Chia sẻ một số kinh nghiệm giặt áo quần sạch, tiết kiệm điện nước

Nam Air
22/8/2023 9:51Phản hồi: 124
Chia sẻ một số kinh nghiệm giặt áo quần sạch, tiết kiệm điện nước
Mình muốn chia sẻ một số kinh nghiệm tích lũy được khi giặt đồ bằng máy giặt, các kinh nghiệm này hầu hết là tích cóp từ chia sẻ của anh em trên mạng, mình dùng thấy hợp lý nên muốn chia sẻ lại với anh em.

Giặt ở nhiệt độ thấp

Hầu hết máy giặt hiện nay có tính năng nung nóng nước để giặt đồ sạch hơn. Như máy mình đang dùng là luôn mặc định nấu nước lên 40 độ C. Ngoài ra có thể tùy chọn 50, 60, 90 độ C luôn.

nhiet do nuoc.PNG

Tuy nhiên do đồ đạc mình mặc cũng không phải là dơ gì, chủ yếu là mồ hôi thôi, việc nung nóng nước lên chỉ làm tốn thêm điện, nên mình thường chỉnh về chế độ nước lạnh - tức là đầu vào nước thế nào thì cứ vậy mà giặt, không cần nung nóng nước lên.

Tất nhiên cái này tương đối thôi, tùy hoàn cảnh vận dụng nhé anh em, chứ anh em đang ở vùng nhiệt độ âm mà bảo đưa nước 1-2 độ vào giặt thì chắc cũng không ổn.

Không cần chọn chế độ giặt quá lâu

Cũng như ý trên, thường thì đồ đạc mình làm văn phòng về thay ra cũng chỉ có tí mồ hôi, tí bụi, không phải là đi ruộng đi rẫy, nên giặt các chế độ thời gian lâu cũng không ý nghĩa lắm. Giặt các chế độ 45 phút cũng đủ sạch với mình rồi.

thoi gian giat.PNG
Hôm nào có đồ dơ do đi đá banh hoặc đi chạy trail thì mình mới chọn chế độ giặt lâu, kỹ hơn thôi.
Tóm lại nếu đồ không quá dơ thì giặt nhanh là ok nha. Còn nếu đi ruộng về thì tất nhiên không phù hợp rồi.

Dùng ít bột giặt / nước giặt

nuoc giat.PNG
Các chất tẩy rửa ngày nay làm sạch tốt hơn, chỉ cần lượng vừa đủ thôi cũng đủ làm sạch áo quần rồi, anh em không cần phải cho đầy ứ ự bột giặt, nước giặt vào đâu. Dùng lượng vừa phải thôi. Cho nhiều quá nó còn bám lại trên sợi vải, hoặc bám vào lồng giặt.

Không dùng nước xả vải

Trước đây mình có dùng nước xả vải, nhưng khoảng 2 tháng trước xem được 1 video về việc anh kia không dùng nước xả vải mà cho giấm ăn vào ngăn nước xả vải. Mình cũng rất hoài nghi, nhưng mình quyết định thử.

Quảng cáo

nuoc xa.PNG
Lý do anh kia không dùng nước xả vải: nước xả phải có vi nhựa, nó sẽ bọc sợi vải bởi các hạt vi nhựa, cho chúng ta cảm giác đồ "mềm" hơn nhưng thực tế là đó là cảm giác thôi, sợi vải khi dùng nước xả sẽ ít hút mồ hôi hơn, và nước xả cũng sẽ bám vào thành lồng giặt lâu ngày gây mùi nữa.

Lý do anh kia dùng giấm: giấm giúp “phá vỡ” các cấu trúc bụi bẩn, giúp sợi vải tơi hơn, hút nước tốt hơn khi mặc.

Anh em cũng đừng lo về việc đồ có mùi giấm sau khi giặt xong, vì hoàn toàn không có mùi gì luôn nhé anh em, mình lúc đầu cũng nghi lắm, nhưng quả thật cho giấm vào ô nước xả, giặt xong thấy đồ không có tí mùi giấm nào, đồ không mềm bằng khi dùng nước xả vải, nhưng mặc thấy đúng là thấm hút tốt hơn thật.

Một số kiến thức thông thường về giặt đồ

Một số kiến thức thông thường khác về giặt đồ chắc ai cũng biết rồi.

phan loai do.PNG
  • Phân loại đồ, đồ trắng giặt riêng, đồ màu giặt riêng kẻo đồ trắng sẽ bị xỉn màu.
  • Dùng túi giặt cho đồ lót, vớ, các thứ nhỏ.
  • Quần Jean không cần giặt hàng ngày, có thể mặc 3-4 ngày ở điều kiện thời tiết Việt Nam, hoặc lên đến 1-2 tuần ở các vùng có khí hậu lạnh.
  • Giặt đồ lượng vừa phải sẽ cho kết quả tốt nhất, quá ít hoặc quá nhiều đồ đều giảm hiệu quả giặt.
  • Giặt xong luôn mở của lồng giặt, không đậy kín.

Quảng cáo

Không dùng các viên vệ sinh lồng giặt

Cái này mình đọc được trên Group Tinh Tế, các anh em làm vệ sinh lồng giặt khuyên là không nên dùng các viên, các chất được quảng cáo là “vệ sinh lồng giặt” mà chỉ nên bật chế độ vệ sinh không thôi là đủ.

ve sinh long giat.PNG
Lý do là các viên vệ sinh lồng giặt có thể gây ăn mòn trục gì đó bên trong máy giặt ( xin lỗi mình không rành). Một số chất vệ sinh lồng giặt còn bám vào bên ngoài thành lồng giặt chứ không thực sự vệ sinh.

Tóm tắt:
  • Giặt nhanh tiết kiệm nước, không nung nước tiết kiệm điện.
  • Dùng giấm rẻ hơn dùng nước xả rất nhiều.
  • Đỡ tốn tiền mua các viên vệ sinh lồng giặt.
  • Áo quần bền đẹp lâu hơn tiết kiệm tiền mua đồ mới.

Đây là các kinh nghiệm cóp nhặt của mình, anh em thấy hợp lý thì có thể thử, không hợp lý thì bỏ qua nhé. Anh em đang giặt đồ có mẹo hay kinh nghiệm gì chia sẻ nhé!
124 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mr.C.Nghia
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Bài gọn và hay. Lúc mua máy giặt ông kỹ thuật còn dặn mình đừng mở chế độ nhiệt độ khi giặt mau làm hỏng máy.
@Mr.C.Nghia Chế độ mặc định là có làm nóng nước à các bạn? Có cách nào chỉnh mặc định là không làm nóng nước không ta?
@huygapro Nhà mình đang dùng Toshiba, mặc định là 40 độ, muốn khôg giặt nước nóng phải tắt bằng tay sau đó thêm vào chế độ yêu thích, lần sau giặt thì bỏ quần áo vào và nhấn chế độ yêu thích là xong, cơ mà cũng bất tiện vl khi chọn các chế độ khác =)))
@Chris Nguyen 1906 bất tiện quá bác nhỉ,hic
@huygapro máy mình LG thấy mặc định 40 độ, lần nào cũng phải chỉnh về lạnh
kooo
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Học được mẹo mới dùng giấm. Cảm ơn đã chia sẻ.
Anpen
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Rev thank b đang định mua thử
@Rev bột nào bạn, soda à b?
@kobebryant xin tí hình bạn ơi
Rev
CAO CẤP
9 tháng
@-Mr.S- K phải b ơi. Bột vệ sinh lồng giặt ak b
Hayoja
TÍCH CỰC
9 tháng
Vụ giấm khá lạ à phó tịch
Mấy cái ảnh phong cách anime xinh vãiiii
@Đoàn Minh Liêm thanks bạn he he
xin ae tư vấn 1 máy giặt 20tr đổ lại với, mình xem trên shop thì như 1 ma trận ko biết chọn con nào
@tranvinh4u bạn nên chọn hãng LG (truyền động trực tiếp xịn hơn gián tiếp)
@tranvinh4u UltimateCare 900 Elec đó bạn.
thanhcsf
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Đồ kaki tối màu có giặt được trong máy giặt không mod nhỉ
@thanhcsf mình vẫn giặt thường á bạn
-nHm-
CAO CẤP
9 tháng
@thanhcsf Mình giặt suốt, giặt nhiều thì nhanh bạc màu thôi
thanhcsf
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@-nHm- có mẹo nào để hạn chế việc đó không bác
Rất tinh tế kể cả giặt đồ.
Lần đầu nghe vụ giấm. Để thử xem MOD nói đúng ko 😁
@Đinh Hoàng Đại thử xong feedback nha bác
Để về mình test thử dùng giấm ra sao
Cái vụ giấm này hay ak. Mà mà thớt dùng giấm gì ak, gạo, táo, me....
@chetdichoroi mình lấy chai giấm táo của vợ kkk
@Nam Air cảm ơn bác
Mod Nam Air trông gọn gàng, sạch sẽ nên bài này đáng tin. 5 sao.
tuan.pham
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Không dùng các viên vệ sinh lồng giặt rẻ tiền không có thương hiệu thì đúng hơn. Cái vụ hư trục chẳng liên quan gì tới viên này cả.
@tuan.pham thấy mấy anh em kỹ thuật máy giặt share trên group tinh tế nên mình nghe theo he he
anhtkl
TÍCH CỰC
9 tháng
Máy giặt nhà mình giặt xong nó hay dính cái j trông như bùn vào quần áo ấy, nhất là quần dài, vết dơ trông y như bùn trát vào lun, phải giặt lại bằng tay mà có khi ko ra hết đc. Máy giặt cửa trên nha ae.
Tiện thể cho mình hỏi thêm, giặt Drap với vỏ gối chất liệu tencel thì nên để chế độ nào thì Sạch và Ít nhàu nhỉ? Mình giặt bằng máy xong nó nhăn nhiều quá.
@anhtkl Đó là bụi vải + chất bẩn của các lần giặt trước đóng trong lồng hoặc chưa thoát hết. Bạn phải vệ sinh lồng giặt hoặc kiểm tra ống xả/ ngăn xả bụi vải ngay.
@anhtkl Máy giặt lồng đứng bên trong lồng giặt thường có 2 ngăn (Ngăn đựng bụi bẩn và ngăn đựng sợi vải) Bác xem bên trong lồng giặt á, chắc chắn có. Bác gỡ ra vệ sinh rồi lắp lại.
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@anhtkl @anhtkl: có khi nào xài bột giặt nó chưa tan ko ? Máy giặt nên xài nc giặt nha bro
Xài như phá...
Lỗi Fc hết 1tr830 đặt hàng từ BN kkk
Đối với dân văn phòng như mình và làm trong lĩnh vực may mặc.
1. Giặt chế độ nước lạnh.
2. Giặt chế độ nhanh.
3. Giặt tốc độ trung bình khi vắt.
3. Chỉ sử dụng nước giặt quần áo trẻ em (ít bọt và sử dụng thành phần thiên nhiên).
4. Không tẩy
5. Phơi ở chỗ thoáng (ko được chiếu nắng vào).
6. Treo áo vào móc có đỡ vai lớn tránh bị hỏng form vai áo.
7. Tránh ủi ở nhiệt độ quá cao.
8. Máy giặt cửa trước nhé 😃
Xong mặc áo bền màu 5 năm ko hư gì 😝
mutitvenet
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Last Resort hay quá
lehman1
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Last Resort 5. ko phơi nắng.
gthich thêm chỗ này b, có bị mùi ko
i9kdigital
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@lehman1 @lehman1: là phơi ko có ánh nắng trực tiếp đó bro
8Keo
CAO CẤP
9 tháng
@Last Resort Lời khuyên khá bổ ích. Nên m chọn không mặc gì cho đỡ nhức đầu, đỡ tốn kém.
@lehman1 Là ko phơi trực tiếp ngoài nắng. Trong may mặc sẽ có cụm từ Colorfastness to Light. Bạn xem thêm
lygjaquan
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Kinh nghiệm giặt quần áo của mình là l: chủ động giặt, đừng để người ấy “ nhắc “ 😌
học được mẹo giấm, e cám ơn a nhiều ạ
LocNgo136
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Giặt tè le từ ngày này qua tháng nọ là tự đúc kết kn bản thân thôi
mutitvenet
ĐẠI BÀNG
9 tháng
cần thêm những bài viết như thế này, cám ơn chủ thớt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp