Cùng tầm giá 10 triệu, chọn iPhone XR hay Google Pixel 4?

Pnghuy
27/2/2021 8:37Phản hồi: 173
Cùng tầm giá 10 triệu, chọn iPhone XR hay Google Pixel 4?
Hôm nay mình thấy có một vài anh em trên Tinh tế hỏi rằng trong tầm giá khoảng 10 triệu thì chọn iPhone XR hay Google Pixel 4. Mình cũng đã từng có một thời gian sử dụng cả hai chiếc máy này nên phần nào hiểu được những điểm mạnh yếu của từng máy và sẽ cùng anh em lựa chọn xem nên mua chiếc máy nào nhé.

Để lựa chọn ra một chiếc máy phù hợp thì mình thường sẽ lựa chọn qua từng tiêu chí:
  • Thiết kế.
  • Màn hình.
  • Cấu hình.
  • Camera.
  • Pin.
  • Phần mềm (trải nghiệm sử dụng).
Mình sẽ cùng anh em đi từng điểm một nhé.

Thiết kế

iPhone XR hay dòng iPhone từ iPhone X trở lên sở hữu thiết kế khác biệt so với iPhone từ 8 đổ về trước. Thiết kế của iPhone XR nếu so với Google Pixel 4 sẽ là một chín một mười. iPhone XR được Apple trang bị khung viền bằng nhôm và hai tấm kính cường lực phía trên và dưới, Google Pixel 4 cũng là khung viền nhôm và hai mặt kính. Tuy nhiên ở Google Pixel 4 thì khung viền nhôm sẽ được làm dạng matte nhám màu đen, cho cảm giác cầm nắm thích hơn iPhone XR nhưng khi trầy thì thấy rõ hơn. Đổi lại, mặt lưng kính của Google Pixel 4 thì ở phiên bản trắng và cam thì được làm dạng matte nhám như iPhone 11 Pro, trông đẹp và ngầu hơn.

Điểm thêm về thiết kế thì mặt trước của iPhone XR là tai thỏ đặc trưng và 3 viền còn lại hơi dày, còn Google Pixel 4 sẽ là phần trán và cằm dày, hai bên mỏng. Theo cá nhân mình thì mình thấy thiết kế mặt trước của iPhone XR đẹp hơn, mặc dù cùng trang bị cảm biến khuôn mặt Face ID nên đó là điểm phải đánh đổi so với các điện thoại tràn viền hiện nay. iPhone XR ăn điểm ở chỗ có nhiều màu sắc để lựa chọn hơn.

Về thiết kế mình sẽ chọn iPhone XR.

Màn hình

Mình khẳng định với anh em rằng màn hình của iPhone XR không xấu, không rỗ nếu sử dụng ở khoảng cách bình thường vì độ phân giải của nó vẫn đạt 326dpi, màu sắc xuất sắc, chính xác. Tuy nhiên, nếu so với Google Pixel 4 thì điện thoại của Google có phần nhỉnh hơn, nhỉnh hơn ở chỗ Pixel 4 sử dụng tấm nền P-OLED độ phân giải 2K HDR10, sở hữu luôn tốc độ làm tươi 90Hz cho trải nghiệm hằng ngày là tuyệt vời. Thật lòng là nếu anh em đã sử dụng màn hình OLED 90Hz thì quay về màn hình 60Hz sẽ thấy hơi khó chịu, không quen mắt. Màn hình của Google Pixel 4 cũng cho độ tương phản cao hơn, màu sắc đậm đà hơn và màu đen cực kì sâu, xem YouTube hoặc sử dụng vào ban đêm sẽ cực kì dịu mắt.

Tuy nhiên Pixel 4 bị một lỗi đó là nó sẽ có hiệu ứng “kẹo thạch" jelly nếu vuốt trong môi trường tối và bật dark mode, dù mình thấy chỉ bị lỗi rất nhẹ thôi chứ không nặng như kiểu OnePlus 5 trước đây, nhưng vẫn sẽ là điểm mà anh em cần cân nhắc. Mình không biết những máy Pixel 4 khác có bị không nhưng máy mình đang xài thì bị vấn đề đó.

Về màn hình mình sẽ chọn Google Pixel 4.

Quảng cáo

Cấu hình

iPhone XR trang bị Apple A12 Bionic, Google Pixel 4 trang bị Snapdragon 855. Cả hai SoC này đều từng là đối thủ trực tiếp của nhau và đều từng là những SoC flagship. RAM của iPhone XR là 3GB và Google Pixel 4 là 6GB. Tuy nhiên, về cấu hình và sức mạnh phần cứng thì mình nghĩ rằng iPhone XR sẽ nhỉnh hơn. Một phần chính là nhờ hệ điều hành iOS tối ưu cực kì tốt và quản lý tài nguyên tuyệt vời, làm cho con SoC Apple A12 trên iPhone XR không bị quá nóng trong quá trình sử dụng. Tuy rằng hai hệ điều hành khác nhau và cách vận hành khác nhau, nhưng nếu xét về raw performance thì Apple A12 vẫn có phần nhỉnh hơn.

Đổi lại, ở Google Pixel 4 được Google trang bị Pixel Neural Core, vi xử lý AI riêng do chính Google phát triển (A12 cũng có Neural Engine) mà không có nhiều chiếc điện thoại Android có được điều này, vì vậy về khả năng xử lý các tác vụ AI hay xử lý hình ảnh sẽ nhanh và mượt mà hơn. Snapdragon 855 xét riêng trong thế giới Android hiện tại vẫn đủ sức mạnh để xài trong 2 năm nữa. Hơn nữa, Android 11 gốc của Google được tuỳ biến rất ít và do là con đẻ của Google, nên nó sẽ được tối ưu tốt và chăm sóc đặc biệt từ Google.

Về cấu hình mình sẽ chọn iPhone XR.

Quảng cáo

Camera

Camera của iPhone XR là camera đơn 12MP f/1.8, còn Google Pixel 4 là hai ống kính: camera chính 12.2MP f/1.7 và camera tele 16MP f/2.4. Về chất lượng hình ảnh thì mình đánh giá Google Pixel 4 sẽ cho chất lượng vượt trội so với iPhone XR. Tinh tế đã có bài chụp thử iPhone XR và Google Pixel 4, anh em có thể xem lại.

Ảnh chụp thử bằng iPhone XR

Chụp thử nhanh camera Google Pixel 4 : Phê !

Với Google Pixel 4, nó chiến thắng chiếc iPhone XR ở khoản có thêm một camerea tele, nếu anh em hay chụp hình chân dung thì camera tele sẽ cực kì cần thiết với anh em vì lúc này, background đằng sau sẽ đỡ lộn xộn và trông thật hơn, tự nhiên hơn so với việc chỉ có một camera góc rộng rồi dùng thuật toán để xoá phông nền phía sau. Hơn nữa, với camera tele sẽ dễ dàng sáng tạo ra nhiều kiểu chụp hình khác nhau. Ngoài ra, Google Pixel 4 được Google bổ sung chế độ chụp đêm Night Sight cho chất lượng vượt trội hơn so với iPhone XR.

Một vài tấm hình chụp từ iPhone XR:

Một vài tấm hình chụp từ Google Pixel 4:

Về camera thì mình sẽ chọn Google Pixel 4.

Pin

Chắc chắn phần thắng về pin sẽ là iPhone XR. Google Pixel 4 có thời lượng sử dụng pin không ngon, cả hai đều có dung lượng dưới 3000mAh nhưng vì iPhone XR có một màn hình độ phân giải thấp hơn và iOS tối ưu hơn nên cho thời lượng sử dụng thoải mái trong một ngày. Còn đối với Google Pixel 4 thì việc sạc pin hai lần trong một ngày và chuyện bình thường.

Trải nghiệm sử dụng hàng ngày

So sánh iOS và Android và một sự so sánh không có hồi kết, đối với mình Android hay iOS đều có những điểm mạnh và điểm đặc biệt riêng của mình. Với iOS là tính dễ sử dụng, ổn định, quản lý tài nguyên và hỗ trợ phần mềm tốt, đồng nhất. Còn với Android là tính mở, đối với Pixel thì phần nào ổn định ngang bằng iOS, cũng dễ sử dụng vì giao diện ít tuỳ biến. Nhưng với Android anh em sẽ phải thiết lập nhiều lúc ban đầu nếu muốn sử dụng ngon.

Với mình đã sử dụng hai máy thì mình đánh giá cả Android và iOS có trải nghiệm sử dụng với độ sướng là ngang nhau (mình không đánh giá đến các giao diện Android của các OEM khác ngoài Google), chỉ còn tuỳ vào việc anh em thích và có cảm tình hơn với iOS hay Android mà thôi.

Tổng kết lại, nếu với cá nhân mình để lựa chọn một trong hai chiếc máy thì mình sẽ lựa chọn Google Pixel 4, bởi vì camera với mình quan trọng vì mình rất hay chụp hình, mà chất lượng hình ảnh cho ra từ Google Pixel 4 là không phải bàn cãi nhiều. Kế đến là màn hình đẹp, có tốc độ làm tươi cao 90Hz. Android 11 gốc và Snapdragon 855 hoàn toàn làm mình hài lòng về trải nghiệm hàng ngày khi sử dụng máy, không tới nỗi quá nhớ iOS.

Còn anh em, với tầm giá 10 triệu thì anh em sẽ chọn iPhone XR hay Google Pixel 4?
173 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu với 10tr để mua 1 chiếc máy làm máy chính thì mình sẽ chọn iPhone Xr vì với mình Xr pin lâu hơn nó sẽ đảm bảo được việc duy trì liên lạc và các nhu cầu cơ bản.
Còn nếu đã có 1 chiếc đt làm máy chính rồi thì mình sẽ dùng Pixel 4. Trải nghiệm của Pixel rất hấp dẫn nhưng pin thì hơi kém hơn Xr nếu có thể nên mua 4XL.
@hoangnam1284 Mình đang so giữ pixel và Xr thôi bạn. Mình thấy pixel hấp dẫn hơn
@Keyo Nguyễn Hoàng Giờ quan trọng là trải nghiệm. Ví dụ như màn hình mịn màng dịu mắt. Trải nghiệm hiệu ứng thân thiện. Kiểu vậy
peterh
CAO CẤP
3 năm
@Keyo Nguyễn Hoàng Thời lượng sử dụng pin cũng là một trong những trải nghiệm rồi đó thôi.
Mình thấy ai đang làm việc với hệ thống windows thì nên xài android, vì điện thoại android nó tương tác với máy tính windows tốt hơn, chép file vào/ra sướng hơn iphone. iOS & Android giờ đã na ná nhau, mua máy về chủ yếu là cài phần mềm con vào chạy, nên thấy 2 bên nền tảng chả có gì khác biệt nhau lắm, chẳng qua kèn cựa nhau vài tính năng bên này có bên kia không có mà thôi. Mình đang xài iphone 8 nhỏ gọn làm máy nghe gọi, nhắn tín..., ngân hàng, lâu lâu quăng máy lên chụp nhanh vài tấm ảnh. Còn Note 10 plus để quẩy, quẩy tung chảo.
ruanyoufu
TÍCH CỰC
3 năm
Chọn Pixel 4 thấy ổn
Trùng hợp thật, vừa mới mua XR đỏ dùng kèm với Pixel 4XL Trắng

Ban đầu mua XR dùng phụ, ai ngờ màn hiển thị đẹp, hiệu năng ngon. Dùng cho công việc on site ổn

Còn Pixel 4XL dùng để đi chơi, chụp ảnh. Nói chung cả 2 đều tuyệt
@khoaqn0000 có ai ở đây biết Zuckerberg bị mù màu không ?
@Hondacodon287 Người ta là người nào bạn?
Tôi dùng máy cơ mà?
Người ta đo theo thang đo, theo chuẩn của người ta còn tôi đánh giá theo thang đo, theo chuẩn và ghu của tôi không được sao. Chẳng lẽ tôi thì k thấy nó đẹp nhưng vì "người ta" nói đẹp nên tôi vẫn phải mua?
Ngày xưa chuẩn đàn ông đẹp trai thì mày rậm mắt sâu mặt vuông chữ điền, giờ coi thử đám trai Hàn/Trung đẹp nó giống con gái hay con trai. Thế nên đừng áp đặt cái chuẩn của bất kỳ ai hay kể cả bạn với một con người cụ thể vì đó là nhu cầu, sở thích lựa chọn của họ. Họ chịu trách nhiệm với lựa chọn đó.
Buồn cười thật.
@hackieuhay thế bạn không hỏi tại sao họ lại yêu cái này mà không yêu cái kia?
Có khi nào bạn thích một cái gì đó hoặc một ai đó mà bị người khác chê chưa? Vậy cái bạn đang thích đó là đẹp hay xấu, là tốt hay dở? Mọi thứ chỉ tương đối thôi, đừng vội đánh giá làm gì.
@prettylife.1505 combo của bác ngon quá
lnmkhoa
TÍCH CỰC
3 năm
Mình đang sài XR là máy chính và Pixel XL làm máy phụ, chủ yếu úp hình lên google photo. Có đk chắc làm thêm e Pixel 4 trãi nghiệm
khanhvlxd
TÍCH CỰC
3 năm
@lnmkhoa google sắp tính phí cái này bác ạ
hominhnhut19
ĐẠI BÀNG
3 năm
@lnmkhoa đời đầu chụp ảnh cũng có chất riêng cài gcam vào chụp cũng đẹp lắm. mình chụp trên xr chọn sao lưu ảnh gốc rôi nó tự share chế độ người thân qua con pixel, nào bên xr đầy 15gb thì xóa bên kia vẫn còn, nên tiện lắm, bản xl màn đẹp pin cũng lâu
lnmkhoa
TÍCH CỰC
3 năm
@khanhvlxd Dòng Pixel thì vẫn còn free. Ko biết đến khi nào kk
lnmkhoa
TÍCH CỰC
3 năm
@hominhnhut19 Share hình, tạo album nhận diện người rất đã
Mình chọn pixel
Đáng tiếc hông có máy nào 10tr, TT rồi riết cũng xàm đách giống mấy kênh du túp câu lai, vào toàn nói nhảm nhí 1 hồi xong mới phọt ra là máy cũ, xài rồi.
@hackieuhay Ờm
Ngầu đấy
duyminhnvc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chẳng có con Xr nào 10tr, cũng ko có pixel 4 10tr. Giá tầm 8tr thôi
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
3 năm
@duyminhnvc Chỉ biết mua máy cũ mông má mà k mua hàng chính hãng bh thì tất nhiên giá rẻ
@duyminhnvc Rẻ thế, thấy chính hãng cũng tới 12tr
duyminhnvc
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hieuvatm Máy new thì lại ko có giá 10tr rồi bạn, phải hơn
@duyminhnvc Xr hình như 12tr, so tổng thể thì pixel không xứng so với xr, vì giá chênh cao quá
Mỉnh quan tâm về pin và hiệu năng, cam XR đủ dùng, nên đó là lý do mình đang dùng XR
Mình sẽ mua xr
duyminhnvc
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đang có con pixel 4 quốc tế, muốn gl qua iphone ở HCM
Hieuvatm
ĐẠI BÀNG
3 năm
K có pixel 4 nhưng hình như màn fullhd mà nhỉ
Chiến HN
ĐẠI BÀNG
3 năm
Pixel 4 màn có full hd phải lên 4xl mới 2k
Luxgently
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thằng nào xài ios thì mua thằng đó 🤣🤣🤣
Mình đang dùng tạm SE 2020 thấy cũng ổn
Có điều kiện nên xài cả 2 nhé, để tận hưởng tối đa công nghệ của 2 máy mang lại. 😁
Xs đi
No.1.new
ĐẠI BÀNG
3 năm
Xr đi, ngon ngọt hơn nhiều
revention
TÍCH CỰC
3 năm
Nếu ko có đt, cần đt chính thì dùng Ip xr vì pin và độ ổn định "hơn" của nó. Hoặc nếu chọn Android thì có nhiều sản phẩm khác tốt hơn pixel 4. Gì chứ con XR cái màn ko phải nói là dởm, phải gọi là siêu dởm, nhợt nhạt như người sắp chết, rỗ...
@revention Đúng rồi bác, đã so sánh với iphone X, ko đến mức nhạt như bác nói. Btw đang xài combo iphone XR và ipad air 4 nhé.
revention
TÍCH CỰC
3 năm
Bữa nào mượn mấy cái xs, 11 pro hoặc mấy con android có màn chuẩn HDR 10 ấy, mở Youtube, Netflix lên xem rồi sẽ hiểu tại sao tôi phát biểu như thế.
@revention Không phải ước đâu bạn. Mình có 1 dùng reno 4 pro rồi. Màn chuẩn hdr 10 xem video tốt hơn xr nhiều. Nhưng căn bản là dùng xr nhiều hơn nên quen mắt xem các thứ thấy dễ chịu hơn màn con kia quá rực. Chỉnh màu về căn bản thì 2 màn gần tương đương nhau thôi. Vì đt không phải chỉ để xem video nên mình đã bán cả 2 lấy ip11 còn dư ít tiền. Hehe
revention
TÍCH CỰC
3 năm
@Hứa Phong 1988 Đấy thế có phải là màn XR màu nó ko bằng đám kia chưa, do máy chính của bạn là XR giờ là 11 nên bạn mới "cảm thấy" màu nó hợp hơn. Nhưng khi giải trí thì lại công nhận màn của Oppo (màn Amoled dòng trung cấp) hiển thị tốt hơn. Sau này bạn có nâng cấp IP từ 12 trở lên thì toàn bộ đều là amoled, lúc đó lại khen màn sao đẹp thế, hơn IP đời trc.
catbui01
TÍCH CỰC
3 năm
Các chức năng cơ bản thì iOS và Android giống nhau. Nhưng độ ổn định thì ngoài Pixel, mình không đánh giá cao các nhà sx khác (đồng ý với chủ thớt).
Vì quan điểm của mình là mình xài điện thoại chứ không để điện thoại xài mình, nên mình chỉ chọn iOS và Pixel.
Các hãng khác như Samsung, LG.... thì chỉ cho vui chứ mình không đánh giá cao lắm.
Nếu xài cơm gạo thì Vsmart là thấy đáng tiền bỏ ra (không tiếc khi mua)...kkk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019