Chụp mẫu lang thang ngoài vỉa hè

starnt
27/3/2014 3:46Phản hồi: 46
Chụp mẫu lang thang ngoài vỉa hè

Cũng như các địa phương khác, Sài Gòn có vài địa điểm chụp ngoại cảnh mang tính "ngầm định" như các công viên: Tao Đàn, Lê Văn Tám, Thảo Cầm Viên, Lê Thị Riêng, hay những địa điểm quanh Q1 nhà hát thành phố, nhà thờ đức bà ….

Thực tế Sài Gòn còn có quá nhiều cấu trúc hay mà ta nhìn thấy ngoài đường, chỉ cần gửi xe và tấp vào đâu đó là ta có thể có những góc ảnh với hậu cảnh tương đối mới, thay đổi liên tục. Dĩ nhiên với thời tiết nắng nóng thì việc chụp này khá tốn mồ hôi (theo nghĩa đen) nhưng sẽ đem lại hiệu quả mới

Vừa rồi có một cô bạn nhờ tôi chụp vài cảnh "bụi bụi" ngoài đường và tôi chợt nhớ ra kiểu chụp lang thang như vậy mà cả năm rồi chưa "tua" lại - khoảng 1-2h là cũng có một bộ ảnh vừa bụi lại vừa ... khói 😃

Chọn địa điểm loanh quanh cafe Tinh Tế, tôi dự kiến chụp ở ven đường nhà thi đấu Phú Thọ và trước Parkson Flemington Lê Đại Hành,

Gửi xe máy 3 ngàn ở Phú Thọ, nhân tiện đánh lẻ vài kiểu trong sân và y như rằng, chỉ một lúc sau là các anh bảo vệ ra nhắc nhở và phải đi ra 😃 có lẽ phải trả tiền sân bãi mới được làm gì đó ở trong, đành chịu vậy

TMH_5681.JPG TMH_5698.JPG

Bờ tường rào luôn là một hậu cảnh thú vị,

TMH_5710.JPG TMH_5721.JPG TMH_5742.JPG

Kể cả nơi chờ xe bus

TMH_5731.JPG TMH_5739.JPG

Đi lòng vòng vẫn là bờ tường nhà thi đấu

TMH_5753.JPG TMH_5754.JPG TMH_5761.JPG

Tiếp tục gửi xe ở tầng hầm Parkson và ra trước cửa làm ít tấm trước khi nắng tắt

TMH_5777.JPG TMH_5782.JPG TMH_5790.JPG TMH_5793.JPG TMH_5796.JPG TMH_5800.JPG TMH_5810.JPG TMH_5814.JPG

Quảng cáo

Đơn giản vậy thôi, ta sẽ có một vài tấm hình lưu niệm vui vẻ tại Sài Thành.
(Hình chụp bằng Nikon D800 với Nikkor 85mm 1.8G chụp ưu tiên khẩu chủ yếu để ở f1.8 - có một người trợ giúp hắt sáng)
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ảnh đẹp quá 😁 bác cho em hỏi bác chụp bằng lens gì mà có thể xóa phông ảnh toàn thân như vậy với ạ ? cảm ơn bác trước ;)
@rino1993 Đã bổ sung thông tin ở trên.
Đây là một trong những lý do mình chưa mua ô tô.
Còn lý do chính là chưa đủ tiền! 😃
tk2041990
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khẩu 1.8 mà sao không bị xóa phông mù mịt ta 😃
@tk2041990 Còn phụ thuộc vào khoảng cách giữa mẫu vs nháy nữa chứ b 😁 Ở tiêu cự 85mm muốn chụp toàn thân như mấy ảnh phía trên (trên ff) thì cũng phải đứng cách 4~5mét :D thử bắn chân dung or headshot thì xóa tòe loe ngay :D
Thường thường chụp ba cái kiểu đó thì nên ra tiệm cf có view đẹp, hoặc nhà nào có dàn hoa kiểng, tường, sân, cổng đẹp thậm chí chụp ở cf Tinh Tế là đc rồi. Kiểu j thì cũng xóa phông... Phí cả công đi.
Nhiều lúc tiếc công em đẩy lên f8 chụp cho bõ ghét.
Kéo lên kéo xuống để tìm kiếm vẻ đẹp bí ẩn của em nó mãi mà ko thấy
Phong cách đàn ông có lông ở nách
Ảnh rất trong, e đang tập mà chưa được như anh, chụp xong thấy nó cứ mờ mờ sao đâu
@thientuan83 Bác @starnt ơi, mấy ảnh này mình có qua Lightroom hoặc PTS chứ ạ ?
ý em là có chỉnh WB, Expose, clarity...hay không ạ ?
@black & blue Hình như có 2 hình cuối là không chỉnh gì, còn lại đều qua hậu kỳ LR ít nhiều.
Nói chung là người cầm máy phải có ý tưởng, mẫu phải biết điệu và chịu diễn. Máy và lens tương đối khá, yêu cầu phải xóa phong tốt.😃
Ảnh chụp đẹp quá :x
Ảnh đẹp quá bác Thanh ơi, e thì hay đi lang thang tầm 4-5h chiều thôi, vì không có người cầm hắt sáng
1 chút không liên quan: mẫu cũng chịu khó thay đồ ghê, mà hình như cái áo màu trắng mẫu mặc mấy pic cuối đang là mốt bây giờ thì phải, thấy đa số em nào bây giờ cũng mặc kiểu ấy 😁
@Tobbi Thay có 1 lần thôi mà, khu bể bơi Phú Thọ 😃
@starnt ý em nói là thường e thấy chụp trong 1 buổi, hiếm có mẫu nào mang đồ theo để thay đó bác 😁
@Tobbi Anh đã dặn trước rồi, thế nào cũng có chỗ thay đồ - nên mang thêm 😃
em phải bỏ ra 3p để đăng nhập vào và like cho bác ạ. vì thấy Phú Thọ quê em.kk
@bigboy3012 Ha ha ha , yêu quá 😃
@bigboy3012 đây không phải Phú Thọ quê bạn đâu, đây là Quảng Nam - quê của mình, mình rất chắc chắn vì đã về quê nhiều lần rồi =]]
myhang79
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hy vọng 2 năm sau em chụp được như vầy. 😃
Bác lại làm e thèm 85 ^^. Ảnh đẹp quá bác e kết nhứt pic cuối. 85 g và d nên rước em nào cho ku d90 ạ
@ldtruong Dĩ nhiên là G,
Chụp xoá phông thì chỉ cần nền ánh sáng dịu, mầu sậm và mẫu ở vị trí có áng sáng đẹp buổi sáng là hình đảm bảo đẹp !
@thanhminh0806 Uhm, bài này đang nói về đi lang thang tìm cái nền đó 😃
@starnt Bác Thanh ơi, em có inbox fb cho bác rồi đó, bác check xem nhé 😁
Mấy hình bác chụp đẹp quá... thèm thèm. Em chả biết gì về hình ảnh và máy ảnh, thấy cũng thích thích chụp hình (thích thôi chứ chưa mê) nên cũng vừa tậu một em NEX-3N (nhu cầu chủ yếu là chụp hình chân dung và lưu niệm). Lên mạng nghiên cứu đủ thứ mà khi bấm thử vài phát thấy chả khác gì chụp bằng điện thoại í... híc.
@nhunhien89 Đầu tiên hãy tìm đọc các tài liệu về nhiếp ảnh cơ bản,sau đó tìm hiểu về body Nex, tiếp theo xem đang có ống kính gì...
Mẫu đẹp lắm nhưng rất tiếc minh ở trên núi không có cơ hội chụp mẫu ở phố.
max5800
ĐẠI BÀNG
10 năm
cho em hỏi lens Nikkor 50mm 1.8G chụp được như tấm này không.con Nikkor 85mm 1.8G nhiều đạn quá
@max5800 Gần bằng,

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019