Đánh giá phần mềm Vietbando, miễn phí nhưng có lý

sonlazio
19/4/2010 9:10Phản hồi: 93
Đánh giá phần mềm Vietbando, miễn phí nhưng có lý
Google Maps là một phần mềm bản đồ rất tốt nhưng nó lại không hỗ trợ đầy đủ các địa danh của Việt Nam. Chính vì vậy, phần mềm Vietbando ra đời để bổ sung những thiếu sót đó. Hiện mới chỉ dừng ở bản thử nghiệm nhưng Vietbando hứa hẹn sẽ rất thành công khi sửa hết một số lỗi nhỏ còn tồn tại và chuyển toàn bộ giao diện sang tiếng Việt chứ không dùng tiếng Anh như hiện tại nữa.

[​IMG][​IMG]

Mở Vietbando lên, bạn sẽ thấy nó tự động đưa bạn về vị trí mình đang ở, việc định vị này không chỉ được thực hiện nhờ GPS mà nhờ các trạm phát sóng điện thoại. Bấm vào vị trí của mình, bạn sẽ được chuyển sang một trang mới cho phép tìm kiếm các địa điểm ở gần hay tìm đường đến các khu vực khác. Khi bấm vào lựa chọn Get directions để tìm đến các địa điểm mình cần, bạn có thể chọn 1 điểm bất kỳ để Vietbando dẫn đến. Đặc biệt hơn, Vietbando cho phép bạn chọn lựa các phương tiện là xe ô tô, xe tải, đi bộ và đặc biệt là xe máy mà Google Maps không hề có.

[​IMG][​IMG]

Trong ví dụ trên, mình chọn 1 địa diểm bất kỳ ở cuối đường Hàm Nghi. Bạn có thể thấy Vietbando có những hướng dẫn khá chi tiết, mỗi khi muốn chuyển qua một mốc khác bạn không nhất thiết phải bấm vào mà chỉ cần chạm nhẹ vào 1 phím mũi tên bên dưới là được. Điều này khá tiện vì cho dù các mốc nằm sát nhau, bạn không phải phóng to lên rồi cố gắng chạm chính xác như một số bản đồ khác.

Ngay bên cạnh 2 phím mũi tên là một biểu tượng có hình văn bản, bấm vào đó bạn sẽ nhận được toàn bộ quãng đường mà mình sẽ đi. Ở phần này thì hướng dẫn đã bằng tiếng Việt nhưng khi bấm vào 1 vị trí bất kỳ, máy sẽ không chuyển đến phần bản đồ hiển thị địa điểm đó mà lại hiển thị vị trí của bạn. Đây có lẽ là một lỗi mà nhóm phát triển chưa kịp sửa.

[​IMG][​IMG]

Bạn cũng có thể tìm kiếm các địa điểm xung quanh bằng cách gõ các thông tin vào. Chẳng hạn mình chọn nhà hàng và chỉnh không gian 1000m thì Vietbando sẽ hiển thị các thông tin về nhà hàng trong phạm vi 1000m xung quanh. Mỗi khi bấm vào 1 địa điểm nào thì nó sẽ cho phép bạn tìm đường đi, thể hiện điểm đó trên bản đồ hay thậm chí là tìm các điểm xung quanh nó. Thử nghiệm cho thấy bạn có thể tìm kiếm nhà hàng, khách sạn, ATM, tiệm tạp hóa....

Chức năng này của máy hoạt động khá tốt nhưng đôi khi chưa được chính xác lắm vì từ khóa chưa được phong phú lắm. Chẳng hạn mình kiếm từ “phòng trọ” thì máy sẽ tách kiếm các địa điểm có chữ “phòng trọ”, nếu không có sẽ tách 2 từ “phòng” và “trọ” ra để kiếm. Nếu không minh hơn, Vietbando có thể hiểu được khách sạn, phòng trọ và nhà nghỉ gần nghĩa với nhau. Có lẽ các nhà phát triển sẽ hoàn thiện chức năng này trong thời gian tới.

[​IMG][​IMG]

Tuy đôi khi còn sai sót nhưng nhìn tổng thể thì mình hoàn toàn hài lòng với ứng dụng này. Thử tìm từ khóa 1 công ty không nổi tiếng lắm là Vimobi, máy thậm chí còn tìm ra được 2 địa chỉ của công ty này ở Quận Tân Phú và Quận 3. Bấm vào nút hình văn bản bạn sẽ thấy thông tin địa điểm chính xác của 2 công ty. Quả thật tính năng tìm kiếm của Vietbando làm mình quá ấn tượng.

Thử nghiệm ở mức độ lớn hơn, mình thử tìm từ khóa Hoàng Hoa Thám thì máy tự động đưa ra tất cả những địa danh có tên này. Không chỉ đường, mà còn có sông, xã.... Dữ liệu mà Vietbando đưa ra rất chi tiết, chẳng hạn như trong tỉnh Bà Rịa Vũng Tàu có 2 đường Hoàng Hoa Thám thì nó hiện ra cả 2.

Quảng cáo

[​IMG][​IMG]

Thử nghiệm xa rồi lại thử nghiệm gần, mình kiếm các hẻm mà Vietbando cũng tìm ra. Rất ít bản đồ Vietnam có thể tìm kiếm được hẻm nhỏ như vậy. Nếu Vietbando được bổ sung thêm các tính năng hiển thị thông tin của các địa danh hay các món ăn ngon của nhà hàng, giá bán, cho phép đặt phòng khách sạn.... thì sẽ tiện lợi hơn rất nhiều.

Công ty Việt Bản Đồ cho biết ứng dụng của họ sẽ hoàn toàn miễn phí. Hy vọng công ty sẽ bổ sung thêm 1 phiên bản có phí nâng cao với đầy đủ các thông tin về địa danh trong thời gian sắp tới. Chắc chắn mình sẽ mua bản nâng cao này để ủng hộ cho phần mềm Việt, một phần mềm cực kỳ hữu ích.

Một số lỗi nhỏ còn tồn tại:
  • Thỉnh thoảng bị force quit.
  • Khi nhấn vào 1 ví trí bất kỳ trong danh sách dẫn đường sẽ hiển thị vị trí hiện tại chứ không phải địa điểm mình nhấn.
  • Cách sắp xếp kết quả tìm kiếm cần nghiên cứu thêm.
  • Chưa hỗ trợ multi-touch.

Tải phần mềm
Được biết hiện tại phần mềm đã có các phiên bản dành cho iPhone, BlackBerry, Windows Mobile, Android và Symbian. Phiên bản dành cho Android có thể tải ngay bên dưới đây.

Quảng cáo

Kết luận:
Như vậy, ta có thể thấy Vietbando có giá trị sử dụng rất thiết thực. Có thể nói với cơ sở dữ liệu rất lớn của mình, Vietbando làm cho các đối thủ khác phải lo ngại. Đã từng sử dụng nhiều phần mềm miễn phí nhưng đây là phần mềm mà mình cảm thấy thích nhất. Chưa một phần mềm bản đồ nào mình từng dùng, kể cả miễn phí hay đóng phí lại có thể dò tìm các khách sạn, ATM, tiệm tạp hóa hay nhà hàng... một cách nhanh chóng và chính xác như vậy.

Mong ước trong tuơng lai là Vietbando sẽ bổ sung các tính năng về chia sẻ vị trí, định vị bạn bè, định vị nhanh hơn. Chất lượng đồ họa của Vietbando cũng cần phải nghiên cứu làm cho đẹp hơn, trực quan, sinh động hơn và nếu có cả 3D nữa thì quá tuyệt vời.
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không thể vào được Vietbando cho BB.
Đã chỉnh tiếp. Lần này đã ngon lành.
Chúc vui.
sao đang ở Android mà cứ nói BB thế nhỉ?Bên box BB ko còn đất hay sao hả các bác?
anhhoangvt
ĐẠI BÀNG
14 năm
không cẩn thận đây sẽ là ngọn lửa mồi khơi nguồn chiến tranh giữa BB và 2 roi 😁
Hay nhỉ. E cài thử vào desire trong núc chưa bán xem sao...........
thằng này nó ko dùng dữ liệu offline, sử dụng GPRS có mà chết tiền.
bản beta & ko có cache nên chắc hổng ham = cái Google Maps & Brute

quan điểm cá nhân là nên để ngôn ngữ mặc định là English nếu muốn cạnh tranh tốt ngay trong chính thị trường bản xứ; chắc có lẽ ko mấy ai dùng đồ công nghệ ( + phần mềm công nghệ cao) mà ko đủ vốn tiếng Anh cơ bản để dùng mấy cái này, và đối với người nước ngoài sang VN thì tiếng Anh mặc định sẽ là 1 ưu thế cạnh tranh đáng giá

ps: cá nhân tớ là IT chính cống nên ko thích dùng soft&app tiếng Việt cho lắm; thấy dịch chuối pà kố
Nhận định đúng quan điểm cá nhân.
Không chỉ trên các ứng dụng mà nếu có cả tiếng Việt trên hệ điều hành thì người Việt rất vui mừng, rất nhiều anh chị em, cô chú bác có thể dễ dàng tiếp cận được các dòng điện thoại thông minh.
vampire
ĐẠI BÀNG
14 năm
😔 người ta cố gắng phát triển ngôn ngữ tiếng Việt, trong khi bác lại chê tiếng mẹ đẻ của mình, vietbando là phần mềm việt, chủ yếu danh cho người việt đó bác, có chuối pà cố như bác nói thì cũng ko phải là mấy cái app nước ngoài việt hóa, bác đừng đánh đồng chứ. làm IT bô lô ba la đc tiếng Anh bi nhiêu mà chảnh thế bác, lại còn bày đặt ps thêm là "tớ là IT chính cống", cũng may bác chỉ là IT làm việc ở Vn, chứ bác qua nứoc ngoài sống chắn bác theo chân bác Lý Tống quá 😁
CIRCLE H
TÍCH CỰC
14 năm
Phần mềm này hầu như thông dụng cho các đời máy
Vietbando của công ty cũ đây, cơ sở dữ liệu của VBD thì khỏi nói, có cả 1 đội ngủ công ty chuyên nhập dữ liệu... vô đến hẻm, ngỏ ngách... chiều của xe lưu thông.... còn nhiều chức năng chưa tung ra....
ndlinhql
TÍCH CỰC
14 năm
không có dữ liệu offline thì ra khỏi vùng phủ sóng 3G hoặc GPRS thì dùng = niềm tin à , hơn nữa với mức cước của Việt Nam thì một lần tìm đường là bao nhiêu VND đây vẫn đánh giá Vietmap và PGuider cao hơn
zorro
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chạy được Win 6.5 không bạn.
x10man
ĐẠI BÀNG
14 năm
gmap cũng miễn phí => gmap ngon hơn nhiều
haichau_it
ĐẠI BÀNG
14 năm
Ngon hơn chỗ nào vậy bạn? Vietbando là phần mềm của người Việt, người Việt thì chắc chắn phải biết rõ địa phương của mình hơn là Google chứ. Ủng hộ Vietbando.
Bị Unexpected close khi zooom.
x10man
ĐẠI BÀNG
14 năm
Thì mở bản đồ ra mới biết cái nào đẹp, rõ ràng hơn chứ. Mình luôn ủng hộ hàng Việt nhưng phải có "gì đó" mới ủng hộ được chứ 😁
Nếu không có offline thì mình đánh giá vẫn không cạnh tranh được với google map. Ưu thế của vietmap là xem offline được. Mình vẫn đang chờ thằng vietmap cho android mà chò lâu quá.
thử xem nào, có chạy được offline không các bác
dùng 87 cũng chẳng cần lắm, hì, mở bản đồ HN ra là oki ! ^^
Từng được xem trình diễn dữ liệu của Việt Bản Đồ, dữ liệu to lắm. Nhưng mình thích dùng vietbando trên máy tính hơn.
ku_smith
ĐẠI BÀNG
14 năm
Đăng ký cái tài khoản mãi không thấy mail active, ai có tài khoản cho mình mượn vào thử cái.......... 😔
ps: cá nhân tớ là IT chính cống nên ko thích dùng soft&app tiếng Việt cho lắm; thấy dịch chuối pà kố[/QUOTE]
Cái Vietbando nay cho BB hay lém , mình dùng từ lâu lém rồi , nhưng bản đấy trông nó ko đẹp như bản này
BB9700 sử dụng chung với BB9000? Em không thể tìm được bản down cho BB9700.
win123vn
ĐẠI BÀNG
14 năm
sao mình kết nối nó kêu là không kết nối dc nhỉ?
bác ở đường hoàng hoa thám ah.em ở khu 5 tầng nè bác.để em thử với con n82 xem sao.nếu có bản chỉnh sửa tốt em sẵn sàng mua.tét đã có gì báo sau nhé:pchắc là phải hơn google map chứ.google 4.1 định vị tùm lum bác ah,địa danh cũng sai nữa,cái sân bay vũng tàu mà lại nằm bên cạnh siêu htij coopmat mới đau chứ.thank's bác nhé....................................

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019