Để xe mô tô dưới hầm chung cư bị "loot" mất tay phanh, tay côn và cùm phanh

MinhTriND
30/10/2022 13:29Phản hồi: 152
Để xe mô tô dưới hầm chung cư bị "loot" mất tay phanh, tay côn và cùm phanh
Mình đã thấy 2 bài post với nội dung như thế này được chia sẻ và bàn tán rất nhiều trong các hội nhóm chơi xe phân khối lớn trên Facebook gần đây, và rõ ràng chuyện này nghe có vẻ không tưởng nhưng nó lại xảy ra thật. Lần đầu tiên mình thấy nhưng quên chụp lại, anh đó để chiếc mô tô dưới hầm chung cư và lúc đi xuống lấy xe thì phát hiện đã bị lấy mất cái kẹp phanh Brembo. Câu chuyện thứ 2 gần đây, 1 chị đang đi Triumph Trident 660 xuống hầm lấy xe thì thấy xe bị lấy mất cái tay phanh và tay côn, hên là tay zin chứ tay đồ chơi thì lại càng tiếc nữa. Trước giờ ở hầm chung cư hay các bãi đậu xe nói chung thường hay xảy ra mấy vụ mất nón bảo hiểm, còn tháo luôn cả linh kiện xe thì lần đầu tiên mình thấy.

Các bãi xe thường có camera, nhưng không phải góc nào cũng có và theo như mình để ý thì mặc dù có nhưng một số hầm, người ta vẫn treo bảng lưu ý tự bảo quản tư trang. Tư trang thì còn bảo quản được chứ linh kiện xe không biết bảo quản kiểu gì luôn. Mình để ý thường trong các hầm chung cư sẽ chỉ có 2 bảo vệ ở 2 đầu ra/vào, và ban đêm họ còn hay ngủ nữa chứ không thức cả đêm. Hôm nào có việc ra ngoài lúc 2-3h sáng hoặc đi vào hầm thì mình đều phải đánh thức họ dậy để bấm cho mình đi. Trước đây một số anh em chơi mô tô cũng thường chia sẻ mẹo để xe trong hầm thì nên tìm góc có camera để đậu xe ở đó cho an tâm hơn.

Một vụ việc khác cũng vừa xảy ra hôm qua liên quan tới vấn đề này, 1 anh chủ Scrambler độ tay thắng Brembo RCS19 gần cả chục triệu để xe dưới hầm chung cư thì bị lấy mất. Quản lý chung cư đã truy camera, xác định đối tượng lấy là người bên ngoài vào gửi xe rồi thực hiện hành vi trộm. Thông tin đã được quản lý chung cư gửi cho công an và bên chung cư họ cũng có phương án đền bù cho anh chủ xe này.

Anh em nghĩ sao về việc này và anh em nào đang chơi mô tô thì có lo lắng hay chia sẻ giải pháp nào hay ho để tránh tình trạng này không?

Một số giải pháp mình nghĩ có thể thực hiện để hạn chế việc mất cắp này

• Để xe ở vị trí có camera nhìn thấy được, làm trộm có muốn thực hiện thì cũng ngại hơn
  • Để xe ở vị trí sáng sủa, không để ở những khu vực tối và khuất của hầm
  • Để ở vị trí gần với nơi bảo vệ ngồi
  • Cùng với những người chơi mô tô khác trong chung cư kiến nghị với ban quản lý lập khu riêng dành cho xe mô tô, gần với vị trí bảo vệ, có camera giám sát.
152 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

8Keo
CAO CẤP
2 năm
Bắt được xem thử người nước nào.
Không phải hầm xe nào camera cũng full view, chỉ có đám bảo vệ trực mới biết góc khuất thôi, biết đâu chúng nó chỉ người quen vào luột đồ.
donquijote
TÍCH CỰC
2 năm
@Khoa SE Hehe, coi chừng bị ném đá hội đồng nhé bác. Tụi hay chửi như này chắc gì bọn nó không ăn cắp, điển hình là ăn cắp giờ làm, văn phòng phẩm ở công ty.
@bienlyber ý e là ko phải bên bảo vệ lấy đâu. team chuyên nghiệp ở ngoài nó canh lấy á. dạo này tự nhiên rộ lên mấy vụ này. chắc là có 1 nhóm chuyên đi canh rồi.
HVT
TÍCH CỰC
2 năm
@8Keo Để tránh mất mấy cái món đó, thì người chơi moto/ô tô cũng đừng mua lại ở các cửa hàng bên ngoài, chuyên bán đồ trộm cắp nữa!
Khoa SE
TÍCH CỰC
2 năm
@donquijote Bảo ý thức kém lại tự ái, cứ lôi ra làm trò tiêu khiển cứ tưởng văn minh, chán 1 thế hệ
Hâm Đơ
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cuộc sống thặc khó khăn, lúc nào cũng lo nghĩ. Hết nón bảo hiểm tới giương chiếu hậu, giờ còn tay phanh.
Trungpo90
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hnguyen213 T mà thấy xe có "cặp ốc bịt gương" t cũng tháo xong liệng đi cho đỡ ngứa mắt.
@hnguyen213 hồi trước đi xe sirius ghẻ lở mà cái móc để móc bịch nylon này nọ nó cũng gỡ =)))
hnguyen213
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Trungpo90 sao ác cảm vậy bạn =))
mà ko lắp gương mình nghĩ cũng nên bịt ốc. xe vn giờ kém quá, các chân ren để lâu rỉ sét hết
Trungpo90
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hnguyen213 Dị ứng với mấy tay tháo gương hoặc để gương kiểu nó quay đi đâu nó quay,đi không biết trước biết sau,tạt đầu vô tội vạ hoặc cản trở giao thông
Đóng tiền đầy đủ mà vẫn bị trộm không biết ai đền nhỉ, mấy ông độ đồ xin chắc cũng rén
@tamnguyen072 mất sh còn không đền, mơ mấy cái vặt này, nói mấy chỗ giữ xe bên ngoài, trong chung cư không biết
@abc_8989 thiệt ko anh?
BenGlo
CAO CẤP
2 năm
@tamnguyen072 mấy ông độ đồ xịn, chắc đủ giàu để mua lại đồ thôi, nhưng mua xong lại bị loot thì mới khó chịu
@abc_8989 ai nói không đền, đền con he 6tr với cặp pô con ducati 1000 usd đây. t làm ql chung cư đền suốt.
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
Cám ơn mod. Lần đầu tiên được biết từ nguyên của từ "luộc" 😃
@Thích tiểu nhân "luộc" nó có nhiều nghĩa mà bác, từ lóng thì hiểu theo cách nào cũng đúng.
@JerryKist uhm nó nhiều nghĩa thích hiểu sao thì hiểu, mình nói theo cái nghĩa đời đầu của nó ^^
Xưa ông anh làm thợ nội thất mua được cái khoan Bosch quý lắm, thằng kia đến học việc mà nó đem đi đổi sang cái khoan Bosch TQ, nghĩ nó cay
Cười vô mặt
@nhqdat Luộc có từ thời đồ đá rồi bác ơi. Loot thì chỉ phổ biến trong vài năm gần đây khi mấy game battle royale nổi lên thôi.
nhqdat
TÍCH CỰC
2 năm
@Nguyệt Thần bạn có hiểu khái niệm "từ nguyên" không? 😃
steals1988
TÍCH CỰC
2 năm
😂 ca này khó ! xe moto mất con heo là bay vài tr có khi trên chục tr ! hic
Tommy Su
TÍCH CỰC
2 năm
Chơi đồ chơi xịn để dưới hầm, fai để gần bảo vệ, ko thì fai bo tiền cho bảo vệ trông kỉ dùm
Vh trộm cướp chịu thôi.
toàn người tốt cả cho đến khi có ai hở ra cái gì đó
chán ơi là chán
@cuhiep Cứ đi xe cùi cho đỡ rủi ro sếp à 😁
@sontinh1911 mình đi xe cùi còn mất con heo dầu nè
@sontinh1911 cái móc đồ bằng sắt của mình trên chiếc sirius ghẻ lở hồi trước còn bị nó tháo đó =)))
Mình hay bị mất áo mưa và mũ bảo hiểm
@lucky10000 Giờ cái gì cũng lấy được. Nhà mình có cái dốc gỗ nhỏ để dẫn xe vô nhà cũng bị múc, thua luôn.
Áo mưa thì dù ướt mình giũ khô chút rồi bỏ vô cốp, chứ để ngoài từng bị mất rồi.
@Alpaca Dễ Thương mình mang luôn lên cty treo trong toilet 😆
huy445
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tweener Lob Thử bỏ cọc tiền xem,
@huy445 Dĩ nhiên ai mà ngớ ngẩn bỏ cọc tiền vậy, để thứ ít giá trị như áo mưa, chống nắng hay mũ bảo hiểm thôi. Mình thấy nhiều người rất hớ hênh, đi xe tay ga có cốp đàng hoàng mà mũ bảo hiểm treo bên ngoài hay để ngay trên yên xe trong bãi rồi hỏi sao mất khi quá hớ hênh tạo cơ hội cho trộm cắp vặt ra tay.
Chung cư gì tệ nạn quá
Nhiều cc dồn xe moto vào 1 góc cho dễ trông. Anh em đậu lâu chắc mua cái áo trùm cho kín
@Nam Air tốt nhất là để ngay chỗ mấy ông bảo vệ ngồi á. mà đa số mấy trường hợp này bảo vệ đền hết mà. còn 1 khi tụi nó đã canh thì khó thoát lắm. dạo này nổi lên vụ này nhỉ. e nghĩ chắc có 1 nhóm chuyên đi làm vụ này rồi. chứ ko phải tự phát.
@hellovuongson Và rất rành về đồ chơi xe moto nữa
Im lặng đi
@Nam Air Chuẩn nên mua cái áo trùm
giờ đồ nghề chạy pin mạnh lắm tháo nhanh chưa tới mấy giây ,đầu ốc nên dùng keo dán sắt +bột trét bịt lại
@anhcom67 em đã thử trò này đâu, sợ nó dính vào ren nhiều cạy ra đc chắc mệt ý
@Blade knight sao các bác phải cần chỉ chi li như thế mình thanh niên mà ,tui làm cách này chống ăn trộm đèn xe hơi từ cách đây 20 năm rồi ,khi cần tháo bạn lấy mỏ hàn ẩy keo là văng sạch ,ai mà xịt keo vô ốc vặn thì tui xin vái luôn ,còn khéo tay hơn thì tự chế ốc và bộ khoá xe riêng
@anhcom67 Keo bột không xi nhê đâu mua máy hàn chết luôn
Yêu quá
@Blade knight Khóc tiếng máng luôn ấy chứ, có phí chung cư thì để tự nhiên thôi
Cười ra nước mắt
frediano
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cc mình xe moto có khu vực để riêng và gần chỗ quẹt thẻ. Nhân viên nhà xe có thể ngồi quan sát đc phần nào
dangkhoi17
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rút kinh nghiệm sau để xe tháo mang lên nhà luôn 😆))
@dangkhoi17 bữa nào tháo 2 bánh xe mang lên nhà rồi hỏi bv, bánh của em đâu kkkk
Đi bộ, bus cho lành!
bossbom
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cho xe vào thang máy rồi đẩy vô nhà luôn. Có ông bị mất sh làm rồi
Cười vô mặt
con gái đi tay côn pkl, auto đẹp! chuyện mất cùm, thấy cũng quen lắm. nhưng giờ ít lại oy. biết sao được, nếu ở VN thì nó cũng giống như miền trung năm nào cũng lũ!
đi xe xịn thì ở nhà lô đi :v chug cư chi cực
@vn123123 Thường thì người ta sẽ nghĩ ngược lại, ở chung cư sẽ ko bị mất xe nếu đi công tác xa 1-2 tháng mới về. Đúng xe thì ko mất thật nhưng mất từng món 😆
@JerryKist mấy vụ này đa số bảo vệ đền hết. tự nhiên tốn thời gian với lại phải đi kiếm mua lại món đồ bị mất thôi.
@hellovuongson hên xui thôi bác, nó ko đền cũng ko làm đc gì nó.
@JerryKist ko đền sao đc. nếu bạn là chủ hộ và có hợp đồng gửi xe thì nó đền mà. bãi xe chung cư chứ đâu phải bãi xe ngoài đâu. ko đền nó kiện lên toà cũng phải đền mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019