[CSKN] Smartphone dành cho người lớn tuổi cần thiết lập những gì?

zyzy1908
26/10/2018 12:22Phản hồi: 100
[CSKN] Smartphone dành cho người lớn tuổi cần thiết lập những gì?
Như tiêu đề, hôm nay, mình muốn chia sẻ một chút những thiết lập, cài đặt mà mình hay áp dụng trên điện thoại của những người lớn tuổi, người già như ông bà mình. Bởi khác với người trẻ, người già tiếp xúc smartphone giống như cũ và mới giao thoa, khoảng cách lớn thì rất dễ có nhiều vấn đề nảy sinh. Cũng vì lí do đó mà có nhiều ông bà lớn tuổi vẫn không thích dùng smartphone vì cảm thấy "chọt chọt" thật phức tạp, thôi bấm cái điện thoại cục gạch cho rồi.

Tất nhiên, những chia sẻ của mình cũng chỉ là một chút kinh nghiệm cá nhân nhỏ. Anh em nếu có kinh nghiệm hay mẹo gì nữa thì mời chia sẻ và cùng đóng góp thêm. Với mục tiêu giúp người lớn tuổi không còn nghĩ rằng smartphone là gì đó quá xa cách.

Trước tiên, khi đưa điện thoại cho người lớn tuổi, hãy luôn nhớ cài đặt ngôn ngữ của máy lẫn bàn phím đều là Tiếng Việt. (trừ ngoại lệ, ông bà "anh" thuộc hội giỏi English ạ).

Thứ hai, nhớ bật % pin. Một số máy bây giờ bị "giấu" nhẹm cái phần trăm pin ở mục khác, không phải mục pin. Đôi khi, chúng ta còn phải tìm đỏ mắt, vậy nên nhớ tìm bật sẵn cho người lớn.

Thứ ba, trong cài đặt hiển thị vẫn thường có tuỳ chọn tăng kích cỡ chữ. Lập tức vào đó điều chỉnh cho phù hợp với mắt nhìn của người lớn tuổi.

Thứ tư, đơn giản nhất là bật chế độ đơn giản trên điện thoại. Chế độ này sẽ giúp icon to hơn dễ nhìn hơn, lượt bỏ các ứng dụng rườm rà mà người lớn tuổi ít khi dùng, giao diện đơn giả, dễ sử dụng hơn. Đa số smartphone hiện nay đều có, thậm chí có thêm chế độ trẻ em.

Thứ năm, nếu lỡ chiếc smartphone của bạn không có chế độ đơn giản thì làm sao? Câu trả lời là hãy tự tải về launcher dành cho người lớn có rất nhiều trên cửa hàng ứng dụng như Necta launcher, Wiser launcher, Big Launcher... Chỉ tiếc là những giao diện này chủ yếu Tiếng Anh.

Ngoài ra, anh em cũng có thể lưu ý về việc cài sẵn số điện thoại khẩn cấp trên điện thoại của người lớn tuổi và hướng dẫn họ cách bấm gọi khẩn cấp để đề phòng một số trường hợp. Tuy nhiên, theo cá nhân mình, mọi người khi hướng dẫn người lớn tuổi dùng smartphone, điều quan trọng nhất là nên từ từ, đừng vội, đừng nói quá nhiều một lần để khiến họ bị ngộp và cảm thấy phức tạp quá. Bạn nên từ từ thôi, từng chút, có thể đơn giản hôm nay chỉ là gọi điện thoại, mai thêm gọi viber, hoặc khi người lớn bảo muốn xem/ muốn dùng gì thì mình hãy hướng dẫn tiếp. Cảm ơn anh em.
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Android cơ bản và các bản Mod của các NSX khác nhiều tiện dụng và tiện ích cho người sử dụng là người trẻ, thanh thiếu biên. Nhưng lại là thảm hoạ với ĐA SỐ người già
Với họ chỉ cần 1 thiết bị iOS từ iP4 trở lên chỉnh font to, hướng dẫn họ 1-3 lần cách nghe gọi, nt, đọc báo trên app là xong
Thế
locls
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Lucy Heart Filia Adroid cũng có mục sử dụng một cách "đơn giản" như iOS. có điều aOS hay hơn chỗ là có thể tăng giảm mức độ từ min đến max simple quá nhiều cấp độ chớ k như iOS chỉ vài mức, và tất cả họ đều đồng ý như vậy (có nghĩa k thể khác đcj đâu mà đòi, cố chịu đi rồi sẽ quen) hehe
anti-fan
TÍCH CỰC
6 năm
@Lucy Heart Filia Điện thoại giờ thiếu cái chỗ đeo dây để đeo vào cổ. Cái đó không chỉ già mà nhiều trường hợp rất cần
Chợt nghĩ một ngày nào đó nhờ cháu nó BẬT CHỮ BỰ BỰ CHO ÔNG NỘI DỄ COI tinhte mà buồn. 😁 Screenshot_20181109-205011_Samsung Experience Home.jpg
@phutrongnhan muốn cho ông nội coi thì bật chế độ tối giản nó sẽ dễ dùng hơn
bomy
CAO CẤP
6 năm
@phutrongnhan 50 60 năm nữa vẫn vào tinhte chém gió là vui rồi 😆)
@bomy 30 năm à
@phutrongnhan Muốn vậy, trước tiên phải sinh được con trai đã.
dntphuc
TÍCH CỰC
6 năm
Smartphone cho người lớn tuổi, cần chỉnh được kích thước chữ, giảm dpi(viewport size).
Lôi icon điện thoại, nhắn tin, google, youtube và ghim vài trang báo ra màn hình chính.
Ứng dụng không cần thiết thì ẩn hết.
Bật phím ảo thay vì dùng cử chỉ vuốt, bật rung phím điều hướng.
Cần có ốp lưng, dán màn hình. Không phải để tránh trầy xướt hay rơi vỡ gì. Mà các cụ xót tiền lắm(đúng hơn là quí tiền), luôn trân trọng những thứ có giá trị.
locls
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dntphuc Nói chung đếm đủ 5% công năng là xong, giới trẻ lãng phí thật???
locls
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dntphuc Nói chung đếm đủ 5% công năng là xong, giới trẻ lãng phí thật???
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@dntphuc mình thấy cứ đưa iphone ipad là mấy cụ dần xài dc hết. đừng ngĩ là cứ phải hệ điều hành ban đầu tn thì quen xài cái đó. có ng đưa android cho xài 1 th gian dài vẫn ú ớ sau đưa qua iphone là xài thích và quen 😆
dntphuc
TÍCH CỰC
6 năm
@tamle_o Tùy độ tuổi và công việc thường ngày của các cụ nữa bác.
Nếu cụ nào cũng dễ thế thì bài viết này cũng không có rồi.
@tamle_o Các cụ nhà mình ngày đầu làm quen ipad của chưa quen , Dùng riết bây giời không ngày nào không cầm
zoom
locls
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hybrid Gs Có sẵng dùng đi bạn, lại mất công suy nghĩ zoom thì phải làm sao nữa thì phiền hà lắm!
@Hybrid Gs Mình cứ cài in đậm , chữ to là ổn . Zoom thì lại rắ rối cho các cụ
Mình thì làm những thứ sau với máy Android (vì iOS quá phức tạp cho người già do không thiết lập sẵn được nhiều thứ như Android):
  1. Thiết lập giao diện tiếng Việt. Thiết lập cỡ chữ to.
  2. Đặt càng ít icon ngoài màn hình càng tốt. Càng nhiều icon ngoài Home, màn hình càng đáng sợ, Appdraw lộn xộn thế nào cũng không lo. Thần chú mà mình dạy ông: Bất cứ khi nào ông không biết mình đang ở đâu (trong điện thoại), ấn nút NÀY (nút Home).
  3. Chỉ đặt 1 màn hình Home, đặt 2 cái Homescreen trở nên và có thể người già sẽ không biết quay trở về màn hình Home mình cần.
  4. Mình cho hiển thị các widget sau: widget ngày giờ, widget % pin, widget contacts (ấn vào avatar là máy tự gọi ngay cho con, cháu).
  5. Đặt sẵn playlist nhạc trong app Nghe Nhạc (nhạc vàng, dân ca,...), để shuffle và repeat, ấn nút TAM GIÁC (Play) để nghe.
  6. Đặt sẵn app radio, chọn tần số cố định trước.
  7. Đặt sẵn Youtube và một vài app xem tin tức VTV.
  8. Đặt sẵn icon Máy Ảnh, đặt sẵn icon Bộ Sưu Tập.
  9. Đặt sẵn app Internet có các bookmark các báo thông dụng để các cụ đọc tin tức. Bật chế độ Simplified webpage để nó load website dạng đơn giản.
  10. Cài App Killer và đặt chế độ kill app định kì. Người già thường bị mở nhiều tabs và không biết cách đóng tap, lần sau mở lại nó sẽ không hiện trang chủ (có bookmark) nữa, mà chỉ load các tabs đã mở. App Killer sẽ đảm bảo nó kill trình duyệt để phiên làm việc sau như mới. Có thể đặt nó bỏ qua các app Radio, Youtube,...
@dylerb Tùy từng máy bạn ơi, hầu hết Launcher có chức năng lock screen để khóa vị trí các icon lại, không thể kéo thả chúng đi đâu mất được. Nếu launcher mặc định chưa có thì bạn có thể dùng Nova Launcher (free), chạy rất nhanh, mượt và nhiều tùy chỉnh.

Link: https://play.google.com/store/apps/details?id=com.teslacoilsw.launcher

Nova Launcher - Apps on Google Play

Your home screen, just the way you like it.
play.google.com
@Black Mamba Nói nhiều vs a e mệt. Toàn ngồi bàn giấy lý thuyết suông là giỏi
@Lucy Heart Filia Dù sao có lý thuyết vẫn hơn là không có gì mà phải không bạn 😃
@Black Mamba Dạ không có gì không có nghĩa là không có mà e lười nói thật sự. Cho e xin
hhiepbi
TÍCH CỰC
6 năm
Quan trọng là pin dc lâu!
6s ios 11.4 và vẫn ko thể gõ nick mình với cái bàn phím tiếng việt mặc định của ios. Thật sự chán nản cái bàn phím này. Gõ dấu chấm dấu phẩy cũng mất công chuyển sang bảng kí tự đặc biệt nữa 😔 ko hiểu sao nhiều ông vẫn kêu bàn phím ios ngon đc nhỉ :(
@AZwarrior Bởi vì với họ nó là auto ngon
@AZwarrior Phím ios chỉ ngon khi tính việc gõ đơn thuần không sửa chữ không gợi ý từ. Từ có 10 kí tự thì gõ đúng 10 lần, còn so với tiên đoán của BB10 hay sửa từ của laban key thì thua xa
@AZwarrior Thử cái cho biết 😆
bomy
CAO CẤP
6 năm
@AZwarrior Nói nhỏ thôi bạn. Lúc trước mình cũng ý kiến bàn phím ios trả dấu tiếng việt ngu thế là bị fan vào chửi sml luôn :( mặc dù mình xài song song 2 máy ss+ip
@bomy Muốn nói chuyện với đội cuồng thì phải có dẫn chứng mới chặn miệng được 😆 chứ không mệt mỏi lắm
Hoaanhnet
ĐẠI BÀNG
6 năm
Việc đầu tiên cần làm là chỉnh font chữ đủ lớn để người lớn tuổi nhìn được rõ hơn, thứ hai là chỉnh chế độ đơn giản trên smarphone để điện thoại đơn giản nhất trực quan nhất, nhưng nhược điểm là chỉ có dòng galaxy smarphone Samsung mới hộ trợ giao diện icon đơn giản và trực quan này, còn các dòng Android khác thì cài launcher bên thứ 3, như Nova launcher rồi vào cài đặt: Ngăn chứa -> Bố trí biểu tượng -> kích cỡ biểu tượng, rồi kéo thanh tăng dần qua phải theo mức độ tăng dần tối đa là 150% theo tôi là đủ lớn để thấy được icon trực quan...Hoặc không muốn ứng dụng măc định nhà sản xuất hiện làm rối thì bạn tắt ứng dụng đi, một số ứng dụng không tắt được, bạn vào phần cài đặt ẩn nó đi. Để máy được tối giản nhất cho người lớn tuổi sư dụng.
ngghuyy
CAO CẤP
6 năm
Ba mình xài galaxy S5. Mấy app ổng xài toàn bị lỗi do bọn ltv cẩu thả. Ổng nhờ mình sửa thì mình chịu. Bug của app thì sao mà sửa ... Nói chung người già biết xài cảm ứng thì bạn ko care, cứ youtube. Vài app xem tv với mess là ổn. Không xài cảm ứng thì stupid phone thôi.
Người cao tuổi tốt nhất dùng iPhone cho nó dễ dùng
@anhtuanngoc Chưa già lắm thì một thời gian vẫn học được cách sử dụng iPhone. Bình thường nó khác gì Android đâu.
Còn bật chế độ đơn giản thì iPhone không có cửa rồi. Ngon nhất phải kể đến giao diện của HTC.
@anhtuanngoc sai lầm lớn, nếu nói dùng iphone cho nó đỡ bị cài nhiều rác thì ok vì ios gần như ko thể cài ứng dụng mới 1 cách dễ dàng như android, còn bảo iphone dễ dùng hơn, nhất là với người dùng mới thì hoàn toàn sai, giao diện tiếp cận mọi thứ của android trực quan hơn nhiều, nội cách dùng 3 phím điều hướng đã tốt hơn là kiểu trượt sang hoặc là bấm vào cái icon bé tí trên góc trái để back lại của ios rồi.
lamhuu201
ĐẠI BÀNG
6 năm
Người lớn họ cũng cần Facebook , có Mesenger gọi đt cho con cháu , thấy hình ảnh cháu vui chơi chạy nhảy .
ByGP
TÍCH CỰC
6 năm
@lamhuu201 Dùng zalo cho đơn giản. Mà chủ yếu mình gọi về để cho dễ
@lamhuu201 Bạn cài zalo cho các cụ dễ sử dụng
Mình nghĩ nên thiết lập luôn quay số nhanh
cho m hỏi là cskn là cái gì ý nhỉ @@
@toivaem986 Cuộc sống khó nghèo 😁
@Nguyễn Huy Chiến tưởng là cuộc sống ko nghèo chứ bác @@
@toivaem986 Vẫn nghèo nên không dám dùng từ vậy bác ạ :p
@Nguyễn Huy Chiến nghèo vẫn lên tinhte chém gió đc là vẫn còn thơm lắm @@
Đầu tiên cho cụ sử dụng máy để bàn , sau sẽ hiểu và dùng dc di động,
Tuổi cao mà ko đọc dc báo qua di động thì quả là đáng tiếc
ByGP
TÍCH CỰC
6 năm
Vấn đề đáng quan tâm. Nếu ko cài được giao diện đơn giản thì nên chọn ứng dụng thiết thực để màn hình chính thôi. Và câu thần chú khi bấm nhầm là "bấm nút giữa này" kkk
Đừng coi thường các cụ, trừ khi các cụ không thích thôi, chứ một khi đã thích thì chỉ cần một buổi hướng dẫn là xong. Một số bác có tuổi mà tôi biết đc con cháu sắm cho iphone đời cũ như 4s, 5 thôi rất thích dùng vì ko nhiều tuỳ biến, icon dễ nhìn.
Mình cài trên ip cho các cụ nhà mình , chữ to , in đậm , chỉ để icon call , mess , fb , youtube

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019