Cùng tốt nghiệp Đại học, thế nào gọi là Kĩ sư, khi nào là Cử nhân?

Nam Air
30/5/2022 9:44Phản hồi: 97
Cùng tốt nghiệp Đại học, thế nào gọi là Kĩ sư, khi nào là Cử nhân?
Cử nhân hoặc kĩ sư là học vị được cấp cho những người đã tốt nghiệp đại học, theo luật cũ là Luật Giáo dục Đại học 2012 thì không có sự phân biệt giữa bằng kĩ sư và bằng cử nhân, tuy nhiên Luật Giáo dục Đại học sửa đổi 2018 đã bổ sung một số điều để phân biệt. Cụ thể, đối với văn bằng kĩ sư thì trường học phải đào tạo cho sinh viên ít nhất 150 tín chỉ, nhiều hơn đào tạo hệ cử nhân tối thiểu 30 tín chỉ.

Hiện nay phần lớn các trường ĐH ở Việt Nam có thời gian đào tạo trung bình là 4 năm (không kể chuyện bị nợ môn, học lại) với 120 - 135 tín chỉ, trung bình 30 tín chỉ/năm. Như vậy thì bằng kĩ sư phải học ít nhất 150 tín chỉ, tương đương với thời gian học 5 năm, nhiều hơn cử nhân 1 năm đào tạo ~ 30 tín chỉ.

Bằng kĩ sư cấp bởi trường ĐH New Mexico

Thông thường, văn bằng cử nhân sẽ cấp cho sinh viên theo học các ngành về khoa học xã hội, ví dụ ngoại ngữ, nhân văn, luật, giáo dục vv và vv, ví dụ cử nhân văn chương, cử nhân luật, cử nhân kinh tế, cử nhân ngoại ngữ, cử nhân sư phạm.

Đa số các môn học của bậc cử nhân sẽ được đào tạo về lý thuyết, thông qua sách giáo khoa, giáo trình để nghiên cứu những kiến thức học thuật, ví dụ sinh viên ngành luật sẽ học và nghiên cứu về luật kinh tế, luật thương mại, luật dân sự, hình sự vv.

Trong khi đó, hệ kĩ sư đào tạo những ngành nghề về khoa học tự nhiên, khoa học kĩ thuật, mang tính ứng dụng và thực hành, ví dụ kĩ sư điện, kĩ sư cơ khí, kĩ sư phần mềm, kĩ sư công nghệ thông tin, kĩ sư xây dựng, kĩ sư địa chất vv. Dĩ nhiên vẫn có một số ngành tuy thuộc về khoa học tự nhiên nhưng vẫn được cấp bằng cử nhân.

Bên cạnh việc học sâu về lý thuyết thì sinh viên khi được đào tạo kĩ sư còn phải học thực hành và ứng dụng vào thực tế, ví dụ kĩ sư điện lạnh không chỉ biết nguyên lý hoạt động của cái máy lạnh, mà họ còn có thể phán đoán chính xác máy móc hư hỏng chỗ nào để sửa chữa khi cần thiết. Kĩ sư cơ khí, chế tạo máy sẽ biết được máy móc hư hỏng chỗ nào, thậm chí họ còn có thể tạo ra những chi tiết phụ tùng để thay thế.

Có thể hiểu kĩ sư giống như bác sĩ, không chỉ biết chẩn đoán bệnh mà còn có thể đưa ra hướng xử lý và chữa bệnh hiệu quả.

Trong tiếng Anh cũng có phân biệt giữa bằng kĩ sư và bằng cử nhân:

• Bachelor: cử nhân, kĩ sư
  • Bằng cử nhân: Bachelor of Arts - viết tắt là B.A
  • Bằng kĩ sư: Bachelor of Science - viết tắt là B.S
  • Master: thạc sĩ => Master of Arts / Master of Science
  • PhD: tiến sĩ (viết tắt của Doctor of Philosophy)

Vì chữ Tiến sĩ và Bác sĩ trong tiếng Anh đều gọi là Doctor (Dr), để tránh nhầm lẫn, trong văn viết người ta thường ghi chú bác sĩ là Physician hoặc Medical Doctor (MD), nếu anh em chỉ ghi là Doctor thì thông thường là tiến sĩ.

Anh em cũng cần lưu ý phân biệt cụm từ tiếng Anh giữa bằng kĩ sư (Bachelor of Science) với các từ để chỉ chuyên ngành được đào tạo, ví dụ:

Quảng cáo

• Bachelor of Engineering hoặc Civil Engineer - kỹ sư Xây dựng: Đây là văn bằng hệ kĩ sư
  • Bachelor of Business Administration (BBA) - cử nhân Quản trị kinh doanh: Đây là văn bằng hệ cử nhân.
  • Người học BBA sau này có thể học lên thạc sĩ QTKD, mà chúng ta vô cùng quen thuộc với chữ viết tắt là MBA - Master of Business Administration.
97 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình 141 chỉ vẫn là kỹ sư nha
@lehuuthe1202(prince_of_drama) Tính luôn nợ mình là 200 tín chỉ nha
@Đoạt Mệnh 3000 Mà học kỹ sư là phải làm luận văn à
@lehuuthe1202(prince_of_drama) Ko hẵn thế nào làm lv ko qua thì thi hô hô
@Đoạt Mệnh 3000 Bên mình bắt buộc luận văn luôn 😔(
Kỹ sư là tốt nghiệp đh các chuyên ngành kỹ thuật và không phải hệ sư phạm.
Hay hiểu đơn giản thì kỹ sư là tụi ngành kỹ thuật được đào tạo sâu hơn, thực hành nhiều hơn và mục tiêu đào tạo ra là để làm việc trực tiếp trong ngành kỹ thuật.
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@Duong_Act Chắc bạn không đọc rõ bình luận của mình.
"Bậc 'ĐẠI HỌC' chuyên ngành kĩ thuật, chương trình đào tạo khoảng '130 TÍN CHỈ' "
Chứ không phải 100% cứ học kĩ thuật tốt nghiệp cao đẳng thì thành cử nhân hay tốt nghiệp đại học thì thành kĩ sư.
@dntphuc Thì tôi có bảo cứ đh là thành kỹ sư đâu ?
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@Duong_Act Thế tự dưng bạn quote mình làm gì.
Ai đụng mình thì mình giãy lên đành đạch chứ.
@dntphuc Ơ
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
Mình 142 tín chỉ qui định cũ vẫn là Kĩ sư. Mà chắc kĩ sư giấy như mình là kĩ sư dỏm thôi không bì được với KS 150 tín chỉ.
CuongLam02
TÍCH CỰC
2 năm
@dntphuc Mình tận 155TC nè.
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@nospecial Mình học dốt, lận đận 4 năm rưỡi mới tốt nghiệp được -_-
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@CuongLam02 Thế bạn ra thành KS xịn hơn mình rồi.
Tiếng Anh phân biệt kỹ sư với cử nhân như nào khi cùng là Bachelor?
Ví dụ cũng chả hiểu gì: cử nhân hội hoạ là Bachelor of Art, kỹ sư xây dựng là Bachelor of Engineering?
Và các ngành như kinh tế, luật có đào tạo thực tế thật nhiều thì cũng chả có cái kỹ sư kinh tế, kỹ sư luật nào.
Còn lấy ví dụ với y tế nữa chứ, nó là một cấp khác mà. Làm gì có kỹ sư y tế (với người hành nghề y, không phải kỹ thuật viên).
Cái khác biệt cơ bản là lĩnh vực mà đi giải thích kiểu này, chả ra kết luận gì cả.
@lazyboy76 cái này gọi là không đủ trình độ để giải thích,viết cho nó đủ chỉ tiêu thôi =))))
@lazyboy76 Chỗ nào mình ghi là kĩ sư y tế vậy bác? Đọc hiểu cũng không xong mà bày đặt bắt bẻ.
@Nam Air Chưa có comment này thì tôi còn nghi ngờ, chứ có rồi thì lại thành khẳng định.
Tách từ ra khỏi văn cảnh không phải là cách hay đâu.
@lazyboy76 Mình cũng không nghi ngờ gì trình của bác luôn 😆
dtrung98
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nam Air Chẳng thấy phản bác gì (hay không có gì để phản bác), toàn công kích cá nhân vậy?
Bác bị trừ 10đ uy tín của bài viết này
ndta13
CAO CẤP
2 năm
Túm lại là, học kĩ sư thì học nhiều, học lâu, học khó, học vất vả, đến lúc đi làm thì cũng làm nhiều, làm lâu, làm khó, làm vất vả, mà lương thì thấp 😁
unwrittlaw
TÍCH CỰC
2 năm
@quochoang24891 Sợ quá cơ, đời nhiều thằng hoang tưởng thật. Bạn show bảng lương hộ cái =))
@unwrittlaw Ông nói chuyện mùi lưu manh vãi! chắc ở ngoài đời cũng không chính trực j! đừng nghĩ mình ở đây ở kia rồi quay lại nói chê bai người này người kia.
unwrittlaw
TÍCH CỰC
2 năm
@xuandiempro Lại đến lượt anh nhảy vào à =))
Tôi đang bình luận rất bình thường tự nhiên mấy thằng kia vào gây sự, kéo lên mà xem. Tôi rảnh đâu mà gây sự với người khác như các anh ấy. Ở đời kẻ nào rắn với mình thì mình phải rắn lại, ko thì sẽ bị bóp, vậy thôi. Tôi đi khắp Nam Bắc nước ngoài nước trong, nếu nhu nhược với kẻ ác thì tôi làm sao sống đc đến bây giờ =))
@unwrittlaw Oke
Kỹ sư hay cử nhân thì vẫn thất nghiệp mà các bác?! 😁
Cười vô mặt
tinhvietname
ĐẠI BÀNG
2 năm
vậy sao tốt nghiệp cao đẳng thì vẫn đc cấp bằng cử nhân ? mình cũng chưa rõ chổ này
@tinhvietname có đâu bạn. College thì thường là ra Associate degree chứ ko phải bachelor
ngày xưa biết thế học cử nhân cho nhanh, kỹ sư lâu vc 😃 151 tín lận xong mình học tự chọn mấy môn nữa. Chắc tổng cỡ 165 tín. Chắc trình ngang Thạc sĩ. haha
CuongLam02
TÍCH CỰC
2 năm
@Thái Bình x Thái Bình Mình tận 155TC nè, CKCTM.
Cứ gọi là Tốt nghiệp lớp 16, lớp 17 cho khoẻ.
Các định nghĩa trên của bạn đang hơi bị bias bởi các nước nói tiếng Anh, vì vậy mình xin bổ sung thêm góc nhìn của các nước châu Âu nữa ở đây.

Mình lấy ví dụ là Pháp, tuy nhiên các nước châu Âu đều theo tiến trình Bologna (+3, +5, +8) LMD, cụ thể như sau:

Tốt nghiệp cấp 3 (Baccalauréat), học sinh có thể chọn học theo nhiều hệ đào tạo khác nhau, nhưng chung quy lại có 2 hướng đi chính là học Prépa để chuẩn bị thi vào các trường kỹ sư (École d’ingénieurs) hoặc trường đại học (Université) để lấy bằng cử nhân (Licence).

1 năm học học sinh tích luỹ được 60 tín chỉ.

- Prépas sẽ tốn 2 năm học, tích luỹ 120 tín chỉ, gọi là Bac +2.
- Cử Nhân (Licence) là Bac +3, tích luỹ 180 tín chỉ.

- Học sinh học Prépa sau 2 năm sẽ phải thi để vào các trường kĩ sư, và tốn thêm 3 năm nữa để có bằng kĩ sư (Bac +5) 300 tín chỉ.
- Tương tự, học sinh Cử Nhân có thể theo học bằng Master, và tốn thêm 2 năm (Bac +5) 300 tín chỉ.

-> Bằng Master Pháp ngang bằng với bằng Kĩ sư.

MBA thì lại tốn 6 năm học (Bac +6).

- Bằng tiến sĩ Pháp sẽ tốn thêm 3 năm sau khi học Master hoặc Kỹ sư, là Bac +8.
dntphuc
TÍCH CỰC
2 năm
@Lại khang duy Trung bình một môn học của họ sẽ được tính bao nhiêu tín chỉ, tổng cộng có khoảng bao nhiêu môn học trong một học kì và thời gian học là bao nhiêu giờ/ tuần.
Mình thấy số tín chỉ 60/năm (BAC+2) và 100/năm (BAC+5) là gấp 2~3 lần số tín chỉ/năm của sinh viên Việt Nam rồi.
Cảm ơn bạn.
Thiệt ra nước ngoài Dr và PhD nó khác nhau khi để chỉ vè tiến sĩ. Mà khác khau ntn thì lâu quá mình quên mất ùi
@bestofstrongman Doctorate thường là hướng đến các ngành thực hành Applied Science hơn, ví dụ như tiến sĩ Dược. Còn PhD thì đi theo hướng nghiên cứu nhiều hơn.
Chưa đúng lắm anh. Như bằng của em là Bachelor of Science in Business Administration - Major: Global Business, nhưng không thể dịch là KỸ SƯ QUẢN TRỊ KINH DOANH được. Của em vẫn là B.Sc degree.

Nếu là kỹ sư thì nó sẽ là Bachelor of Engineering (B.Eng) hoặc Bachelor of Science in Engineering (BSE) và nó phải liên quan tới khoa học kỹ thuật và công nghệ.
unwrittlaw
TÍCH CỰC
2 năm
Ko có cử nhân buôn đất Bachelor of PLBN à?
@unwrittlaw PLBN là Palis By Night hở bác?
unwrittlaw
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Phân lô bán nền
goepro
ĐẠI BÀNG
2 năm
500k 1 môn qua hết kekeke
@goepro Hồi trc mình nợ toeic 500 là anh văn 6 ấy. 4tr còn k qua được nè.
hatbuoi01
ĐẠI BÀNG
2 năm
Từ 2020 thì bằng kỹ sư ở mấy trường kỹ thuật ở VN đã là 180 tín - ngang với thạc sỹ luôn r 😆
hatbuoi01
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hatbuoi01 Còn trước đó thì kỹ sư là 160 tín, lỡ cỡ ở giữa thạc sỹ với cử nhân :v
hoaquynh34
TÍCH CỰC
2 năm
2009 thì mình thấy trường mình học 5 năm được gọi là kĩ sư, 4 năm là cử nhân. nhưng giờ họ bỏ qua hết mấy quy tắc này rồi, cứ học ngành kĩ thuật ra là cấp bằng ghi kĩ sư hết
Dịch dùm cái bằng của mình đi bác: MSc, Engineering Business Management (EBM), mình tìm cách dịch nghe sao cho nó thuận tai mà dịch hoài mà nghe nó kì kì

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019