Đi chơi Tết Nguyên Tiêu: Đông vui, náo nhiệt, nhiều màu sắc rực rỡ

Hoàng Hải.
6/2/2023 2:34Phản hồi: 63
Đi chơi Tết Nguyên Tiêu:  Đông vui, náo nhiệt, nhiều màu sắc rực rỡ
Cộng đồng người Hoa ở TP HCM hóa trang thành tiên nữ, Thần Tài, quân lính... cùng diễu hành, múa lân quanh khu vực Chợ Lớn vào dịp Tết Nguyên tiêu hay còn gọi là Tết Thượng nguyên, tổ chức vào ngày rằm tháng Giêng, đây là dịp mọi người cầu an, giải hạn, mong một năm an lành. Và dân gian có câu thành ngữ "Giao thừa ra quận Nhất, Nguyên tiêu về quận 5".

"Tết Nguyên tiêu của người Hoa ở Quận 5, Sài Gòn với phần lễ, hội đa dạng, đặc sắc và phong phú tại các Hội quán, gia đình như: các nghi thức lễ, diễu hành, trình diễn ca kịch cổ truyền, múa lân sư rồng, đố chữ, thư pháp, thư họa, trình diễn âm nhạc (Đại la cổ Triều Châu, Nhạc lễ Phúc Kiến), đốt nhang vòng, dán giấy cầu an, lì xì, đố đèn, dâng dầu đèn, chui bụng ngựa... đã được Bộ Văn hóa - Thể thao và Du lịch Việt Nam đưa vào danh mục Di sản văn hóa phi vật thể quốc gia từ năm 2020. Sau Tết Nguyên Tiêu, người dân sẽ tháo tất cả các trang trí Xuân Tết để chấm dứt không khí lễ hội với hy vọng sẽ chú tâm vào một năm làm việc mới đầy thành công và hiệu quả." - Theo Wikipedia.

Dậy sớm!

Trên đường đi thì gặp một chú bán quýt, mod Vân có nói ở quê bạn trồng rất nhiều loại quýt trái to như thế này.

Khi tụi mình tới nơi thì trời còn khá tối, tầm đâu đó 5h40 nên các Mod nữ tranh thủ trang điểm.

Tụi mình quyết định là đi buổi sáng chứ không đi buổi chiều nên khi mình vừa ra khỏi nhà, trăng vẫn còn to, nên mình có nán lại một chút để chụp. Mình sẽ chia sẻ với anh em nhiều hơn trong bài viết sau, sớm thôi, tầm 1-2 ngày nữa. Anh em chờ nhé.

tinhte_galaxy_S23_ultra_chua_ba_thien_hau copy 2.jpg
Zoom 100x trên Galaxy S23 Ultra

Anh @cuhiep rủ mod @Rubi Lee và mod @Lê Huyền Vân đi chơi và nhân dịp đang còn mượn được S23 Ultra để test camera thì mình thử đem chiếc điện thoại này vào môi trường khó xem máy thể hiện như thế nào. Khó ở đây là trời tối, trời hừng sáng, nhiều người, nhiều chi tiết, nhang khói "mờ nhân ảnh" và đặc biệt màu sắc dày đặc, mà toàn là các gam màu rực như vàng, đỏ, cam, xanh. Kèm theo đó là những người tham gia vào lễ hội hóa trang sẽ trang điểm đậm, nên mình cũng cần xem máy tách bạch các chi tiết như thế nào?

Trong điều kiện tối, bức ảnh này Samsung xử lý khá mượt

Khoảng 5h50 nhưng trước cổng Hội Quán Sùng Chính (1 trong các điểm dừng chân của đoàn diễu hành) khá đông người chờ để được vào rồi. Mình không rõ là các cô/chú, anh/chị vào chuẩn bị hàng buôn bán hay là đi chơi Tết nhưng có vẻ họ đã tham dự buổi lễ diểu hành này nhiều năm và quenn thuộc rồi.

Quảng cáo

Nhưng quay sang cách đó 5m, điều kiện tối hơi 1 chút nữa, hiện tượng bệt màu xuất hiện khá nhiều. Máy đẩy shadow lên cao để làm cho bức ảnh nhìn sáng hơn.

Tụi mình di chuyển qua chùa Bà Thiên Hậu tầm 6h10, lúc này thì cảnh quan xung quanh không còn tối nữa, mọi thứ sáng hơn một chút và càng nhanh thay đổi hơn, nhiều người ra đường hơn.

Dù chế độ chân dung, nhưng máy vẫn lấy nét nhanh!

Quảng cáo

Dòng người chậm chậm lướt qua, bắt đầu tại đường Hải Thượng Lãn Ông, đi khoảng 4 km qua các đường Châu Văn Liêm - Lão Tử - Lương Nhữ Học - Nguyễn Trãi - Trần Xuân Hòa và kết thúc tại Trung tâm văn hóa quận 5. Tụi mình dừng ở chùa Bà Thiên Hậu để chờ đoàn đi qua. Mình muốn đẩy chiếc Galaxy S23 Ultra vào một thử thách khó hơn là chụp chân dung, mà dòng người đang di chuyển lại còn không thuận sáng (không hẳn là ngược sáng nhưng mặt trời chiếu xiên sau lưng, bắt buộc máy phải tự cân bằng EV tốt). Tức là đòi hỏi máy phải bắt nét, nhận diện thủ thể cực nhanh, nhanh chất có thể.

Và trong quá trình chụp, khoảng 3-4 phút gì đó, mình chỉ chuyển qua lại 2 tiêu cự 1x (24mm) và 3x (70mm) mà thôi. Tức là mình nhấn liên tục, xác định không xem lại hình, xác định nếu out nét, nếu hỏng là bỏ luôn, khỏi chia sẻ với anh em. Nhưng khá may mắn là Galaxy S23 Ultra xử lý được chuyện này. Mình chụp đâu đó gần 60 tấm hình, có nhiều hình trùng nhau và nhiều hình bắt nét sai chủ thể, hình mờ, còn lại thì mời anh em xem hình.

7h20 là đoàn diễu hành đi qua chùa Bà Thiên Hậu. Vì đông xe và đông người nên mình chen vào không kịp, chỉ có đứng 2 bên thôi, đến khi tiếp cận được đoàn như hình thì họ đã đi qua mình được 1 nửa rồi, tức là mình có đâu đó hơn 2 phút để chụp.

Và với cảm nhận cá nhân mình, Galaxy S23 Ultra cho mình lại cảm giác chụp nhanh hơn mong đợi ở một chiếc điện thoại, tức ở trong điều kiện mình bắt nó phục vụ mình, mình chỉ yêu cầu khoảng độ 10 tấm lấy đúng nét thôi là đủ, nhưng nó cho mình nhiều hơn thế, vậy là được.

Cảm nhận lại về màu sắc

Như mình đã nói trong bài test nhanh một vòng khu phố đi bộ với Galaxy S23 Ultra thì ở mục: “Màu sắc còn hơi rực rỡ” mình có chia sẻ rằng: "Hiện giờ, màu với S23 Ultra là đỡ đi nhiều rồi, nhưng với cá nhân mình, màu vẫn hơi rực. Giá như Samsung giảm 1 chút "Vibrance" (không phải Saturation) đi một chút thì mình sẽ thích hơn".

Đưa vào điều kiện màu sắc sặc sỡ hơn thì máy có phần xử lý hơi gắt. Tức là màu đỏ, da người, màu vàng và cam luôn được đẩy lên 1-2 tone. Khiến mình đôi lúc xem xong khi vừa chụp (xem ở ngay chính S23 Ultra) thì thấy khá ổn. Nhưng khi xem lại ở máy tính, với màn hình lớn hơn, rõ ràng hơn, màu sắc chân chỉnh lại đúng hơn thì mình thấy hình ảnh bị làm cho rực rỡ quá.

Kể cả nhức ảnh chụp bằng chiếc camera zoom 10x 10MP cũng bị “over” quá.

Đi ăn thôi, đói rồi!

Buổi lễ tiếp tục diễu hành và tụi mình cũng đi về, tiếp tục ăn sáng và tận hưởng ngày chủ nhật. Mình ăn quán bánh cuốn theo kiểu người hoa và đặc biệt thích nhân thịt heo và tôm, ăn kèm với nước tương cùng chút dấm chua chua. Galaxy S23 Ultra có chế độ chụp thức ăn, mình thứ chụp lại và vẫn giữ quan điểm trong bài trước, mình thấy nó xóa lẹm chủ thể và ảo quá, vẫn nên chụp chế "Photo" bình thường hay “Portrait” thì hơn.

tinhte_galaxy_S23_ultra_chua_ba_thien_hau-3 copy.jpg
tinhte_galaxy_S23_ultra_chua_ba_thien_hau-2 copy.jpg
tinhte_galaxy_S23_ultra_chua_ba_thien_hau-4 copy.jpg

Hẹn anh em trong bài chia sẻ tới!

63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhìn trên màn iphone 12 thì hình “cháy” màu luôn chứ hơi rực gì nữa =))
Thua xa Mi12s ultra
@workstation Không biết ảnh bị giảm chất lượng không, chứ công nhận đúng. Nhất là ảnh đêm
@workstation Thua chỗ nào bạn, bạn chỉ rõ ra thì người khác đọc mới biết được là nó hơn chỗ nào, như màu sắc, độ tương phản, khả năng xử lý...chứ nói không không vậy không ai hình dung được.
@Pnghuy nhìn ko thấy hả còn hỏi, thua quá nhiều luôn, hoặc có thể người chụp vẫn còn non tay
@gmpucca Haha nói chuyện vậy thì cũng như không 😁
Đúng là màu sắc nó đậm đà hẳn so với S22U, do cảm biến mới độ phân giải cao & thu nhiều ánh sáng hơn chăng?
@noctunalguy Màu sắc sặc sỡ đậm thì tăng thêm saturation là được chứ đâu. Do phần mềm xử lý thôi.
Cứ fujifilm mà chơi cho chắc ăn 😅
@congthanhgiong Máy ảnh so với máy ảnh thôi bác, đừng lôi nó vào với đám đt.
@congthanhgiong vãi cả so sánh.
@congthanhgiong Bớt hút bóng lại ông ơi :v
Màu sắc rực hơi quá đà !
Năm nay ss đưa màu sắc lên 1 tầm cao mới, bái phục
@MID217 Sam trước giờ vẫn vậy thôi, cùng với Pix Hua đứng riêng 1 mâm trong TG nhiếp ảnh đt.
Ảnh chụp ra đẹp quá
cam samsung rực màu phù hợp mấy cái tết tàu như thế này, vàng vàng đỏ đỏ em nhỏ nó mừng
Lạm dụng chụp chân dung quá.
@KemlyExpress Các chế độ khác mình đã có 1 bài rồi
Màu xem trên iphone đã nhức mắt rồi, xem trên mang Amoled chắc đui quá.
nhận xét hình: bố cục hay, góc nhìn ổn, màu sắc hơi no thiệt.
nhận xét mod: tính xấu đi chơi không rủ
@Nam Air ủa anh =))
Cười vô mặt
@Nam Air đt anh tự off thông báo vào cuối tuần đúng không a?
@Trung Dt cái kia chủ tịch rủ mà 😁
Nó zoom cái mặt trăng thấy ghê lun á
qua mình chạy qua khúc châu văn liêm, vòng xoay chổ cầu chà và kẹt xe toàn bơi bằng chân không. tắt máy bớt chứ kẹt kín nóng với mùi khói xe.nhưng mà thấy không khí vui
@vansanghd93 Chiều đông lắm, sáng đỡ hơn nhiều lắm a
Nguyên Tiêu là tết gì thế
Kinh vãi
@bomduc1 Bác thử hỏi chatgpt xem nó trả lời như thế nào ạ.
@vansanghd93 Là rằm :V
@bomduc1 Rằm tháng giêng
Đúng là màu vẫn hơi rực. Ko thích cam ss ở khoản này
@thinhpham_nt Khoảng 2 ngày mình cầm với các điều kiện bth thì màu hơi rực, còn lúc mà nhiều thức sặc sỡ quá thì máy đẩy tone lên hơi gắt
Chân dung Sam thì đỉnh rồi, có điều phong cảnh thì hơi rực, giảm saturration 1 tí thì ngon.
Cam S23U chụp những cái sự kiện lễ hội như này màu sắc ra kinh thật, nhìn rực đau mắt luôn, hi vọng update vài đợt giảm bớt độ no của màu.
Hôm qua vừa ra Crescent Mall trên tay e nó thử, đúng là cảm giác cầm nắm và màn hình top 1 hiện tại trong giới điện thoại rồi, màn của mấy e Trung Quốc chỉ có xách dép chạy theo sau 1 khoảng xa thôi.
Thần tiên quá trời luôn
Khi tụi mình tới nơi thì trời còn khá tốt, tầm đâu đó 5h40 nên các Mod nữ tranh thủ trang điểm.

Trời khá tốt là thời tiết đẹp hả
@trunghieu7393 Mình sai chính tả, đã sửa rồi. Cám ơn bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019