Chính thức: Sự kiện Microsoft Surface ngày 12/10

Pnghuy
22/9/2022 4:19Phản hồi: 46
Chính thức: Sự kiện Microsoft Surface ngày 12/10
Microsoft chính thức "hẹn hò" với người dùng vào một sự kiện vào tháng 10, cụ thể là ngày 12/10, lúc 10h sáng theo giờ ET. Surface Laptop 5, Surface Pro 9 và có thể là Surface Laptop Studio mới sẽ ra mắt trong sự kiện Surface lần này.

Surface Pro 8

Theo đó, toàn bộ dải sản phẩm đang có của Microsoft sẽ được cập nhật lên thế hệ vi xử lý Intel 12th gen mới nhất, đồng thời ra mắt Surface Pro 9 và Surface Laptop 5. Đáng chú ý, thônng tỉn rò rỉ cho biết Core i5-1235U và Core i7-1255U sẽ là 2 vi xử lý được sử dụng, nó sẽ cải thiện hiệu năng đơn nhân lần lượt đến 22% và 12% so với thế hệ trước.

Surface Pro 9 cũng được mong chờ sẽ có thêm một phiên bản nữa dùng SoC Arm - Snapdragon 8cx gen 3, hỗ trợ 5G và đây sẽ là phiên bản thay thế cho Surface Pro X trước đây.

Với Surface Laptop 5, vẫn chưa có tiết lộ về các vi xử lý AMD sẽ được sử dụng trong dòng máy này. Mọi năm, Surface Laptop luôn có một dòng CPU được AMD "thửa riêng" cho Microsoft để trang bị cho Surface Laptop Ryzen Edition.

Surface Studio 2

Tiếp theo là Surface Studio 3, lần cuối Microsoft cập nhật cấu hình cho chiếc máy tính AiO này là vào năm 2018 với thế hệ Intel 7th gen đã lỗi thời. Hi vọng chúng ta sẽ có thế hệ vi xử lý Intel mới nhất và GPU mới nhất của NVIDIA.

Cuối cùng là project Volterra, một bộ devkit Windows Arm được công bố hồi đầu năm nay vẫn chưa được bán ra hay Microsoft sẽ có một dự án gì với nó. Còn nhớ cách đây không lâu, Microsoft ra mắt công cụ Arm64EC (Emulation Compatible), một "Rosetta" phiên bản Windows giúp biên dịch các ứng dụng x86 cũ để những thiết bị Arm cũng có thể chạy được, mở ra một chương mới cho các thiết bị Arm, không còn tình trạng thiếu vắng ứng dụng hay phần mềm nữa.

Về lâu dài, các nhà phát triển cũng có thể sử dụng các công cụ này để dịch chuyển ứng dụng/extension/add-on... của mình từ x86 sang Arm64, cải thiện hiệu suất và tiết kiệm pin hơn cho người dùng Windows Arm.

Năm nay cũng là kỉ niệm 10 năm ra mắt Surface, vì vậy sự kiện lần này sẽ khá đặc biệt với chính Microsoft và người dùng, cùng chờ xem Microsoft sẽ mang điều đặc biệt gì tới người dùng.

Quảng cáo

46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iVintage
ĐẠI BÀNG
2 năm
cái ảnh đầu tiên đẹp thật. nó là máy thật với bàn phím dạng cảm ứng thì có khi lại hot
@noctunalguy Cần gì lâu thế, hỏi cụ hiệp nhé 🤣
luca_suarez
ĐẠI BÀNG
2 năm
@noctunalguy Công nghệ phát triển theo hướng tiện dụng cho người dùng bác ơi, chứ ko phát triển theo hướng nhìn cho đẹp =)) đến đời con cháu của con cháu cũng ko có cái máy như thế đâu
@luca_suarez Cái này chả ai khẳng định được tương lai sẽ ntn đâu. Cũng như chả ai ngờ thiết bị gập đã có thể thương mại hóa thành công sau n cái concept lẫn demo 😆)))
@cupid.ict.hut Thôi lạy =))))))
hóng mỗi cái project volterra, nhưng sao ko làm thiết kế vỏ ngoài bằng nhôm nguyên khối nhỉ, vừa thẩm mỹ cao mà tản nhiệt cũng tốt hơn hẳn nhựa tái chế
hoangduycc
TÍCH CỰC
2 năm
@minhchien0207 làm vậy cho chi phí sản xuất tăng ha gì
nó có phải sản phẩm thương mại đâu, hiện tại chỉ gửi cho dev thôi mà
@hoangduycc thì mình là dev mà, nên mới hóng dòng sản phẩm đó 😁
Thích dòng Pro X, Microsoft sẽ chuyển ARM sớm khi các nhà lập trình chuyển đổi
Cơ cấu và thị trường lớn nên chuyển đổi kô dễ và nhanh như Apple
Theshy114
TÍCH CỰC
2 năm
Microsoft làm phần cứng đẹp nhưng độ bền và thực dụng thì rất chấm hỏi. Dùng surface laptop dc 2 tháng bán vội vì phần để tay quá dễ bẩn, sang surface pro 5 thì đi màn, chính thức hết duyên với surface luôn
supersheep
TÍCH CỰC
2 năm
@ramcho Surface hỏng đầy ra. Nếu không hỏng nhiều thì lượng người dùng chắc chắn rất đông. Nhưng nói chung SF rất nhiều lỗi, đjăc biệt cực kỳ khó sửa 0/10 ifixit.
@Theshy114 đồng ý cái vụ mấy con sf lỗi cực nhiều. mình xài sf laptop 3 thì lỗi màn hình bị điểm chết rồi tối góc. đang định đổi lên laptop 4 thì lên reddit cực kỳ nhiều bạn bị vỡ màn khi không làm gì cả. lỗi bản lề trên sf lap 4. h sf lap 5 ko biết lỗi gì nữa đây
Theshy114
TÍCH CỰC
2 năm
@ramcho Ông thử ra mồ hôi tay nhiều rồi dùng mấy con sf laptop bọc vải xem có bẩn không, bênh khôn lên hãy bênh
nquangthanh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Theshy114 Mình từ hồi xưa dùng surface pro 4 mãi, 2 năm trời không một lỗi dù là nhỏ nhất. Chắc mình hên. 😁 Đến tận khi chuyển cho người khác vẫn thế :D
Còn surface laptop mới dùng, để xem có bẩn không nhé, chứ dùng hơn tháng, cho cả con chơi game chưa vấn đề :D
Surface Laptop 5 viền mỏng lại, chip AMD thế hệ mới nhất, trackpad có haptic feedback là tuyệt vời
PRO X màn,pin ngon,thiết kế quá đẹp nhưng cái quan trọng nhất lại như lìm. đó chính là con chíp. Hóng chíp mới mạnh hơn.
Bủ Nô
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hondacodon287 Máy đẹp, mấy ông trong công ty kẹp nách máy surface đi họp nhìn đúng gọn gàng sạch sẽ luôn.
@Nguyễn Dương 1610 Nó nhẹ nhàng b ạ. Kể cả con sur laptop cũng nhẹ. Chỉ dòng sur book là thấy nặng nhất. Mà dòng sur pro Mỗi tội bàn phím bọc vải kinh lắm sài lâu phải thay bọc vải bác ạ.
Bủ Nô
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hondacodon287 Bản 13 hay 15 vậy bác? Ở ngoài nhìn viền dày nhiều không?
@Nguyễn Dương 1610 13 bác ạ. ko dày lắm đâu b. Cơ mà muốn mỏng phải chơi Pro 8.Pro X
Windows giờ đã quá già cỗi rồi, rồi cũng giống như Symbian bị hệ điều hành của Apple thay thế thôi, MS càng ngày càng đi xuống giống như Facebook
@centernc Đi đâu cũng thấy dấu vết ông này 😆)
iamsahn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@FlewOverTheCuckoo'sNest nghi nó là con bot của tinhte thôi bác ơi 😃)
bongngo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lúc nào doanh nghiệp chuyển sang ARM thì mới bắt đầu ok được
tinhdg
CAO CẤP
2 năm
Trong thế giới laptop chỉ có Surface là cạnh tranh sòng phẳng dc với Apple về thiết kế và build, mỗi tội MS không sản xuất dc chíp mà phải dùng của intel, kể ra chuyển hẳn sang AMD thì tốt hơn, ít nhất AMD tối ưu pin tốt hơn intel nhiều.
Phần mềm thì window 11 bây giờ rất nuột, tiện ích ăn đứt macos
Giờ chíp chờ ông Quancomm thì không ăn thua vì chíp di động là thế mạnh mà còn đuối nói gì sản xuất chíp cho laptop
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 năm
@tinhdg Tối rất thích surface pro nhưng sẽ tốt hơn mát hơn nếu hãng có phiên bản chíp AMD 😔
@VNPT001 mô phật 🙄 ngon 😂
VNPT001
TÍCH CỰC
2 năm
@╰‿╯ với nhu cầu của mình thì là vậy. có gì ko ngon thì bạn cứ nói thử xem đúng ko
hoangduycc
TÍCH CỰC
2 năm
@tinhdg thiết kế và build của MS không hề bằng Apple đâu
một người dùng surface cho hay
Zhyper
ĐẠI BÀNG
2 năm
Các bác cho hỏi con surface pro sao Ko có bản amd nhỉ , rõ ràng hướng tới tính đi động cpu amd tiết kiệm điện hơn
@Zhyper theo mình nghĩ là do cái vụ cảm ứng trên mấy con chip amd nó hay bị lỗi hay sao á. con sf pro hướng đến sử dụng dạng tablet hơn là dạng laptop. nhưng trong cái này hình như mấy con amd lại ko tối ưu bằng intel.
Mong chờ Surface Laptop 5 nhất, hy vọng viền màn hình mỏng nữa là ngon nè 😉
tuana1191
ĐẠI BÀNG
2 năm
3 năm dùng SF Laptop, chắc đã tới lúc lên đời em nó rồi 😁 1 con máy quá tốt cho ng làm văn phòng như mình
ChuoiNo1
TÍCH CỰC
2 năm
Hy vọng surface pro 9 có sự nâng cấp thêm chíp AMD chứ intel vẫn nóng quá
quá là đẹp luôn .
Hy vọng Surface Laptop viền mỏng hơn, màn Oled.
hoangduycc
TÍCH CỰC
2 năm
@SoGetSu và bỏ cái cảm ứng ra
chả biết nó có tác dụng gì luôn
Hóng
Liệu có con nào lắp 8cx ko nhỉ
Jero.xgo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua pro8 já ở đâu tốt và hậu mãi ok các b nhỉ

Xu hướng