79
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HungDB Hình như bạn chưa hiểu ý mình nói,
https://www.reddit.com/r/logitech/comments/v1r1r0/offline_installation_for_logi_options/
bạn vào link này đọc sẽ biết, vấn đề của người dùng thế giới luôn chứ không phải của cá nhân mình,
Mình thấy dùng đầu theo chuột nó sẽ ổn hơn bluetooth chứ,
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@Ktv79 "Mình thấy dùng đầu theo chuột nó sẽ ổn hơn bluetooth chứ" Hiện tại mình đang dùng Bluetooth thấy bình thường và không phải cắm receiver nên thấy khá ổn ak.
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
bàn mua ở đâu giá 100k ngon vậy bác
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@dra.long10 hàng thanh lý bạn ơi, lúc về chân bàn hơi vênh nên kiếm mấy cái chữ L về đóng lại, bàn này mua rẻ, vận chuyển hơi mệt thôi. Bàn này siêu rộng nên để đồ thoải mái lắm ak
Góc làm việc của bạn nom rất ưng ý, đồ đạc thì "chất" chỗ ngồi rộng rãi, bài trí rất đẹp. Ấn tượng!
Bạn làm nghề gì đấy? Có phải dân thiết kế đồ họa không?
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@GGDWW mình làm về CNTT (hạ tầng CNTT và ATTT) bạn ơi 😁
@HungDB OK bạn nhé
Bàn làm việc đẹp rồi
Zauzauu
ĐẠI BÀNG
2 năm
Gọn gàng, sạch đẹp quá bác. Nhìn cái thấy thích liền
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
2 năm
Ôi các hộp iP 😆
Còn của tớ đây bác
daidang
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HDD18HAMLONG đẹp quá có góc chụp chính diện không bác
tuankiet8
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HDD18HAMLONG xài ipad mini đúng không anh
tuannd30
TÍCH CỰC
2 năm
Đẹp và gọn quá bác, vẫn kết bộ phím chuột của bác
vn_soft
CAO CẤP
2 năm
Đẹp đấy b.
cho em xin thêm thông tin 2 cái bàn phím cơ nhỏ gọn của bác với. không chơi bàn phím nhưng thích loại nho gon va ko dây như vây.
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@phanhoaiphuong trong bài viết mình có để chi tiết đó bác
@HungDB Ý la mua o dau voi giá tầm nhiu bac oi
HungDB
TÍCH CỰC
2 năm
@phanhoaiphuong mua thì mua trên lazada/shopee thôi bác, mua từng thứ rồi build lên, bộ đen hơn 2tr, bộ trắng hơn 1tr ak

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019