Đánh giá hệ điều hành iOS 17

Didu
17/9/2023 11:58Phản hồi: 186
Đánh giá hệ điều hành iOS 17
iOS 17 tiếp tục là sự hoàn thiện của iOS 16 mà Apple phát hành năm trước. Không có nhiều thay đổi lớn về giao diện, iOS 17 chỉ thêm vào những tính năng vui vẻ và đem lại trải nghiệm mới. iOS 17 cho thấy sự trưởng thành của hệ điều hành cho iPhone, thêm một chút tùy biến, vài tính năng mới và đơn giản thì vẫn vậy.

Trong vài năm trở lại đây, Apple luôn sẵn sàng những bản iOS kể từ khi ra mắt, thường là vào WWDC khoảng tháng 6. Tức là ngay sau đó, chúng ta đã có bản public beta, bản thử nghiệm mà mọi người đều có thể dùng. iOS beta ngày càng ít lỗi, tương thích nhiều hơn với các app có sẵn và ít nóng máy, hao pin. Như mình lên nó từ bản dev beta đầu tiên tới giờ thì nó không khác nhiều lắm những bản chính thức về sau này.

iOS 17 so với 16 thì không có quá nhiều khác biệt về giao diện, cái mà chúng ta nhìn thấy được. Vẫn là các widget, giao diện chuẩn, Always-on Display cho máy Pro cũng chả thêm tùy biến nào. Cái thay đổi có thể đề cập tới là widget có khả năng tương tác nhưng mình cũng ít sử dụng vì màn hình chính của mình để widget thời tiết và ảnh. Cái này sẽ hay cho anh em nào hay dùng widget để điều khiển các thiết bị trong nhà thông minh (bóng đèn, quạt…) hoặc nghe nhạc bởi có thể điều khiển trực tiếp từ widget mà không phải mở app.

Bên cạnh widget có thể tương tác thì iOS giờ đây cho người dùng tùy biến theo hướng vui vẻ nhiều hơn bao giờ hết: cách chia sẻ namedrop, tạo poster cho danh bạ… NameDrop có thể là một phần của AirDrop khi hai iPhone chạm vào nhau là đã có thể chia sẻ thông tin danh bạ với nhau rồi, cách này rất hay khi chúng ta cần xin info của ai đó mà hai người không nhất thiết phải trao đổi bằng lời. Cuối năm nay, AirDrop cũng sẽ hỗ trợ chuyển nội dung qua Internet, khi đó hai iPhone không cần ở gần nhau mà vẫn có thể chuyển những file dung lượng lớn. Với poster, nó sẽ giúp những cuộc gọi thoại trở nên sống động và màu sắc hơn. Mình là kiểu người truyền thống, vẫn thường gọi điện khi cần liên lạc với ai đó mà không qua Zalo, Messenger như nhiều người làm. Và giờ đây với poster, mình có thể tạo hình ảnh, trang trí cho những người mình hay gọi, những người bạn quen, trong gia đình… Cũng liên quan tới cuộc gọi thì iOS 17 có nhiều nhạc chuông mới nhưng mình thường tắt chuông chỉ để rung nên không quan tâm lắm tới cái này.

Ở đầu giường mình thường để một đồng hồ nhỏ để xem giờ ban đêm nhưng với iOS 17 và chế độ Standby thì mình có thể bỏ đi rồi. iPhone khi được sạc và nằm ngang sẽ trở thành một màn hình, đồng hồ thông minh hiển thị giờ, lịch, ảnh, báo thức… Apple ngày càng biến iPhone thành một cái hub, một cái gì đó không thể thay thế.

Khi lên xe mình thường kết nối iPhone với CarPlay để nghe nhạc, dẫn đường. Trên iOS 17, CarPlay có một vài cái mới đó là hình nền và SharePlay. Đây là tính năng cho phép mọi người ngồi trên xe cùng tham gia điều khiển và chọn nhạc theo ý mình. Ý tưởng ở đây là khi mình kết nối iPhone của mình với xe và người ngồi cạnh muốn nghe bài khác hoặc tự chọn, khi đó SharePlay sẽ cho phép người đó sử dụng chính iPhone của mình để điều khiển từ thư viện Apple Music trên máy của mình. Hay hơn là họ không cần có thuê bao Apple Music, nếu máy chưa lên iOS 17 thì sẽ điều khiển nhạc qua trình duyệt web.

Một vài tính năng nhỏ mà cũng rất hay trên iOS 17 có thể anh em sẽ thích đó là thước ngang khi chụp ảnh, tạo sticker từ hình ảnh, crop nhanh hình, cảnh báo khi cầm điện thoại quá gần mắt (trong Screen Time), tạo profile cho Safari… Mình sử dụng iOS 17 trên iPhone 14 Pro từ bản dev beta đầu tiên tới giờ thì không có lỗi, không app nào bị văng hoặc không tương thích. Đủ ổn định.

https://tinhte.vn/thread/hay-dung-tinh-nang-khoang-cach-man-hinh-tren-ios-17-de-bao-ve-mat-cac-ban-va-con-cai.3685297/

Hãy dùng tính năng "Khoảng cách màn hình" trên iOS 17 để bảo vệ mắt các bạn và con cái

Trên iOS và iPadOS 17 mà Apple vừa giới thiệu có một tính năng bảo vệ sức khoẻ mới mình thấy rất hay đó là “Khoảng cách màn hình” (tiếng Anh là Screen Distance). Anh em lưu ý tính năng này chỉ khả dụng với các iPhone và iPad được trang bị cụm FaceID.
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/5-tinh-nang-hay-tren-ios-17-public-beta.3691530/

5 tính năng hay trên iOS 17 Public Beta

Apple hôm nay phát hành bản Public Beta của iOS 17, tức là cộng đồng chúng ta có thể nâng cấp miễn phí và sử dụng nếu muốn. Bản beta tức là vẫn chỉ ở giai đoạn thử nghiệm nên chắc chắn sẽ có lỗi trong quá trình sử dụng…
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/nhung-thay-doi-va-tinh-nang-thu-vi-tren-ios-17-co-the-anh-em-chua-biet.3678450/

Những thay đổi và tính năng thú vị trên iOS 17 có thể anh em chưa biết

Apple đã chính thức ra mắt iOS 17 mới dành cho iPhone trong ngày mở đầu sự kiện WWDC23 diễn ra vào tối hôm qua, chi tiết những thay đổi anh em có thể xem lại tại ĐÂY. Bài này mình liệt kê một số thay đổi nhỏ trên hệ điều hành mới có thể anh em chưa…
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/apple-phat-hanh-ios-17-chinh-thuc-mot-so-thay-doi-ma-anh-em-can-biet.3717401/

Apple phát hành iOS 17 chính thức, một số thay đổi mà anh em cần biết

Vậy là sau khoảng 3 tháng liên tục ra mắt những bản beta thì hiện tại Apple đã chính thức phát hành iOS 17 cho toàn bộ người dùng phổ thông. Thực chất phiên bản iOS 17 này gần như giống hoàn toàn với iOS 17 RC mà gần đây Apple đã phát hành cho…
tinhte.vn

Quảng cáo

186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em vẫn nằm ở ios 16.1.2 đến chừng nào con iphone 14 pro max của em lăn ra chết thì thôi 😆)))
@hackieuhoang Ai nói khó chép 😆) . Tải Aloha về . Rồi dùng 3utools chép phim vô 😃))) . Tải phimđược luôn đó nha 😃))) . Có chức năng khoá app bằng FaceID luôn nha 😃))
@hackieuhoang 😆))
@khoa_ha Ngủ thêm 2 đêm nữa là sáng thứ 6 nhận 😆)))))
@Nguyễn Chí Danh@1 Thế mà bác được ra store lấy đúng là nhanh như chớp
Giữa lúc apple ra mắt tính năng bảo vệ mắt thì mình vừa phát hiện mắt phải bị cận 2 độ sau 26 năm 10/10. Haizz
@minhduc0939 mắt mình 4 độ mỗi bên nhưng đeo kính vào vẫn 10/10, được bác sĩ mắt khen chỗ con cắt kính tốt lắm đó.
Cười vui vẻ
Nói chung toàn mấy tính năng linh tinh chả hữu ích mấy. Giờ hdh cũng bão hoà rồi fix bug thôi chứ làm gì nữa.
Hoặc là apple chuyển resource sang realityOS hết rồi nên vài năm nữa ios cũng chẳng có gì mới đâu.
@fffxxx INFO Toàn làm màu thôi . Chứ chẳng có tính năng thiết thực cho người dùng . Quan trọng là dành riêng cho iphone 15 với phần cứng tối ưu cho ios 17 . Chứ những dòng cũ X XS 11 12 13 14 chả có gì khác ngoài giao diện với tính năng tao lao
pxhttpt
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nguyễn Chí Danh@1 Phần chỉnh ảnh của ios17 nó ngon vcl ra, ip đời thấp chụp chân dung chỉnh khẩu độ…
@fffxxx INFO Cơ mà fix bug rồi bug chồng thêm bug
@Nguyễn Chí Danh@1 Tôi cũng hối hận khi lên ios 16 cho xs max, biết thế cố sống cố chết ios 14 cho đỡ nóng máy
17 ngon, e dùng cài apple watch nhanh như ăn cắp
Ios 16.6.1 pin đang ngon không biết lên 17 có bị tụt như 16.6 không
pxhttpt
ĐẠI BÀNG
một năm
@namle.28 17rc pin ngon hơn
@namle.28 16.4 vẫn đang còn quá trâu
@namle.28 Đang dùng nóng như lò nướng
melomane
ĐẠI BÀNG
một năm
@namle.28 Pin bao ngon nha
Cái bảo vệ mắt quá cần thiết <3
Hóng Apple fix cái Notification cho nó thông minh được như bên Android với cái bàn phím cùi nữa mà mãi không thấy làm
hp2013
TÍCH CỰC
một năm
@duyvua Mình xài song song iphone và samsung luôn bạn, mình chưa bao giờ bị miss 1 cái noti nào, cái nào cần ưu tiên nhận ngay và luôn, hiển thị cả nội dung ra thì mình sẽ cài đặt.
@trivietvalues cho phím số nó luôn luôn hiển thị được luôn à?
sao trong setting có thấy chổ nào đâu ta?
@darklight888 chuẩn luôn, thông báo của ios khó chịu thật sự, nó không nhiều lựa chọn như bọn Android
@Paulscholesvn0258 Thì đây
Cứ có là lên thôi 😆
Namedrop hay. Mình hay dùng để trao đổi tt vs khách hàng, có cái này tiện hẳn. Khỏi bấm số nhá máy qua lại😃
@MoonBreathing quan trọng:
1. Khách có xài iPhone không?
2. Khách đã lên ios 17 chưa?
😃)
@tuananhcao Cái j cũng cần có time. Nếu nói thế thì ad k cần up làm j, vì đa số nsx cũng k hỗ trợ máy hết hạn😃

Còn khách có dùng ip k thì đa số có nhé. Nên thoải mái ah😃
dtrung98
ĐẠI BÀNG
một năm
@MoonBreathing Gặp tận mặt thì đưa khách cái visit card có phải chuyên nghiệp gấp vạn lần không?
Ko thấy app Journal đâu nhỉ? 🤔
@╰‿╯ journal cuối năm b ơi
Đang ở 15.5 cho iPhone và 15.2 trên iPad thì có nên lên không các bác?
@truonggiang05 Quan trọng là iphone mấy. Ipad mấy
@truonggiang05 ipad có faceid để dùng bảo vệ mắt cho trẻ thì được còn vẫn tuoch id thì nghỉ
@hongphuc1992 12 prm và mini 6 bác ạ
@troibietdatbiet Mini 6 touch ID bác ạ
pxhttpt
ĐẠI BÀNG
một năm
Mới phát hiện ra thằng ios 17 public beta này xài 4G chơi game Liên quân bị cà giựt lag giật ko ổn định, sóng 4G kém 16.6.1
@pxhttpt Ios mới lúc nào chơi LQ chả giật. Phải vài bản update mới mượt
Gần như ko có gì thay đổi lớn như kiểu từ iPhone 8 lên iPhone X
Ios beta ngày càng ít lỗi. Còn ios chính thức thì ngược lại
Thanks bạn. Xem xong video thấy ko cần lên mấy cái tính năng vô bổ này cho mất thời gian và chiếm thêm dung lượng
@Canon100is 😁
Tabi1187
ĐẠI BÀNG
một năm
chơi đồ công nghệ là để trải nghiệm, ae cứ lo tụt pin, hết lại sạc lo gi, giờ sạc nhanh hết rồi
jk.y
TÍCH CỰC
một năm
@Tabi1187 Công nhận, sài cái điện thoại mà tối ngày lo canh pin, làm như ở chổ ko có điện vậy 😆)
Mấy tính năng làm màu thôi. Quan trọng nhất của iOS 17 đối với mình và nhiều anh em làm ăn là call log hỗ trợ hơn 100 số. Nhiều bài ghi là 2000 số.
@mrford105 ý là giờ nó lưu đc lịch sử cuộc gọi nhiều hơn nhỉ?
@-Mr.S- Được mấy log nhỉ. Trước coi được mấy chục log
@letuan281992 2000
@mrford105 Giờ log được tận 2000 luôn à? Xưa giờ được vài cái log chán vãi tè
Liệu 5 năm nữa ăn roi có bằng được ios 17 bây giờ ko nhỉ?
ipad os 17 có thay đổi gi ko
@e.eric phìn to ra thêm 1GB hệ thống kk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019