Chia sẻ việc thay đổi yên xe máy: đẹp hơn, ngồi đã hơn

su béo béo
9/6/2021 8:7Phản hồi: 115
Chia sẻ việc thay đổi yên xe máy: đẹp hơn, ngồi đã hơn
Anh em Tinh Tế đã bao giờ thay hoặc đi đệm lại yên xe máy của mình chưa? Cá nhân mình nghĩ rằng rất ít người làm điều này. Mình vừa thay 1 cái yên khác cho chiếc Vespa GTS 300 Racing Sixties và nhân đây cũng chia sẻ với anh em về việc này luôn. Nếu như anh em thấy có gì chưa ổn có thể chia sẻ thêm với mình dưới phần bình luận nha. 😁 Đây cũng chỉ là ý kiến riêng của cá nhân mình thôi nha anh em.

Lí do mà mình thay 1 chiếc yên khác thay cho yên zin:
  • Ngồi đã hơn: lớp đệm bên trong theo như mình được biết là nệm KYMDAN cho độ đàn hồi tốt hơn.
  • Giúp chống chân cho xe dễ hơn: với yên zin phần đầu bị bè ra cho nên mình chống chân xe khó khăn hơn và đặc biệt khó khăn cho vợ mình. Chiếc yên mới được gọt gọn gàng hơn nên chống chân cũng khỏe hơn hẳn.
  • Hạn chế độ trượt khi bóp phanh: mình hay đi 2 người nên cũng đỡ thốn hơn nhiều :D
  • Nhìn đẹp hơn so với yên zin.

Chi phí cho chiếc yên này của mình là 750.000 đồng. Do mình là một người chạy xe nhiều nên muốn cái mông được êm ái và dễ chịu nhất có thể. Chiếc yên zin của mình mới dc mấy ngàn km thôi nhưng vì những lí do ở trên nên đã thay luôn.

Với một chiếc xe đã sử dụng qua nhiều năm rồi, phần yên sẽ bị bào mòn theo năm tháng và sẽ tạo ra những cảm giác khó chịu như: mút bên trong mềm đi, ngồi bị trượt,... Vậy nên anh em cũng có thể thay cho minh một chiếc yên mới sau nhiều năm sử dụng. Đi thay da lót mút lại theo như tìm hiểu của mình chỉ khoảng vài trăm ngàn đồng.

Anh em nào đã thay hoặc làm lại yên có thể chia sẻ cảm giác ở dưới nha :D

115 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple0508
TÍCH CỰC
3 năm
Cho xin địa chỉ đc k mod. Mình muốn đi thay cho con NVX mà do dự hoài
@Apple0508 mình mua hẳn yên mới cho Vespa đó bác ơi chứ không có cho dòng xe khác. Còn bth làm yên mình hay qua Phương Nam nếu có nhu cầu. PN mình có cái yên Winner V1 xài hơn 2 năm rồi vẫn ổn
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
Mình cũng độ Yên con AB 2013 ở Phương Nam - Nguyễn Chí Thanh Q.10 cách đây 5 năm, xài tới giờ vẫn rất ổn. Cảm giác yên độ êm hơn yên zin 5 lần. Yên zin của AB cực kỳ cứng, ngồi tầm 10-15p là ê hết mông.

Yên zin AB cực kỳ cứng, khó ngồi, ê mông.

Sau khi độ bằng lớp yên mới xong, ngồi cực sướng, massage cặp mông sau mỗi lần ngồi đi làm, đi chơi (30-90p) ngồi trên yên. Vượt qua ổ gà, sốc rất êm , cảm giác thoải mái hẳn mà phí khá rẻ.

Vote 1 vé cho Phương Nam.
@Apple0508 Nvx bác lên yên sh đó, ra tiệm phương Nam làm, mình là người đầu tiên chuột bạch cho tiệm hehe
embeut
ĐẠI BÀNG
3 năm
@alexnam HN mà có thì ngon nhỉ
vtkhang
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bọc lại là thượng sách rồi.
see022
CAO CẤP
3 năm
@vtkhang Đúng rồi. Yên xe Vespa vừa cứng vừa xấu. Ngồi ê hết mông
bighug
TÍCH CỰC
3 năm
@vtkhang Có bọc chống nóng ko ta
vtkhang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@bighug Mình nghĩ là nếu dùng da tốt bọc thì sẽ thoát hơi tốt, cũng dễ chịu. Ko biết có ai chế cái máy lạnh nhỏ dưới yên ko nhỉ?
Chào bác hàng xóm nhé !
Trông có vẻ ko có ảnh hưởng gì,thực ra nó ảnh hưởng rất lớn đến trải nghiệm chạy xe đó ạ.Ngoài ra nó còn giúp cột sống mình chuẩn hơn khi ngồi
Cho mình hỏi cái miếng nhựa sau tay dắt gắn vào bạn mua ở đâu thế, cái này giúp kéo dài yên xe Vespa ra ngồi cho thoải mái.
@Tweener Lob Của Givi bạn ơi. Cái đó để lắp thêm thùng để đồ.
@jay.ng33 Uhm mình biết, chủ xe hay mượn thùng xe con GTS HPE 300cc của đại ca Hiệp đi phượt.
@Tweener Lob haha, mình gắn cái đế và khung của givi đó bác. đi phượt không mượn được thùng thì mình sẽ dùng để ràng đồ.
roadland0203
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thực ra khi thay nệm yên thì mình hay tránh dùng nệm Kymdan. Như các bạn đã biết nệm kymdan có giá thành được coi là đắt hàng đầu trên thị trường. Do đó, việc có được 1 tấm đệm kymdan để cắt ra độ yên có từ 2 nguồn:
1/ Nệm đã dùng lâu (nếu không muốn nói là rất lâu vì nệm kymdan tương đối bền, họ bảo hành đến 20 năm). Chất lượng ko còn đảm bảo.
2/ Tế nhị hơn là đệm của người đã khuất, ko ai dám nằm nên họ bán lại giá rẻ.
3/ Giá luôn đắt hơn (vài lần) vì mang mác là Kymdan để đánh vào tâm lý người mua còn đúng kymdan hay không thì chưa biết. Tuy nhiênnnn, đắt chưa chắc đã tốt vì nệm cao su ko phải Kymdan đi nữa thì thường đắt tiền và bền nên khi thải ra thì chất lượng tương đối tệ, chảy nước ...
Các loại nệm khác giá rẻ nên khi thay thì giá cũng rẻ hơn và nệm mút rẻ nên đa số là hàng mới luôn. Khi nào xuống cấp thì thay sau, giá cũng rẻ. Nói rẻ vậy thôi chứ chờ nó xuống cấp cũng lâu à.
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@TT10 Rõ ràng, có cái yên xe mà cũng phải lo sợ. Trong khi họ lo sợ thì người khác xài bao nhiêu chiếc xe rồi vẫn ngon lành.
pkhanhq
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác cho mình xin địa chỉ bên bình thạnh này nha. Xin cảm ơn! @TT10
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@pkhanhq Bác search page Yên Nệm Cao Su là ra, bên Nguyễn Hữu Cảnh đấy, qua đó có cả kho nệm đã cắt lọc lại rồi cho bác xem thử coi nệm có nát đến mức gớm ghiết như mấy bác kia nói hay không 😆)
pkhanhq
ĐẠI BÀNG
3 năm
@TT10 Cảm ơn bác đã chia sẻ ạh @TT10
Hôm trước xem Tony Scooter cũng có quảng cáo yên xe này. Ở nhà có con Primeravera ngồi tầm 1h là hơi ê mông rồi.
@graphiclancer mình thay yên của bên Tony luôn đó bác ơi. Đổi yên zin lấy yên đó bù 750k hâhhaa
@su béo béo Thay yên zin Vespa = yên lô Tony rồi bù 750 😝😝😝 vậy yên zin này sẽ đi đâu ? Sao ko lấy yên zin ra Phương nam tạo dáng lại theo ý thích, hay làm lại dáng y cái của Tony lun á ! Chắc cũng đỡ dc hơn 750K , giữ dc da yên zin
@thuyhv_fpt Mình nghĩ cái yên zin bên Tony họ cũng làm thành yên cho người khác thôi. Cái form bên Tony họ cũng phải mất nhiều công sức để ra được, mình làm vậy sau ai làm cho mình chơi 😁
SG ra Phương Nam làm là ổn áp hơn chục năm nay rồi. Làm xong thấy hối hận vl tsao không đi làm sớm hơn. Chi phí cũng rẻ, hồi con EX150 thay đệm bọc lại 300k ngồi sướng gấp 100 lần cái yên theo xe.
Lợi BP
TÍCH CỰC
3 năm
@barrettroyal Phương Nam ở khúc đường nào vậy bác?
alexnam
TÍCH CỰC
3 năm
@barrettroyal mình cũng thay cho con Ex ở đây, 350k, bảo hành 6 tháng mà 3 năm rồi vẫn ngon 😁
Hai ông Vespa với Yamaha làm cái yên xe lúc nào cũng như tấm thớt. Trong khi xe Honda người ta làm yên bao đẹp, 2 tầng rõ ràng, con gái ngồi lên luôn tôn dáng. Thành thử xe con gái chạy thì 2 hãng đó muôn đời ế !!!
@khunghoang kinhte 2008 Doanh số tốt còn tuỳ thuộc mức marketing.chưa kể Honda nó ăn sâu vào tiềm thức ng VN.Ngoài ra thị trường VN chuộng Honda nhưng ở thị trường ngoại thì Honda cũng bình thường
Để mà so sánh tổng quan thì so sánh mỗi thị trường VN rồi đánh giá tổng thể thì có chủ quan quá ko???
@khunghoang kinhte 2008 tùy xe mà bạn, bạn so yên của janus và vision là biết ngay janus ăn đứt về yên. đây là 2 xe dáng nữ chạy.
@khunghoang kinhte 2008 hãng xe chiếm thị phần nhiều không có nghĩa nó tốt hơn, mà chỉ là khâu martketing nó tốt hơn thôi.
ChillaGuy
TÍCH CỰC
3 năm
@khunghoang kinhte 2008 Tui không nói xe nào bền hơn, chỉ biết phụ tùng Honda tràn lan chợ trời thượng vàng hạ cám. Trong khi đồ Yamaha và Suzuki hiếm hơn. Đủ hiểu nhu cầu thay thế cái nào lớn hơn ha.
Mr.Bad
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thay cho xe Wave được không bạn nhỉ 😁
@longvrbank được bác ơi, mang ra bọc da làm nệm lại được hết hehe
ồ hay quá, mình cũng muốn độ lại cái yên cho con Exciter của mình quá vì có lúc đi xa người ngồi sau khá mệt
Mtk2411
TÍCH CỰC
3 năm
Mình thay yên để chiều cao max thấp nhất khảong bao nhiêu anh ơi
@Mtk2411 bác có thể qua bên mấy chỗ làm yên cho ngta tư vấn làm cho bác. Mình nghĩ làm được nhưng lớp xốp mỏng đi thốn cờ him lắm bác ạ
Bác chủ thớt thay yên là đúng nhưng thay loại yên này thì bước đi này hơi sai lầm. Lý do thì thấy có người đã comment chi tiết bên trên.
bourne6372
TÍCH CỰC
3 năm
@Lubao8888 Cũ thì bị sao ? Sẵn bạn giải thích cho mọi người hiểu đi
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@Lubao8888 Giải thích nghe luôn bạn ơi mình không biết khỏi hỏi mình, mình chỉ là người muốn ngồi xe êm mông hơn thôi và đã làm đi mấy năm rồi và cảm nhận hài lòng, còn xe đâu mà làm tới 10 chiếc vậy bạn nhà mình đâu nhiều xe vậy 😃
TT10
TÍCH CỰC
3 năm
@Lubao8888 À mình ngồi coi thợ làm từng bước lấy mấy miếng đệm cắt ra để xé thử luôn và xác nhận là mấy phần nệm đó còn tốt và không phải là cũ quá nha bạn 😃
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
@Lubao8888 Biết thì nói, ko biết thì im mà nghe.

Đọc comment thấy bác tỏ vẻ hiểu biết, nhưng toàn chê bai chứ ko hề có 1 thông tin hữu ích hay cụ thể nào để chứng mình cho mọi người thấy kiến thức bác nói là đúng.

Nếu giỏi thì cứ chia sẻ ra đây cho mọi người cùng hiểu thay vì cứ nói suông!
Quan niệm độ xe của member tinh tế vẫn tít dưới tầng đáy, thay cái yên cho êm thôi mà làm thấy ghê.
Làm thấy ghê là làm gì cha? Ngta chia sẻ chứ mắc gì ông nội : )))) Chứ sao mới ở tầng mây như ông ? Lên bàn thờ ngồi hả hahaa =)))
@Lubao8888 Mấy bạn trên ko hiểu ý bạn nói và đang chờ bạn giải thích câu là dân làm trong nghề này, nếu là việc ko tốt thì nói ra để anh tránh cũng là 1 ý hay, thân
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
Dân VN mình hầu hết đều đi lại bằng xe gắn máy với cái yên zin rất cứng, ngồi ê mông.

Việc ae chia sẻ cách làm sao trợ giúp yên để giảm ê mông là điều quá tốt, mọi người đều ủng hộ nhiệt tình.

Nếu bạn có kinh nghiệm thì cứ chia sẻ, còn nếu không biết thì cứ dựa cột mà nghe. Tỏ vẻ ta đây nhưng cách nói hẹp hòi, cố chấp.
@Dark Infinity Có mỗi cái yên thì có mịa gì đâu mà nệm người chết blabla, êm là được. Giá tốt cũng được mà mắc cũng được. Miễn sao êm, may đẹp là ok. Toàn thứ tào lao không. Suy nghĩ nhiều vl.
Ở Hà Nội thì thay được ở đâu nhỉ? Yên xe wave mới bị rách, cũng đang tính thay ngồi cho đỡ hăm. =))
thegate
TÍCH CỰC
3 năm
To béo vậy mà ngồi ko đến chỗ đỡ lưng vậy, liệu lúc làm có tính đến đoạn đó ko nhỉ
@thegate đoạn đỡ lưng dành cho lúc chạy thôi bác ơi. Chống chân ngồi đó đó chắc pẹt háng hâhhaa.
Đúng là nên ra độn thêm Kymdan vào mà đi phượt xa mấy ông ạ, nhất là mấy ông đi Exicter, Winner, Raider đấy
MVA39
CAO CẤP
3 năm
@Maxken86 Tầm giá khoản bao nhiêu tiền bạn
bupbechanh
TÍCH CỰC
3 năm
@Văn Ân 1993 Bạn ra Phương Nam để hỏi giá cụ thể cho từng dòng xe, giá không mắc đâu mà cảm nhận sau khi độ xe sẽ cực kỳ phê luôn.

Mình độ yên con AB ở Phương Nam hơn 5 năm chạy rất sướng, cả người ngồi trước lẫn người ngồi sau đều rất phê. Đáng đồng tiền bát gạo cho giá trị và cảm xúc mang lại.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019