ĐẠP XE - HÀ NỘI - CHÙA THẦY - CHÙA TÂY PHƯƠNG

remake68
5/8/2022 9:8Phản hồi: 51
ĐẠP XE - HÀ NỘI - CHÙA THẦY - CHÙA TÂY PHƯƠNG
Quãng đường: 59,55km
Hà Nội - Chùa Thầy: 21,32km
Chùa Thầy - Chùa Tây Phương: 10,38km
Chùa Tây Phương - Hà Nội: 27,85km

Một cung đường cho cuối tuần cơ mà tất cả mọi thứ đều là duyên thì phải, nên leo lên xe và đi vèo nào!

Một ngày nghỉ làm để đi tiêm phòng mũi 4 Covid 19, nghĩ sau khi tiêm sẽ mệt, ốm. Cơ mà, sau tiêm xong thì thấy cơ thể ổn và khi sức khỏe ổn mà chẳng nhẽ một thanh niên kết thúc một ngày loanh quanh vật vã ở nhà thế này sao nên quyết định vác xe lên và đi.

11:12 xuất phát, trời khá nắng, khoảng 1 giờ đồng hồ cũng tới điểm dừng đầu tiên, Chùa Thầy (xã Sài Sơn, huyện Quốc Oai, Hà Nội), ngồi quán nước, ăn nhẹ, nghỉ ngơi, mua vé bắt đầu hành trình leo núi vào hang, khám phá toàn cảnh Chùa Thầy,
Nổi bật nhất có lẽ là hang Cắc Cớ với những truyền thuyết về 9 tầng địa ngục, các hình dung, câu chuyện trên các vách đá, nơi lưu giữ hài cốt người xưa,....(có 1 chị gái nhanh nhẹn, nhiệt tình hướng dẫn, giới thiệu từ khu vực Chùa Cao đến hang Cắc Cớ chị lấy 100k và mời chị 1 chai nước)
Vì thời gian đi là ngẫu hứng và không phải dịp lễ nên cả thời gian khám phá gặp được 4-5 tốp thăm quan đều theo đoàn 2 - 5 người, riêng mình có 1. Rồi sau đó cũng làm quen được với 1 nhóm 3 bạn sinh viên cũng ngẫu hứng tới đây và đồng hành cùng cung đường tiếp theo.
Cảnh vật tại Chùa Thầy đẹp, không gian và cảnh vật mang lại cho mình cảm giác yên bình trong quá trình tham quan tại đây, xét về góc độ kinh tế thì chưa được đầu tư tốt về lối đi, cảnh quan và các dịch vụ phụ trợ .

15:04 Sau khoảng thời gian tham quan không gian tại Chùa Thầy, xuất phát đi Chùa Tây Phương, leo hơn 200 bậc lên đến chùa chính với lối kiến trúc cổ kính đẹp xuất sắc, không gian yên bình, ngoài lối bậc thang đá tổ ong, bên hông có lối lên của phương tiện cũng có thể lên đến chùa, rảo bước thăm quan các kiến trúc xung quanh chùa 4 thành viên xuống núi về, không quên mua chút quà mang về.
Quần thể Chùa Thầy lớn hơn Chùa Tây Phương khá nhiều với nhiều kiến trúc phân bổ trên núi Sài Sơn, còn Chùa Tây Phương với kiến trúc cổ kính tập trung.

16:57 giữ lại trong tâm trí những dấu ấn về tâm linh, thư thái về tâm trí lên xe quay trở lại điểm xuất phát.
Trên đường đi có gặp 1 chú trung tuổi đạp từ khu vực Thanh Xuân tuyến Láng Hòa Lạc 3 buổi/ tuần (khoảng gần 50km/ buổi), chú cháu nói chuyện vui vẻ tới khúc rẽ chào, chúc chú sức khỏe, chú chúc mình duy trì việc đạp xe. “Đạp tốt lắm đấy!
Một ngày trải nghiệm, cảm nhận bằng xe đạp xuất sắc. Cảnh vật xung quanh ta tuyệt vời.
Quyết định đạp xe chứ không ở nhà cho hết ngày là một quyết định xuất sắc,
Sau tiêm mũi 4 cơ thể có mỏi chút chứ không ốm, và vẫn duy trì đi làm đạp xe đều đều hàng ngày.

Ha Noi - Chua Thay.jpg
On road_1.jpg

Quảng cáo

Tránh nắng…..
On road_2.jpg
Hành trang….

Chua Thay_1.jpg
Chua Thay_2.jpg
Chua Thay_3.jpg
Chua Thay_4.jpg
Chua Thay - Chua Tay Phuong.jpg
Chua Tay Phuong_1.jpg

Quảng cáo

Chua Tay Phuong - Ha Noi.jpg
Hien mau 5.7.jpg
Tiem phong Covid mui 4.jpg
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

teppi020387
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hay quá bạn nhé. Ủng hộ
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@teppi020387 Thanks bác,
Hay quá
Hồi sinh viên mình cũng có lần đạp cung đường này. Lâu lăm rồi chưa có dịp quay lại
Chợt nhớ câu thơ

Các vị la hán chùa Tây Phương
Tôi đến thăm mà lòng vấn vương….
cung này hay đấy, mới đạp loanh quanh mấy cung nội bài hồ tây ecopark( tâm là đường giải phóng ).
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@supperchym Em cũng đang lên kế hoạch đạp sang Yên Sở, Ecopark. Chúc bác sức khỏe
Mình đang tập làm quen, tạm thời 30 phút mỗi ngày
Đạp như chủ thớt thì quá nhẹ nhàng. Mình đạp số km same same nhưng elevation gain thì khác nhiều.
@hoang559 Là độ cao dốc cộng dồn bạn ạ.
@remake68 Thanks bạn.
@Hassler Bạn nói quá chuẩn.
@Khoa SE Để mọi người động viên mình có động lực đạp thường xuyên hơn.
CellonC
CAO CẤP
2 năm
Sắp tới làm tua HN Sóc Sơn đi bác
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@CellonC Đã lên kế hoạch ạ,
Yêu quá
CellonC
CAO CẤP
2 năm
@remake68 Qua Minh Trí em mời bác vào làm cốc cafe 😂
Dạo này mình đạp cũng ko post mấy cap thông số vô mấy group đạp xe vì cứ lâu lâu lại có mấy đứa sân si tưởng mình khoe thông số
@lekhanhtrung123 gần đây em đạp xe còn không cả bật đồng hồ. đạp vui khỏe là chính. thích thì tăng tốc . mệt thì nghỉ.
@Dương Quang Thế mình cũng ko có đồng hồ, chỉ xài app relive thôi
bongngo
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quan trọng là đạp thường xuyên là tốt các bác ạ. Giữ tinh thần thôi 😁
Trải nghiệm hơm mới nhưng thú vị, nếu có team đi cùng sẽ rất vui & tiếp thêm động lực 👍
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
mrphan
TÍCH CỰC
2 năm
App hiến máu tên j vậy bác?
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mrphan App "Hiến máu" luôn nha bác, bác lên Google Play hoặc Appstore đều có cả, cập nhật thông tin cá nhân hệ thông tự cập nhật thông tin hiến máu của bác luôn.
mrphan
TÍCH CỰC
2 năm
@remake68 Cảm ơn bác
Cảnh Chùa cổ đẹp quá, mình không thích các mega chùa sau này, be bé xinh xinh thế này mới thật là đẹp.
Mình muốn được tham quan Hà Nội một chuyến quá
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lehuuthe1202 Triển thôi bác,
@remake68 Uh bạn, ko biết từ đây ra Hà Nội vé máy bay bao nhiêu tiền nhỉ
remake68
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lehuuthe1202 Ít hơn nhiều giá trị bác nhận được ạ.
@remake68 Uh bạn, mình muốn đi Hà Nội 1 chuyến quá
Hà Nội có nhiều cảnh đẹp, nhiều món đặc sản mình từng được ăn rất ngon và có những món đặc sản hấp dẫn khác nữa. Mình muốn được đi Hà Nội một chuyến lắm luôn.
toidang
TÍCH CỰC
2 năm
@lehuuthe1202 đi Hà Nội mùa hè rồi uống bia hơi, đã hơn bia chai nhiều lần 😁
@toidang Uh, bia hơi là bia mà mấy quán bia tự làm hả bạn
The_Reds
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tuyệt vời.
peniser
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tập luyện như bác là ok đấy. Nhưng nhớ đừng đi vào đường dành cho oto nhé. Dạo này tụi đạp xe chạy vào đường cấm hơi bị nhiều.
Em thì có 1 lần đi cung chùa Thầy, nhưng vẫn quen với hồ Tây =))
tưởng xa mà cũng ko xa lắm 😁
Nhìn cái bảng tên "Chùa Tây Phương" chán thật, sao ko thể làm 1 cái bảng cho nó hợp với cái cổng cổ kính được ah, VD như 1 bảng gỗ đục CNC

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019