CPU luôn max speed, dù cpu load chỉ 2-4%

kayashi
22/4/2020 18:38Phản hồi: 17
CPU luôn max speed, dù cpu load chỉ 2-4%
Chào mọi người,
Em đang xài win 10 bản 1909.
Trước đây khi không xài CPU thường giảm còn 800 Mhz, nhưng không hiểu sao mấy hôm nay luôn chạy ở speed cao 4.2 đến 4.7 Ghz, dù máy không làm gì, CPU load thì báo chỉ khoảng 2-4%.
Có bác nào bị tình trạng này không, xin chỉ giúp em với.
Em cám ơn
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Quân ITz
TÍCH CỰC
4 năm
thì load ít mới max speed chứ bạn, hoàn toàn bình thường ko có j hết (thắc mắc j hỏi chị gu gồ, mà mua con i9 9900K về mà ko có kiến thức kĩ càng hả bạn @@, con này là thuộc hàng top rồi nên đừng nghĩ đến chuyện full load nếu ko chơi game cực nặng 😆))
kayashi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quân ITz bác hiểu sai ý em rồi ạ.
ý là bình thường khi không làm việc, cpu hay hạ về xung cơ bản khoảng 800Mhz hoặc nhảy lên nhảy xuống 1 -2 Ghz gì đấy.
Tự dưng mấy hôm nay em lại thấy nó luôn chạy ở xung cao 4.2-4.7Ghz dù không làm gì, CPU load nó cũng chỉ 2-3% nên em mới thắc mắc.
Quân ITz
TÍCH CỰC
4 năm
@kayashi bác kiểm tra có pm nào chạy ngầm ko, và kiểm tra nó boost trong bao lâu, check temp luôn, nếu temp bình thường, và khoảng vài giây tụt xung thì k sao. Mik đoán khả năng cao là do bản cập nhật win 10 vì dạo này nó khá nhiều lỗi
kayashi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quân ITz Mình cũng đoán do bản cập nhật Win nó làm kiểu chạy hight performance mặc định để tối ưu cho lap mà nó cắn qua PC. Em thì không có cài thêm gì, Bios cũng để nguyên.
Em kt thì không có phần mềm ngầm, em ngồi phòng máy lạnh, xài tản nức nên nhiệt độ cpu thấy khá mát, loanh quanh 4-50, chơi game hay gì nặng thì nó mới lên tầm 70. Nó chỉ tăng xung cpu lên cao thôi, chưa cpu load thì vẫn ít 2-4%. Có người nói kiểu như trạng thái chờ sẵn để chạy cho lẹ, hơi hao điện tí thôi. Em cũng không biết là sao @@ cũng muốn cài thử lại Win xem sao mà nghĩ tới chuyện down và cài cả đống driver với soft mà ngán ngang 😁😁😁
Quân ITz
TÍCH CỰC
4 năm
@kayashi V thì ko sao đâu tăng lắm 20k tiền điện 1 tháng
kayashi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Quân ITz Vậy thì ổn bác 😁
Đừng chọn chế độ High performance trong Power Options nhé, nó sẽ ép cpu luôn chạy max xung. Chỉ cần để balance thôi, khi nào chạy tác vụ nặng thì cpu mới lên mức xung cao.
kayashi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@NDL98_107 mình xài PC bác, power vẫn để balance.
bvateam
TÍCH CỰC
4 năm
mình thấy vậy mới là bình thường, trước đó máy bạn có vấn đề nó mới drop xung xuống 800Mhz. Chỉ cần nhiệt độ ổn định là được
kayashi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RiCare Cám ơn bác, mò bên voz thì các bác nói này nó như nằm chế độ stanby, chờ sẵn chạy cho lẹ, chứ ko như vụ full load 100% nên không sao, em kệ nó luôn 😁😁😁
RiCare
TÍCH CỰC
4 năm
@kayashi Stand by là chế độ tắt màn hình , chuột bàn phím thì liên quan gì nhỉ ?
RiCare
TÍCH CỰC
4 năm
@RiCare Chế độ Turbo Boost mới đúng nhé
kayashi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@RiCare Em quen miệng standby theo nghĩa đen là chờ sẵn, chứ ko phải standby là chế đooj tắt chờ của máy tính bác ơi 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019