Đánh giá nhanh Legion Go xịn xò nhất PC Game Handheld có Video Unbox hướng dẫn thay ổ 2TB

HHHIEP
6/11/2023 23:0Phản hồi: 82
Đánh giá nhanh Legion Go xịn xò nhất PC Game Handheld có Video Unbox hướng dẫn thay ổ 2TB
Sau 3 ngày trải nhiệm Legion Go mình thực sự ấn tượng với Lenovo đã tạo ra 1 sản phẩm vô cùng tuyệt vời . Được thừa hưởng rất nhiều thiết kế tốt của các hãng đi trước nên đối với mình nó gần hoàn hảo và cảm giác ấy sau 2 năm mình mới lại có được, lần đầu tiên mình đã ú oà khi cầm vào Steam Deck. Tất nhiên sản phẩm nào cũng có cái hay và cái dở. Mình sẽ nói kĩ từng chi tiết có khen và chê rõ ràng.
Đầu tiên là cảm giác cầm nắm rất chi là thoả mái cảm nhận của mình như đang cầm Dualshock 4, do thiết kế vát cong vào trong nên khi cầm sẽ cực thoả mái và chắc tay. Cái này giống với Steam Deck bẻ cong 2 báng cầm 2 bên nhưng cầm Legion Go có cảm giác chắc hơn với những người có bàn tay to hay ngón tay dài. Máy có trọng lượng 854g chỉ thua Ayaneo Kun 1 chút nhưng thực sự khi cầm rất nhẹ thiết kế công thái học cực tốt. Kick Stand to và chắc giống Nintendo Switch Oled cực tiện lợi ăn đứt Onexplayer 2 làm quá bé và yếu rất hay gẫy.

Loa của máy thì thực sự rất chán mình đánh giá là tồi. Loa có công suất bé và âm thanh cho ra không hay, loa hướng lên phía trên chứ không thẳng vào người dùng như bao sản phẩm khác vì không còn không gian ở mặt máy. Nhưng hãy nghe Onexplayer 2 nó có âm thanh cực hay (hay nhất máy chơi Game Handheld) và loa hướng xuống phía dưới về phía người dùng. Khó trách được Lenovo khi họ đã dùng chỗ đó dành cho Pin và nếu soi kĩ thì họ chấp nhận làm điều đó để máy được cân bằng hơn giống với ROG Ally đã làm. Các hãng khác sẽ làm Pin lệch sang bên và nếu dùng lâu bạn sẽ thấy 1 bên tay mỏi hơn.

In Side.png

Màn hình của máy thực sự tuyệt vời nếu được đánh giá tổng thể thì chắc chắn là nhất (máy chơi Game Handheld hiện tại). Độ sáng màn hình cao nhất nếu ai đã dùng Laptop Legion chắc cũng đồng ý với mình về điều này. Lenovo công bố 500 Nits nhưng thực tế nó có thể lên đến gần 600. Mầu sắc thì chỉ thua Ayaneo 2 về dải mầu (Ayaneo 2 vẫn là máy có màn hình mầu đẹp nhất) nếu chỉnh lại mầu thì không kém Aya là mấy (9/10) . Tần số quét 144Hz cao nhất. Tỉ lệ 16:10 hoàn hảo không như ROG Ally cái màn viền vô cùng xấu. Độ phân giải 2k chắc chắn là rất nét rồi. Nói tóm lại màn hình của Legion Go tốt nhất ở thời điểm hiện tại. Chơi Games thì chắc chắn là yếu tố này vô cùng quan trọng. Máy được làm vuông góc cạnh phía mặt trước nhưng viền màn hình lại bo cong cái này để tránh khi bạn tháo tay cầm ra mà làm rơi nó sẽ giảm ảnh hưởng đến viền kính của màn hình. Onexplayer 2 mình đã từng bị rồi toang cái kính luôn.

Quảng cáo

Nút bầm ở mức xịn chứ chưa hoàn hảo. D-Pad mình có độ phản hồi vừa phải không quá cứng và nhậy không như Ally làm cái D-Pad ối xời ơi luôn (chơi Games đối kháng cực chuối). Phím chức năng đằng sau máy rất thoả mái tương tự Steam Deck. ABXY nẩy tốt không to và dễ bấm như Ally nhưng cảm giác nẩy xịn hơn. R1 L1 hành trình phím hơi nông nhưng L2 R2 làm vát cong hơn cả Steam Deck khi bấm rất thoả mái và diện tích tiếp xúc của ngón tay có nhiều hơn nên sẽ cảm nhận thấy hơn (cái này ai chơi Game FPS rất đã).
2023-11-06-23-04-IMG-0625.JPG 2023-11-06-23-03-IMG-0623.JPG

Máy có thể tháo rời 2 bên JoyCon cực kì tiện lợi kiểu thiết kế này giống với Onexplayer 2, Nintendo. Có lẽ Lenovo đã hoàn thiện nó hoàn hảo hơn. Với Onexplayer 2 thì khi tháo ra phải có Grip và cắm Reciver rất vướng và hay mất (cái này phải mua thêm) thì mới xài được khi tháo ra. Với Legion Go thì không bạn có thể tháo ra và cầm chơi luôn, nó cũng giống Nintendo Switch nhưng không phải dùng qua Bluetooth có độ trễ cao mà có hẳn bộ Reciver sóng FR bên trong máy thu nhận tín hiệu luôn, và cũng đừng lo khi bạn mất hay hỏng JoyCon của máy chỉ cần mua cái khác về cắm máy sẽ đồng bộ lại là xong. Khi tháo JoyCon ra thì máy có cảm giác cầm nắm cũng cực kì tốt và không bị cấn tay như Onexplayer 2 do thiết kế cong vào trong ở 2 bên hông sẽ không bị cấn tay (giống iPhone 12, 13,14 cầm như hạch)

Track Pad tích hơp bên JoyCon phải có độ chính xác cao bác nào chơi mấy Game như đấu trường chân lý chắc chắn sẽ rất thích. Nhưng thiết kế dạng trơn nên xài nhiều vài hôm chắc chắn sẽ bị mòn và bóng (như phím bấm của Macbook Pro M1 Pro của mình) bạn nên mua miếng dán sần dán lại sẽ khắc phục được điều này và quan trọng hơn là cảm giác di sẽ chính xác hơn giống như Steam Deck làm Track Pad dạng nhám vậy. Track Pad đặt thấp hơn vỏ Joy nên cực kì bám bẩm (dán như trên là được).

Quảng cáo

JoyCon khi tháo ra gạt về chế độ FPS Mode thì sẽ trở thành chuột công thái học gần như hoàn hảo nếu như Lenovo làm vát lại cạnh của đế di chuột thì tay sẽ linh hoạt và không bị cứng ở 1 góc, đế di chuột làm tăng độ chính xác khi dùng và không làm mòn JoyCon có nam châm hút cực tiện. Thiết kế biến JoyCon thành chuột này thực sự rất công thái học giống Logitech đã làm chuột Vertical với góc nghiêng 60 độ về 1 bên thì Legion Go có góc nghiêng 60 độ về phía trước giống như việc bạn đang cầm vào 1 khẩu súng thực sự nút bấm của chuột cũng nhưng việc ta bóp cò súng luôn. Thanh cuộn cũng được tích hợp trên JoyCon vô cùng tiện lợi và có thêm 1 lưu ý là khi tháo tay cầm làm chuột bạn nên rút cái chụp Joy ra cho đỡ vướng nếu tay bé. JoyCon trái cũng có thể tháo rời ra cầm để xài rất tiện nhưng tại sao Lenovo không cho 1 cái Grip gắn vào thành tay cầm chi phí sản xuất cái đó rất rẻ vì nó chỉ cần là 1 miếng nhựa có ngàm dữ lại. Hãng phụ kiện ngoài chắc chắn sẽ không bỏ qua cơ hội này.
2023-11-06-22-57-IMG-0608.JPG 2023-11-06-22-57-IMG-0607.JPG

Case đựng bảo vệ máy rất cao cấp xịn hơn cả Steam Deck cũng như Aya, ở giữa có chỗ để đế di chuột bên cạnh là chỗ để chụp Joy khi tháo ra. Bên dưới khi lật tấm che bằng da ra sẽ có chỗ để bạn cắm sạc cho máy khi để ở bên trong và cũng có nam châm hút rất xịn xò.

Và đây là bài viết đánh giá nhanh. Mình sẽ có bài đánh giá hiệu năng và phần cứng bên trong máy sau. Rò rỉ nhé hiệu năng của máy thì ROG Ally sẽ không bằng đâu, độ hoàn thiện thì thua Aya và Loki Max chút thôi và khi lựa chọn thì đừng quan tâm quá vào cấu hình hãy lựa chọn hiệu năng.
Tổng kết lại Legion Go ở thời điểm hiện tại trên cả tuyệt vời. Tất nhiên là chỉ là ý kiến cá nhân của mình suy nghĩ và sở thích của mỗi người là khác nhau. Mình luôn tôn trọng ý kiến của người khác. Nếu có góp ý xin hãy Comment.
Dưới đây là Video mở hộp Legion Go.

Video nâng cấp SSD 2TB Legion Go.

Trên thị trường sắp tới sẽ có Legion Go phiên bản nội địa Trung Quốc rất khó khi dùng, ai cần hộ trợ cài lại hãy liên lạc với mình chỉ vài phút là ngon ngay và được tối ưu lại phần mềm sao cho ổn định nhất. Chỗ mình có bán Legion Go và nhiều các loại máy chơi Game khác có máy sẵn cho anh em trải nghiệm. Mình cũng Share tài khoản Game bản quyền của mình cho anh em miễn phí khi mua máy bên mình, tài khoản mình hơn 800 Games bản quyền (Games có chọn lọc). Bất cứ vấn đề gì về phần mềm, phần cứng máy chơi Games cầm tay mình đều làm miễn phí (nếu không phải thay thế gì).
Anh em có thể vô kênh Youtube của mình và cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm nhé. Không chỉ riêng Steam Deck mình rất yêu công nghệ và nhiều sản phẩm độc đáo khác.
Hà Hoàng Hiệp
108B Triệu Việt Vương - Hà Nội
0767926666
Ha Hoang Hiep Youtube
Hiệp Hà Hoàng Facebook
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nghe qua thì hype lắm nhưng thực sự không nên kỳ vọng nhiều khi mà nó vẫn xài 1 hệ điều hành ngốn phần cứng là Windows. Tốn kha khá tiền để mua về nhưng không thể chơi ngon 100% các tựa game, mà các game sát cấu hình thì thôi, quên luôn đi... Khi đó mới thấy tiếc tiền.
@daugauhp911 vl nó không chạy Win thì chơi được cái gì? Vậy con Stream Deck nó không chạy win thì pin nó có trâu hơn không?
anfang
TÍCH CỰC
9 tháng
@daugauhp911 Xạo quá đi. Chơi game ko xài windows ko lẽ xài mac. Sát cấu hình thì có máy bàn rồi, lo quá.
pikupi
TÍCH CỰC
9 tháng
@yunneg quá chấp nhận được luôn bác ơi, chip tích hợp GPU đã đáp ứng đủ nhu cầu medium setting rồi, nhìn màn to còn dễ phân biệt độ chi tiết chứ màn handheld nhìn setting medium không quá khác lắm trừ khi cố tình soi
Legion go chơi cyperpunk2077 có 6x độ, cái bác kia xem video này không biết có mở rộng kiến thức ra không nữa :v
Roth Nick
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@daugauhp911 thì mua về cài linux vào =]]] kém thế
Bạn cho mình hỏi tại sao bản Legion go nội địa TQ lại rất khó dùng?
Bạn đang bán con này bao nhiêu?
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@nguyenhoang_hp Dạ nó chỉ có duy nhất 1 ngôn ngữ. Bác có thể cài lại hoạc đổi Key Win sang bản Home hoạc Pro là bình thường ạ. Em chọn cách cài lại.
@nguyenhoang_hp Học tiếng Trung 3 tháng đủ dùng r bác =))
@hoangminh7791 Dễ vậy sao bác
@nguyenhoang_hp Nếu bác đã từng tốt một thứ tiếng nào đó và h học thêm thì sẽ nhanh hơn rất nhiều. Tuy nhiên chỉ đủ để đọc và nghe mức cơ bản thôi chứ viết thì khó
Ủa bạn đánh MK hả 😁 nào chỉ mình học nhập môn đi
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@ndminhduc Em chơi MK từ nhỏ bác ạ. Nếu có thời gian thì có khi em còn đi thi đấu quốc tế. Có thể bác không tin nhưng hồi còn trẻ trâu em nhắm mắt chỉ nghe âm thanh chưa ai thắng được em nếu em chọn Liu Kang. Bây giờ thì chịu thỉnh thoảng gáy thi đấu vẫn bị bọn trẻ làm thịt đây.
@HHHIEP chất quá 😆
@ndminhduc Chất quá, để mình kết bạn học hỏi :D
thaikool
TÍCH CỰC
9 tháng
Vẫn trung thành với Nitendo SW Oled. Cơ bản là game vui vẻ và vừa đủ thỏa mãn cả về game lẫn thời lượng pin. ^^
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@thaikool Switch có thế giới riêng của nó nên không máy nào vào KS được mà. Ở đó có sự sáng tạo có những câu truyện đặc biệt. Cấu hình máy không cao nhưng cảm nhận và trải nhiệm mới quan trọng.
Hudson
TÍCH CỰC
9 tháng
Chính tả lủng củng dã man. Người viết ko hay sử dụng dấu phẩy để ngắt câu nên đọc rất khó hiểu.
Dù sao cũng vẫn cảm ơn vì bác đã cất công viết dài.
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@Hudson Công nhận em viết sai nhiều bác. Đặc biệt là vụ dấu phẩy. Tại iPhone ấy ấn 2 lần dấu cách nhanh nó ra dấu chấm. Dần thành quen em quên mất cái dấu phẩy.
Đang sài ally thấy cũng to lắm rồi, qua con này to quá 😔 mặc dù nhìn build quality oke hơn
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@duythanh90 Ally là máy dễ cầm và nhẹ đó bác. Con này đúng ra rất nặng nhưng cầm nhẹ lắm bác. Nó thiết kế công thái học tốt quá nên. Diện tích cầm nắm tốt cảm giác rất nhẹ luôn. Ngoại và nội thất nó cũng ngon.
Khoa SE
TÍCH CỰC
9 tháng
Xuất ra màn 4K thì chắc hiệu năng cũng kém các bác nhỉ, định build cái case mà nhìn mấy em này mê quá
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@Khoa SE Kéo 4k thì tuỳ Games bác ạ nhưng cơ bản là sẽ hơi đuối. Chơi Games AAA màn 2k phải bật FSR è ra. Keis gánh được. Nhưng như vậy là xuất sắc rồi. Muốn nó đa năng khi cắm màn hình thì xài eGPU thôi bác. Chờ Apple làm thì mới ngon được.
Sẽ lu mờ trước Steam Deck OLED nha
@ThànhYx Bản Limited 20 mình cũng xúc nha
ThànhYx
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@Nam Air Nhưng mà công nhận một điều là con Sd nhìn vẫn mê sao ấy 😆
@Nam Air Quan trọng là có hàng để mua ko á. Nghe nói cháy khét lẹt hàng rồi
@chavalier Đợt đầu chắc cháy hàng thật, chờ thôi bác
Kaka0
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Bên bác về con nay bao nhiêu lúa vậy ?.
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@Kaka0 Tuỳ thời điểm bác ah. Con đầu tiên về đến tay sớm 25 củ bác ạ.
boyswat
ĐẠI BÀNG
9 tháng
bác nên để thêm 1 mục chi tiết cấu hình cho dễ tham khảo 😁
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@boyswat Con này xài Z1 Extremme bác ạ nên cũng không có tuỳ chọn gì. Cái thay được là ổ cứng thôi ạ. Với bài đánh giá chi tiết hiệu năng em đê sau. Mới ra Driver với phần mềm nó đã chuẩn đâu.
hiepBENH
ĐẠI BÀNG
9 tháng
cái tay tháo ra dùng kết nối 2.4ghz chứ ko phải bluetooth thật sự cái đó rất quan trọng nha ! mình dùng 2.4ghz hoặc wired quen rồi giờ bảo chơi tay bluetooth cảm giác delay kinh khủng mặc dù lúc mới tập chơi toàn chơi tay bluetooth ...
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@hiepBENH Chuẩn luôn bác. Bluethoot Delay lắm đặc biệt là mấy con chuột chơi Games có lai Bluethoot nhận ra ngay luôn.
hung_cuba
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Bài viết dài nhưng không trọng tâm, cái cần nhất là thống kê về heat, chất lượng màn hình (oled hay lcd - Steam mới ra phiên bản màn oled và nhiều cải tiến) cũng như thời lượng pin thì không nói gì cả.
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@hung_cuba Hãy để em trải nhiệm thêm mới xanh chín được. Ngay cả Driver của nó còn chưa hoàn thiện nếu lấy ra chạy thử thì hơi thiệt cho em nó. Nhưng nó vẫn chạy hơn ROG Ally nếu cập nhập lại Driver mới nhất. Tại thời điểm hiện tại.
làm video chơi game hoặc stream trực tiếp luôn bạn
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@trunghieu7393 Vâng. Em cũng ko có nhiều thời gian lắm. Em sẽ có 1 Video sớm. Nhưng trải nhiệm thì nó hơn ROG Ally rất nhiều. Cái Joy có độ chính sác cao hơn Ally em hay chơi COD.
Kô 1 dòng nào về cấu hình.
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@justbenice Dạ vì nó là Z1 Extreme nên cũng không có thêm thông số nào nổi bật ạ. Mà em cũng có lưu ý là mua máy quan trọng trải nhiệm và hiệu năng. Cấu hình nó chỉ là cái lý thuyết thôi ạ.
con này vừa game vừa thay thế mấy con laptop đơn giản được ko nhỉ
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@thần buồn Chắc chắn là mạnh hơn nhiều chứ bác. Nó chạy ngang hoạc hơn 3050 luôn.
TheHardGuy
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Máy gì xấu dữ thần 😀 Tui đang xài steamdeck thấy ngon lành cành đào chưa cần mạnh hơn chi nữa, tại chơi unbound với ea wrc vẫn ổn áp. Nhiu đó chơi quài dc rồi 😀
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@TheHardGuy Mỗi người có nhưng nhận định khách nhau mà. Em công nhận Steam Deck có thiết kế tốt. Nhưng nếu bác có dịp tận tay trải nhiệm thì em nghĩ bác cũng sẽ thay đổi suy nghĩ ạ.
TheHardGuy
ĐẠI BÀNG
9 tháng
@HHHIEP Đúng là mỗi người có nhận định khác nhau và mình tôn trọng nhận định của bạn. Cảm ơn bạn đã viết bài chia sẻ và hướng dẫn. Nhưng mình đó giờ không thích các thiết kế rườm rà và theo mình là dư thừa 🙂 chỉ mang tính thêm thắt để tăng giá trị cạnh tranh, nhưng thực tiễn thì không mấy phù hợp. Nintendo Switch tháo tay cầm được bởi nhiều game của họ tận dụng tối đa tính năng này, nhưng về cơ bản cũng không mấy mạnh mẽ. Đối với game PC thì càng không. Việc biến tay cầm thành một con chuột điều khiển với thiết kề gượng ép như vậy thì không thể touch tới mình được. Cơ bản mình không phải target consumer của cái máy này 🙂.
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@TheHardGuy Hi vọng bác có đọc chỗ em viết cầm tay cầm dạng chuột cảm giác đúng như đang cầm 1 khẩu súng thực sự. Chuột công thái học luôn. Nếu lúc nào bác có thời gian qua của hàng em trải nhiệm ạ. Em nhiều đồ chơi hay lắm ạ.
Cho mình xin chút thông tin về pin em nó bác ơi, trải nghiệm của bác thế nào với pin em nó
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@hieuhuhong1993 Em chơi COD bản cũ cụ thể là COD Infinite em để Max Setting với 2k độ phân giải khoá 60FPS thì nó mượt kinh khủng ko bị Drop phát nào sáng màn hình hết cỡ tầm 2 tiếng thì tụt 45% Pin. Với ROG Ally chạy 1080 chắc 50 phút là ngỏm rồi. Mà còn bị Drop nhiều chỗ.
@HHHIEP Pin con của bác sao ảo thế. Mình chơi GTA 5 thì 50 phút hết pin. Pin của nó cũng same với Ally thôi
dig31
ĐẠI BÀNG
9 tháng
Đến cuối cùng thì hóa ra là người bán, thảm nào cái gì cũng ngon
HHHIEP
TÍCH CỰC
9 tháng
@dig31 Vâng. Thời điểm ra ROG Ally em cũng có bài viết tương tự nhưng thay vì khen thì em chê tơi tả. Bác có thể tham khảo. Chính Asus còn yêu cầu em không nói xấu Ally. Nhưng em trên tay bản thương mại và em bỏ tiền ra mua nên họ cũng ko làm gì em được.
@HHHIEP Con này phần mềm của nó quá tệ. Mình nghĩ 6 tháng nữa khi update drive sẽ khá hơn. Tệ hơn phần mềm của con Ally lúc mới ra mắt nhiều
khoa-ckd
TÍCH CỰC
9 tháng
Ham hố nhét màn 2k vào làm gì cho đội chi phí mà trong khi game khi nào cũng phải hạ setting xuống cho vừa cấu hình máy. Đối với handheld với cấu hình + pin hiện tại thì cứ 720p là đẹp.
@khoa-ckd Con này giá có đội mấy so với steamdeck đâu bác. Đang order để xem máy về có ra con gì không mà dân mạng rần rần mấy tuần nay luôn. Cháy hàng ỏe bestbuy luôn
HHHIEP
TÍCH CỰC
8 tháng
@chavalier Bestbuy không có hàng trả bác ạ. Em kẹt cả chục đơn Bestbuy luôn đây. Cũng may là em nhập về nhiều nên vẫn đủ hàng bán.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019