Đánh giá Boox Palma: Gần hoàn hảo!

Didu
5/10/2023 9:24Phản hồi: 90
Đánh giá Boox Palma: Gần hoàn hảo!
Palma là một máy đọc sách rất tuyệt tuy nhiên không có gì là hoàn hảo. Nó có một màn hình E Ink chất lượng cao nhất trong thế giới máy đọc sách, hiệu năng nhanh và mượt nhờ phần cứng mạnh mẽ, hoàn thiện cứng cáp và điều quan trọng là chạy Android có Play Store. Thế nhưng Palma vẫn có những giới hạn sử dụng, hoặc ít nhất là người ta nghĩ ra để không mua nó.

Boox Palma cứng cáp, thô ráp và gọn nhẹ. Nó không có một thiết kế cao cấp và kim loại như smartphone ngày nay nhưng chừng đó là đủ cho máy đọc sách. Kích thước tổng thể của máy nhỉnh hơn iPhone 15 Pro của mình chút, dù chia sẻ chung kích thước màn hình. Trọng lượng thì nó tương đương với iPhone 14 hay iPhone 15 dòng thường. Chúng ta cầm và thao tác với smartphone như nào thì với Palma sẽ như vậy. Mặt lưng của máy hoàn thiện thô ráp, không bám vân tay và khó xước. Khoảng hai tháng sử dụng, mình dùng máy trần thì Palma không hề xước hay ảnh hưởng gì. Các nút cứng của Palma bấm rất thích và nảy, nó không cứng như smartphone mà mềm mại và dễ bấm hơn, mình đặc biệt thích dùng nút âm lượng để chuyển trang khi đọc.

boox-palma-tinhte-didu-03.jpg boox-palma-tinhte-didu-02.jpg
Nhà sản xuất trang bị cho Palma giao diện như điện thoại Android với các biểu tượng ứng dụng, trang ứng dụng và dĩ nhiên là widget.

Màn hình của Palma đẹp nhất trong số những máy đọc sách mình từng dùng. Nó đẹp ngang với Leaf 2 khi tắt đèn nền. Còn khi bật đèn nền đọc trong tối, Palma hiển thị đều hơn, trong trẻo hơn. Máy cũng có cảm biến tự điều chỉnh đèn trắng và đèn vàng, nó thay đổi độ sáng tức thì với môi trường, giống như trên smartphone. Chúng ta cũng có thể điều chỉnh bằng tay độ tương phản và độ đậm của chữ khi duyệt web hoặc sử dụng các ứng dụng. Còn một khi đã vào app đọc sách NeoReader thì chất lượng màn hình E Ink của máy sẽ phát huy tối đa chất lượng. Nhờ Android và CH Play cài sẵn, mình cũng sử dụng các app như Google News, Tinh Tế, Reddit… để đọc thay cho smartphone.

Sánh đôi cùng Leaf 2 màu trắng.

Về hiệu năng, Palma phản hồi rất nhanh, mình không nghĩ nó là một máy đọc sách E Ink. Nhờ phần cứng mạnh mẽ và phần mềm bên trong, mọi thao tác như vuốt trang, xem hình, gõ bàn phím với Boox Palma đều rất tuyệt vời và nhẹ nhàng. Pin của Palma theo thói quen đọc của mình được khoảng 2 tuần, mình không đo chính xác. Mình dùng Palma chủ yếu là đọc sách, thi thoảng có lướt web, Facebook, Internet thì chừng đó là ổn rồi.

Vậy thì Palma dành cho ai, đó là những người cần một thiết bị màn hình E Ink nhỏ gọn nhất có thể, để họ đối xử như điện thoại. Về khía cạnh này, Palma chỉ thua điện thoại ở hai yếu tố là màn hình màu và có khe SIM. Với mình, đọc sách chữ không cần màn hình E Ink màu, còn khe SIM để nghe gọi và dùng 4G thì nếu có cũng hay nhưng mình nghĩ sẽ ít dùng tới. Chúng ta hoàn toàn có thể mua và sử dụng Palma như máy đọc sách duy nhất, nó đặc biệt tiện khi đi chơi, đọc trên tàu xe và khi nằm vì kích thước gọn nhẹ. Tuy nhiên, so với những máy đọc sách màn hình to hơn và vuông thì chúng ta sẽ phải di chuyển mắt nhiều hơn cả chiều ngang và chiều dọc nên nếu đọc lâu thì không đã bằng. Với rất nhiều những ưu điểm và cái hay của nó mà mình nói bên trên thì rất có thể giá bán sẽ là rào cản cuối cùng ngăn cản người mua đến với Palma: 7.590.000đ.

Bạn đang nghĩ gì?

Quảng cáo

Play Store để tải sách, app.

Nút cứng thiết kế gồ ghề.

Mặt lưng với camera để quét tài liệu.

Màn hình của Palma rất đẹp, trong và sắc nét. Không thể chê được.

Quảng cáo

90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giá mặn quá, con này không rõ nhu cầu thế nào chứ mình thấy nó hơi dở dở (ý kiến cá nhân mình thấy thôi). Muốn đọc nhanh, tiện gọn - có đt, muốn máy đọc sách nghiêm túc - mua máy đọc sách dạng vuông; vì nếu phải mang theo một máy thứ 2 thì thà mình mang theo máy đọc sách dạng vuông truyền thống
bluechan
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Khá ngon trong tầm giá.. mình thích nó vì nó gọn
Ae mua thì khi mua ở aki phải unbox máy ngay chỗ nhé.. ko là mệt mỏi
@bluechan Chào bác, ko biết bác gặp vấn đề gì khi mua hàng tại Akishop thế ạ, để bên em có thể hỗ trợ bác ạ. Bên em chưa từ chối xử lý yêu cầu nào của khách hàng mua hàng trực tiếp và online dựa trên chính sách bảo hành của hãng.
hieppt88
ĐẠI BÀNG
7 tháng
Máy dù mạnh đến mấy thì vẫn giới hạn ở đặc thù e-ink : tốc độ làm tươi ko thể nhanh đc mà cứ cà giựt. Với lại một cái máy đọc sách thì càng ít thứ càng ít phân tâm, tập trung mà đọc. Cái đấy mới là thứ ng ta thiếu nhất bây giờ chứ ko phải chip, ram, app nữa 😃
curanh
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@hieppt88 núa chính xoác quá
nhỏ gọn,nhưng giá căng ghê
Con này mình thấy khá lỡ cỡ, tỉ lệ màn hình lại hơi dài, thích mấy con màn hơi vuông như Leaf 2, Libra 2 hoặc Oasis 3 hơn 😁
giá 2tr còn suy nghĩ mua chơi dạng làm backup như kindle basic.
Giá 8tr thôi mua luôn con oasis 3 32gb luôn. Kích thước bỏ vừa cái sling đeo chéo đi máy bay còn tiện hơn
quá nhỏ mà giá quá cao
@kevinmobavn Kích thước màn hình thì vẫn 6,13 inch nhưng theo tỷ lệ màn hình 18:9 giống smart phone, hoàn toàn khác biệt so với tỷ lệ vuông 4:3 như truyền thống
maicasio
TÍCH CỰC
7 tháng
Máy đọc sách dạng vuông 6 - 7 inches cũng rất gọn, nhẹ và tiện. Đâu cần làm hẹp, dài như điện thoại đâu.
@maicasio Thiết kế nhỏ gọn giống smart phone này dành cho anh em thích cảm giác cầm như điện thoại hay dễ dàng để vào clutch hay túi quần để mang đi mọi lúc.
Palma lướt web khá mượt, màn hình net hơn mình tưởng, ưa nhất là cái nhỏ gọn, tiện lợi. Mỗi người 1 sở thích và quan điểm riêng, nhưng với mình thì mk khá hài lòng về palma, mức giá hiện tại cũng ok
@huyboy20003 biết đâu là trứng khủng long thì sao
@hienduy Máy đọc sách để lướt web là thấy cấn rồi 😆)))
@Vũ_Optimis Để đọc dạng blog, tin tức đó bro
@cantona2908 Không có 4G phải xài wifi. Vậy điện thoại để làm gì? Phát 4G chăng 😆))
Palma thích ở cái nó gọn mà nhanh, màn cũng nét chứ không bị rỗ. Trước đấy mình quen đọc trên điện thoại rồi nên việc phải đảo mắt nhiều hơn cũng không là một vấn đề to lắm, mà ẻm lướt web mượt hơn sunsilk nên trải nghiệm là mê tít
@augenciage Như trên. Hello seeder
pin thì như nào bác ơi?
@Phai Dấu Cuộc Tình pin ngon bác ơi, đọc 30p mất khoảng 2%
Mình vẫn chưa hiểu mục đích của việc gắn màn E-ink lên đt để làm gì.

Nếu thích đọc sách thì làm con tablet kindle.
@Thanchet92 Đây là máy đọc sách có thiết kế nhỏ gọn giống smart phone dành cho anh em thích cảm giác cầm như điện thoại hay dễ dàng để vào clutch hay túi quần để mang đi mọi lúc. Kindle thì không hỗ trợ giao diện Tiếng Việt, giới hạn ít định dạng, đọc PDF kém, không cài được ứng dụng đọc sách ngoài, Chỉ nghe được sách nói mua trực tiếp của amazon qua tai nghe bluetooth.
Nên tùy nhu cầu nếu bác thuần đọc thôi thì kindle là đủ dùng. còn nếu nhu cầu đọc pdf, đọc sách online thì kindle sẽ ko đáp ứng được
curanh
ĐẠI BÀNG
7 tháng
nhỏ thì làm màn hình đẹp dễ hơn to. to mà mướt đẹp mới khen. còn nhỏ xíu xíu - riêng việc lật trang là thấy mất công rồi.
@curanh Tỉ lệ này sẽ cho phép hiển thị nhiều nội dung theo hướng dọc nhiều hơn và sẽ đáp ứng được nhu cầu đọc nội dung theo dạng cuộn giống như smartphone cho anh em thích kiểu đọc này. Thêm nữa là dễ dàng để vào clutch hay túi quần để mang đi mọi lúc. còn ko làm tăng số trang so với màn 6 inch.
Mà to màn hình cũng mướt đẹp nha bác
@Hoaquynhanh2512 Máy này mã ji bro nhỉ
Quá đắt cho một thiết bị hạn chế :v
Quá đắt cho máy đọc sách với nhu cầu chỉ cần đọc không lướt web như mình.
@russia.usa.lc Các tính năng được tích hợp trên máy là để phục vụ cho nhu cầu đọc sách như
ĐỌC ĐƯỢC HẦU HẾT CÁC ĐỊNH DẠNG mà ko cần chuyển đổi (MOB, PRC, EPUB, AZW3, CBZ, PDF, DOC...); CÀI ĐƯỢC THÊM CÁC APP ĐỌC SÁCH ONLINE, Hỗ trợ ngôn ngữ tiếng Việt và kho sách tích hợp trên máy; Đọc PDF tốt; truyền sách nhanh và đơn giản từ điện thoại hay máy tính bằng booxdrop, chép sách qua dây, tải sách trực tiếp trên máy bằng trình duyệt hoặc google driver....Nghe được sách nói, có text to speech (CHUYỂN ĐỔI VĂN BẢN THÀNH GIỌNG NÓI)
Mời bác ghé trải nghiệm nhé
Kể mà có thể gắn SIM để nghe gọi được thì chắc mình cũng xúc làm máy chính luôn quá
Buồn ghê...
@Bo Young Park vãi, màn e ink mà làm máy chính thì mua cục gạch ngon hơn 69 lần
@Bo Young Park Nếu kể cả có sim cũng ko bao giờ thay được điện thoại đang dùng. wifi bây giờ phổ cập rồi, để dùng làm máy phụ thì không cần sim cũng được bác ơi
Màn hình to hơn thì tốt
@ ict
TÍCH CỰC
7 tháng
Mua máy này có kèm kho sách miễn phí luôn không, hay chỉ máy không nhỉ
@@ ict có kho sách anh việt tích hợp sẵn trên máy nha bạn. Kho sách mấy chục ngàn cuốn thoải mái đọc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019