[Chia sẻ] Rõ hơn về dòng ổ Samsung SM/PM mà anh em Tinh Tế rất thích, lưu ý khi mua

bk9sw
6/4/2020 11:8Phản hồi: 209
[Chia sẻ] Rõ hơn về dòng ổ Samsung SM/PM mà anh em Tinh Tế rất thích, lưu ý khi mua
Đợt rồi mình có trên tay con WD Blue SN550 hiệu năng/giá rất ổn nhưng nhiều anh em nói rằng tầm giá này xài Samsung ngon hơn, cụ thể là những con Samsung dòng PM hay SM. Bản thân mình cũng thường xuyên mua những con SSD này để xài trên hầu hết máy tính từ máy bàn đến laptop đang dùng. Mình chia sẻ thêm về dòng này như sau:

Dòng ổ SSD M.2 NVMe mà anh em nhắc đến như PM981, PM961 hay SM961 ... Tìm kiếm trên Google thì những chiếc ổ này có mạch màu xanh lá rất là đặc trưng và đây là một dòng ổ được gọi là Client SSD - những chiếc SSD được Samsung bán cho các đối tác sản xuất như các hãng làm laptop, desktop … để gắn sẵn trên máy trước khi bán ra. Anh em mua laptop Windows có trang bị ổ M.2 PCIe NVMe thì khả năng cao sẽ gặp phải những chiếc ổ dòng PM của Samsung, dòng SM cao cấp hơn thì thường thấy trên laptop gaming.

Và nếu anh em đã từng nghe đến dòng EVO hay PRO của Samsung thì đây chính là các phiên bản Consumer SSD của dòng PM và SM. Chẳng hạn như PM981 dành cho OEM thì 970 EVO là dòng dành cho người tiêu dùng bình thường, tương tự SM961 dành cho OEM thì 960 PRO là bản bán lẻ. Tuy nhiên, giữa dòng Client SSD và Retail như EVO hay PRO luôn có những khác biệt về hiệu năng bởi chúng hướng đến các đối tượng người dùng khác nhau và giá bán cũng khác. Trang bị về linh kiện có khi cũng không giống hoàn toàn giữa 2 phiên bản.

Vậy dòng PM và SM khác nhau chỗ nào?

PM = EVO = TLC
SM = PRO = MLC

Anh em chắc ít nhiều đã biết về 2 công nghệ bộ nhớ NAND này. TLC viết tắt của Triple Level Cell và MLC viết tắt của Multi Level Cell. Như tên gọi thì đối với công nghệ TLC NAND, mỗi cell nhớ sẽ lưu được 3 bits/cell trong khi MLC thì lưu 2 bits/cell. Anh em nhìn hình trên cho dễ hình dung, dữ liệu được lưu thành các bits với giá trị 0 và 1.

Trong số các công nghệ NAND thì SLC xịn nhất và cũng là đắt nhất bởi nó có chu kỳ ghi/xóa (P/E Cycles) cao nhất từ đó những chiếc ổ SSD dùng SLC NAND có độ bền cao nhất. Tiếp đến mới là MLC và TLC, kém nhất là QLC mới và biểu đồ trên cho chúng ta thấy sự nghịch đảo giữa một độ lưu trữ trên mỗi cell với độ bền, tốc độ và giá thành.

Đa phần ổ SSD ngày nay đều dùng công nghệ TLC NAND bởi chi phí rẻ và các hãng tham gia làm chip nhớ TLC NAND đều không ngừng cải tiến, tăng số layer và hoàn thiện tiến trình sản xuất, từ đó những chiếc ổ SSD giờ đây có giá dễ mua hơn bao giờ hết. Trong thời gian tới, những chiếc ổ dùng công nghệ QLC hứa hẹn sẽ làm thị trường SSD dậy sóng một lần nữa nhờ mức giá "bất chấp" với cùng mức dung lượng so với TLC.

Như vậy anh em đã hình dung được tại sao dòng SM của Samsung lại đắt hơn dòng PM, tương ứng là dòng PRO đắt hơn EVO.

Khi mua những chiếc ổ này thì cần quan tâm gì?

Nếu anh em mua dòng Samsung PRO hay EVO thì chẳng cần phải quan tâm gì sất bởi đây là những dòng SSD tiêu dùng, mua chính hãng bảo hành chính hãng. Tuy nhiên với dòng PM hay SM thì đặc thù nó là dòng ổ cho OEM và đồ cho OEM thì thường không có bán lẻ.

Quảng cáo

Mình cũng kiểm tra qua trang của nhà phân phối chính hãng SSD Samsung tại Việt Nam là AMC (Ánh Minh Cường) và trong danh mục sản phẩm của họ cũng chỉ có các dòng ổ EVO và PRO, không hề có dòng PM hay SM. Vậy nên mình nghĩ rằng những chiếc ổ dòng PM hay SM này là hàng xách tay, hàng dự án, hàng tháo máy, … nói chung không chính hãng.

Dù vậy, nhiều cửa hàng vẫn bán các dòng ổ này và bản thân mình từng đi mua, dùng vẫn ổn chưa hỏng cái nào và bên bán cũng cam kết bảo hành các thứ nên mình vẫn mua. Thêm nữa SSD về cơ bản khá là khó hư nếu anh em xài với một hệ thống ổn định về điện, máy bàn bình thường hay laptop thì không thành vấn đề. Thêm nữa theo trải nghiệm của mình với những chiếc ổ SSD của Samsung thì chúng bền thật và hiệu năng vẫn rất ổn định qua thời gian.

Vậy nên nói một cách công bằng, anh em thấy giá tốt và cửa hàng đảm bảo thì cứ mua. Nếu anh em muốn chắc ăn nữa thì có thể tới tận cửa hàng, lắp vào máy kiểm tra luôn tại chỗ.

Tiếp theo đó là anh em có thể dùng những công cụ sau để kiểm tra sức khỏe và hiệu năng của ổ. Mình thì thường dùng CrystalDisk Info hay AIDA64.

Chẳng hạn như mình đang xài ổ Samsung SM961 trên chiếc laptop HP. Dùng CrystalDisk Info kiểm tra có thể thấy tình trạng sức khỏe của ổ đang là Good, 99% tức tuổi thọ còn lại của ổ ước tính nếu so với độ bền TBW. Tùy dòng ổ và dung lượng của ổ mà thông số Terabyte Writen này sẽ cao hay thấp, dòng SM của Samsung dùng công nghệ MLC NAND nên độ bền cao hơn so với PM, mình nhớ không nhầm là TBW của phiên bản 512 GB SM961 này lên đến 1200 TB. Nếu lấy con số ở phần Total Host Writes là 9,875 TB chia cho 1200 TB thì được khoảng 0,8%, như vậy 99% là mức xấp xỉ.

Quảng cáo

Ngoài ra CrystalDisk Info còn cho biết các thông số như tổng thời gian hoạt động (Power On Hours) của chiếc ổ SM961 này là 4525 giờ ~ 188 ngày và số lần khởi động ổ (Power On Count) - thông số này thường sẽ lệch, nó có thể bao gồm số lần anh em tắt mở máy nhưng cũng tính luôn cả khi máy rơi vào trạng thái Sleep sau đó Wake.

Ngoài ra anh em có thể kiểm tra các thông số trong phần SMART bên dưới để xem có dấu hiệu gì bất thường không. Giá trị Raw Values này mặc định hiển thị dạng số HEX, anh em vào Function > Advanced Features > Raw Value chuyển sang DEC xem cho dễ.

Tương tự với AIDA64, anh em có thể vào Storage > SMART để kiểm tra các thông tin của ổ. Những con số của 2 ứng dụng này sẽ tương đương nhau và nếu có giá trị nào báo không bình thường thì anh em nên đổi ổ khác cho chắc.

Để kiểm tra tốc độ đọc/ghi tuần tự hay ngẫu nhiên của ổ thì anh em có thể dùng công cụ "thần thánh" CrystalDisk Mark. Đây là tốc độ của chiếc ổ SM961 trên máy mình, vẫn còn rất ngon nhé. Theo thông số từ Samsung, phiên bản 512 GB có tốc độ đọc/ghi tuần tự lần lượt là 3100 MB/s và 1400 MB/s, tốc độ đọc/ghi ngẫu nhiên là 330k IOPS và 280k IOPS.
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lehongxuan
TÍCH CỰC
4 năm
gì chứ SSD thì Samsung là bá nhất rồi. giá SSD bây giờ cũng rẻ nữa, cách đây 3 năm mua con 240Gb mất 3tr xót hết ruột 😆
simhoang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@p700i Mua optane về thì sẽ nhanh bạn. Còn thấy đắt quá thì mua mấy dòng cao cấp của samsung thấy đều ngon. Xem thông số IOPS càng cao càng tốt để mua
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@lehongxuan mình mua con 860 EVO 240GB cuối năm 2017 vì thấy giá nó giảm nhiều so với trước (khoảng 2,2tr), mình lười cài win lại nên bỏ vô tủ đến gần 1 năm sau mới lấy ra dùng và giá lúc đó nó chỉ còn 1/2
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
một năm
@lehongxuan Nó rẻ vì dùng công nghệ mới hơn nhưng tuổi thọ thấp hơn. Chứ có phải do bị bán phá giá đâu mà tiếc.

Đến nay là ra QLC rồi. Sắp tới nó ra 8 bit, 10 bit trên 1 ô nhớ thì còn rẻ nữa. Chắc còn 200k/ổ 1TB.
Lưu ý mấy con OEM này 1 số con chưa tương thích hackintosh. Nên ae có ý định mua về cài cần tìm hiểu trước. Cá nhân mình mua mấy con này ưu tiên các cửa hàng uy tín lâu năm như saiback or mmz, hư là đổi ko nói nhiều
@If you dont mind Mình cũng nghĩ nó cứ như sata nên mua con pm981a. Về nó không có ghi file được nên đành đổi sang 970 evo plus
@hunggh Do bạn cài chưa tốt hoặc máy không tương thích lắm thôi. Như con 840 g3 ghẻ của mình gần như đạt 99%
touskog
ĐẠI BÀNG
4 năm
@If you dont mind Ok thông tin bổ ích
@If you dont mind E cũng thấy khó hiểu đoạn này , cùng hãng cùng đời mà evo cài đc mà mấy c sm lại k cài đc
NUCErr
TÍCH CỰC
4 năm
Thường mấy con OEM thì chỉ được bảo hành 3 năm, mấy con phân phối chính hãng sẽ được bảo hành 5 năm.
@TK4.Helios Tuỳ theo ngân sách mà cân đối thôi bạn à. Nhiều người họ mua về để lưu phim, lưu game, thì họ sẽ chịu rủi ro để mua mấy dòng ko chính hãng. Nhiều người họ dùng lưu data quan trọng thì sẽ dốc hầu bao mà mua đồ chính hãng
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@TK4.Helios Ssd hư thì lấy dữ liệu sao? Hdd còn lấy đc
@TK4.Helios ssd hư thì dữ liệu bốc hơi hết chứ làm sao =)))
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
một năm
@ChipHero Nếu hư controller thì vẫn sửa đc. Còn hưu vật liệu ô nhớ thì bỏ.
Vul Tran
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quá ngon, dùng bình thường ko cần quan tâm lắm, rẻ là đc
em dùng SSD Samsung trên thinkpad nhưng là hàng OEM nên chả biết moden nào. Tốc độ chậm đi do chia làm 3 ổ .
SSD 1.png
@Istyle Cảm ơn bác!
kothich
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ragefighter Thế thì bạn nhầm mấy dòng 13 củ trở lên của lenovo đã có pm981 r bạn và máy thinkpad của bác kia cũng là pm981 bạn có thể tra google cái mã samsung mzvkv kia
TK4.Helios
TÍCH CỰC
4 năm
@Cao Thế Tài Ssd chứ, hdd thì nên chia để truy xuất theo phân vùng sẽ nhanh hơn
Năm ngoái mua cái ổ evo 970 500gb 6tr5 bây giờ còn 2tr8,cặp ram trident Z 5tr5 h còn 2tr ... xót hết cả ruột.
@@nh Phú đó là ram kingston kingmax lẹt phẹt thôi 1 cặp 8x2 gskil trident Z 3200 vẫn 2tr8 mà mới coi giá xong, tính ra giảm dc 1/2 so với lúc năm ngoái e mua rồi.
@boyngo1988 mua làm việc cày tiền thì kêu ca gì nữa.
tôi mua dùng hàng ngày mới xót ruột
khieuvpham
ĐẠI BÀNG
4 năm
@boyngo1988 mình cũng bị dính y như bác build máy xong nó xuống hết hồn
@boyngo1988 RAM Samsung B-die không lẹt phẹt đâu bác, vẫn ngon chán. Không RGB, không tản nhiệt nên rẻ vậy. Còn thích màu mè thì cứ RGB mà quất thôi
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Thông tin hữu ích👏
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn mod. Bài viết rất bổ ích. Mình mua cái pm981 tháng trước ở memoryzone. Lúc giao hàng nhận đc chỉ có cái ssd gói trong tấm nylon chống sốc. Lúc đó thắc mắc hàng Samsung mà sao lại k có hộp 😀
ChipHero
TÍCH CỰC
4 năm
@romeo88vn Mua mà ko tìm hiểu nó như nào luôn 😆)
Mình mua đc gần năm rồi. Giá lúc đó đang khá tốt, có tầm 900k/256gb
hunggh
CAO CẤP
4 năm
của e laptop thế này mà dùng cũng ko thấy khác máy bàn lắp intel 520 mấy 😁
Hieu123z
TÍCH CỰC
4 năm
@hunggh read random dc 50mb cơ ak, chắc sm981 r
@Hieu123z Không có sm981
hunggh
CAO CẤP
4 năm
@Hieu123z WD SN720 bác ơi
@hunggh Bác kiểm tra lại main hỗ trợ max không, mà để không max càng tốt ssd mát hơn 😆
Đang dùng PM981a, tốc độ ngang 970 EVO Plus. Rất đáng đồng tiền bát gạo.
mình đang hi vọng có so sánh giữa PM và EVO, vì trên bài có nói linh kiện khác, giá khác, nhưng rồi lại nói sang chuyện khác ?
@p.a.tuan Người dùng không hiểu biết nhiều thì cứ hàng chính hãng EVO mà chơi thôi bác, chơi hàng xt mà shop nó dở chứng không bảo hành cũng chẳng biết kêu ai
Nhiều man còn ko dùng hết tốc độ, cắm cổng vga thì max chặt 3GB/3GB :3 yêu luôn
theo lí thuyết thì QLC là kém bền và tốc độ kém nhất, nhưng giá nó lại rẻ nhất
mình muốn hỏi là mình có nên mua ổ SSD M2 PCIe 2280 Intel 660p [QLC] NVMe - 2TB để lưu trữ dữ liệu không ? mình chỉ để lưu và truy suất tốc độ cao thôi, không cần quan tầm đến việc ghi, xóa nhiều lần
haidnacitt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenthanhhieuthanson Mình dùng SSD cách đây tầm hơn 10 năm. Lúc đấy nó đắt bà cố, 3 củ hơn cho một con intel 330 120GB (dòng giá rẻ của intel rồi đó), chưa kể 3 củ lúc đó cũng có giá hơn 3 củ bây giờ. Suốt ngày ngắm nghía số ghi xóa. Sau chán không thèm để ý nữa, giờ nó vẫn chưa chịu chết. Đúng là SSD có tuổi thọ tính đc thật, nhưng còn lâu bạn mới sống với nó cho tới khi nó chết.
nhanbmt97
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenthanhhieuthanson nói là kém bền chứ người dùng bình thường cũng phải chục năm bác ạ.
@whisky_x Samsung QLC bảo hành 3 năm, còn Intel vẫn bảo hành 5 năm chính hãng bác nhé
Qsix
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay
SAMSUNG 980 PRO nghe bảo sắp ra hả các bác?
@leequan2012 Ra rồi chứ ko phải sắp, sắp bán thôi. Dùng PCIe 4.0, giá khá chua
Mod chia sẻ rất chi tiết nhưng vẫn còn thiếu làm nhiều anh em còn băn khoăn vãi, dòng PM vs SM của Samsung là OEm thì ngon cho đội windows lắm rồi, quan trọng là SSD thực sự khó hư nên cứ rẻ mà mua thôi, còn về NAND MLC là ngon nhất (vì h chả còn mấy SLC, đa phần SLC là đợi SATA 2 trở về trước), mình thực sự rất thèm và chim ưng mấy con PCIe NVMe mà dùng MLC, vì sao, vì đơn giản là cache nó full bộ nhớ, lấy ví dụ đơn giản cho dễ hiểu, con inteo 660P là QLC, dung lượng 1TB vs thông số từ phía intel là 1k8/1k8, thực ra chỉ có tầm đâu đó 25GB cache của SLC hoặc MLC thôi, hết 25Gb thì nó chậm rùa bò không hơn gì HDD, còn MLC thì ôi thôi, full cache nên cứ gọi là, nhớ không lầm thì SSD trang bị trên mấy con mắc book đa phần là MLC, nhất là dòng Pro, nên cũng mắc tại 1 phần.
@nvidiafanndth công nhân, trước thì macbook là MLC, sau này từ 2016 đổ về là TLC, tuy không phải lúc nào cũng copy file mấy chục GB (ak chẳng qua đó là bạn dùng vs nhu cầu cơ bản thôi), còn ở những nơi làm việc hardcore lq tới data vs dung lượng xử lý file nhiều thì nó là 1 câu chuyện khác, không phải ai cũng có tg rảnh để ngồi đợi sau khi hết cache đâu. TG là tiền bạc, lúc đó nó lại khác rồi.
@phuoc duong công nhận một điều cài win lên ổ hdd mà không biết fix lỗi fulldisk 100% thì đi nhanh hơn cả ssd, kinh nghiệm gặp nhiều con lap của bạn bè mới mua mà không biết xài tầm nửa năm đi con hdd 1TB haizz xót
@phuoc duong Nãy giờ chúng ta đang giải thích với nhau 1+1=2 và 2+2=4, toàn những thứ hiển nhiên :v
@nvidiafanndth ờ cũng công nhận, toàn giải thichs những điều hiển nhiên, cơ mà do ta đã biết, còn người chưa biết thì... @_@
thanhsc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Của em như thế này. cảm giác hơi chậm.
@thanhsc Tốc độ SSD phụ thuộc vào dung lượng ổ cững nữa. Vì vậy nếu dùng 256 hay 512 sẻ nhanh hơn ổ 128 nhiều.
@thanhsc Cảm giác chậm thì xem lại CPU và RAM thôi bạn ơi.

Tầm trên 500MB/s đã là ổn lắm rồi. Tốc độ có tăng thêm cũng ko cảm nhận được nhiều đâu. Mình có 1 con 256GB 970Pro và 1 con 500GB 860 EVO (2 con gần tương đương giá tiền) cài Windows 10 trên cùng 1 máy (2 mục đích khác nhau - gaming và work from home) thì thấy chẳng khác gì nhau.
thanhsc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nonut Vâng. chắc tại cảm giác thôi chứ sau khi lắp ssd thì nhânh hơn con hdd rất nhiều.
@thanhsc laptop ah? check lane pcie
Nếu so về p/p thì WD Black SN750 500GB với đồ Sam con nào ngon hơn nhỉ. Đang cần thay cho MBP 2015 mà nghe nói đồ Sam có dòng không tương thích.
@nnquangit đã bảo là so cùng phân khúc, thì đang so 1TB của Evo Plus vs 1TB của WD nhé. Nhìn kỹ lại đi.
nnquangit
TÍCH CỰC
4 năm
@phuoc duong GG miễn phí chú tự tìm hiểu đi. Không thì ở trên có cái link đó. Đọc, tìm hiểu trước khi phán. Comment với chú mệt vãi toàn phán trước rồi lại comment bổ sung thêm
@nnquangit Đang nói về p/p mà bạn?
nnquangit
TÍCH CỰC
4 năm
@Wolfrain Nếu nói về p/p thì dòng evo vẫn tốt hơn nhiều. Cái samsung nó được đánh "Amazon's Choice" là đủ hiểu. Dù hiện tại WD đang thấp hơn vì nó sale. Giá ở US

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019