Đi dạy dùng iPad có được việc không?

summon_rain
20/6/2022 11:23Phản hồi: 90
Đi dạy dùng iPad có được việc không?
Khi nói đến giải trí, ưu điểm của iPad đúng là không cần bàn cãi. Tuy nhiên khi đề cập đến khía cạnh làm việc, không ít anh em vẫn giữ quan điểm “iPad không hơn một thiết bị giải trí”. Mình viết bài này để chia sẻ với anh em mình đã dùng iPad để làm việc như thế nào, hi vọng anh em có một góc nhìn khác.

iPad đã giúp mình làm việc như thế nào?

Mình dùng iPad để hỗ trợ cho việc giảng dạy của mình từ 2014, khi các bàn phím rời cho iPad như Zagg keyboard cover, Logitech key-to-go và Microsoft universal mobile keyboard đang dần trở nên phổ biến. Lúc đó, việc mình làm nhiều nhất trên iPad là tạo lesson plan, chữa bài và viết các bài chia sẻ cho học trò. Đến bây giờ, nhờ sự trợ giúp của pencil 2 và trackpad trên magic keyboard, mình đã có thể làm nhiều việc hơn trước rất nhiều.

Dạy online

Sau khi đại dịch bùng phát, việc dạy của mình cũng chuyển sang phần lớn là online. Mình hiểu rõ sự tương tác giữa người dạy và người học là một yếu tố quan trọng, và dạy online đã loại đi rất nhiều giao tiếp không lời như ánh mắt, ngôn ngữ cơ thể, cũng như các hoạt động, trò chơi mà chỉ lớp học offline mới có. Mình cần một cách tương tác mới với học trò của mình, và việc biến iPad thành một tấm bảng điện tử là một ý tưởng không tồi. Mình tin nhiều bạn học đại học đã quá ngán ngẩm với việc giảng viên chiếu các slides soạn sẵn, và cả buổi chỉ có nói nói nói. Và chẳng phải từ xa xưa, bảng đen phấn trắng đã là công cụ giao tiếp rất hiệu quả giữa giáo viên và học trò đấy sao?[​IMG]Việc có thể sử dụng đủ các màu sắc cho việc viết, highlight làm cho bài dạy của mình trở nên sinh động, lôi cuốn hơn nhiều 😁[​IMG]
Trong giáo dục, việc có thể minh hoạ kiến thức sẽ tốt hơn nhiều so với việc chỉ nói hoặc trình diễn slides bài giảng. Về khoản này, rõ ràng không có một thiết bị nào làm nhanh và hiệu quả hơn iPad và Apple pencil.
Ngoài ra mình còn dùng apps, phim ảnh để việc dạy từ vựng được trở nên sinh động hơn. Với một người thích công nghệ như mình, việc ứng dụng được nó để giải quyết các vấn đề mà học trò đang gặp phải là điều tuyệt nhất. Mình thường dùng iPad để làm rất nhiều việc sau khi dạy như chữa bài
[​IMG]soạn các set từ vựng…[​IMG]

…cho đến theo dõi tiến độ tự luyện tập ở nhà theo kế hoạch mình lên:[​IMG]
Việc sử dụng iPadOS trong một thời gian dài đã giúp mình tìm nhiều được nhiều cái hay ho, nhất là kho apps tuyệt vời đã giúp thầy trò mình cực nhiều! Nếu như Anki, SmartCard rồi Quizlet giúp mình tạo nhanh set từ vựng và tự nhắc nhở người học ôn tập đúng hạn
…thì các app như Pomodoro Focus Timer và Focus Plant lại giúp thầy trò mình cùng nhau để điện thoại qua một bên và làm việc rất tập trung, khoa học.

Viết bài chia sẻ

Chỉ dạy thôi thì không thể nào giúp học trò tiến bộ nhanh được. Và như câu cuối cùng mà William Arthur Ward đã nói “The great teacher inspires”, mình thật sự tin rằng nếu mình truyền được cảm hứng, nếu mình thắp lên được ngọn lửa tò mò trong học trò, thì tụi nó sẽ học một cách tự nhiên mà không có bất kỳ một áp lực nào. Thời gian Hà Nội giãn cách, mình có nhiều thời gian để làm việc này một cách nghiêm túc hơn. Mình thích dùng iPad và Magic keyboard để gõ vì cảm giác gõ sướng hơn con Macbook của mình nhiều :D
Mình rất thích điện ảnh, tuy ban đầu mình chỉ coi việc xem phim là để giải trí. Nhưng dần dần điện ảnh đã nhen nhóm cái sự tò mò của mình với ngoại ngữ nói riêng và tiếng Anh nói chung, để từ đó giúp mình học một cách tự nhiên nhất. Nên mình đã viết bài chia sẻ lại quá trình này, vì mình cũng muốn học trò của mình tìm được sở thích tương tự.
Mình dùng iPad M1 để edit 1 số đoạn phim ngắn có những cái mình muốn chia sẻ trong đó, và M1 thật sự xuất sắc hơn con Intel i5 trên laptop mình nhiều! :D

Học học học

Một giáo viên thì nên mang trong mình tâm thế của một người học trò :D Phải ở nhà do giãn cách nhiều nên mình cũng dành nhiều thời gian hơn để học hỏi. Mình cũng biết mỗi người sẽ có một sở thích, đam mê khác nhau, vốn không dễ dàng để có thể tìm thấy. Điều tốt nhất mình có thể làm để giúp học trò của mình là tiếp tục học hỏi để cho tụi nó thấy nhiều góc nhìn, nhiều cách tiếp cận, nhiều con đường và nhiều cái thú vị hơn.
Cái đầu tiên mình làm tiếp tục duy trì việc học tiếng Trung. Bên cạnh các apps giúp mình nhớ từ tốt hơn như Anki hay SmartCards+, app Strokes Order này đã trợ giúp mình đắc lực trong việc nhớ thứ tự các nét :D

Quảng cáo

Tiếp theo, quãng thời gian giãn cách, mình có nhiều thời gian để tiếp tục với đam mê nấu ăn. Ban đầu mình có sử dụng một số app có sẵn công thức như Cookpad, nhưng nó không tạo động lực nhiều cho mình bằng các video nấu ăn. Mình thường xem Fit Men Cook và Gordon Ramsay, nhiều lúc là các video nấu ăn từ những channel bushcraft và camping. Những video này thực tế và truyền cảm hứng hơn nhiều :D
Và đây là một số món mình thử theo công thức hoặc cách nấu mới 😆
Mình cũng dùng iPad để làm Meal Planner - một menu soạn sẵn cho 1 tuần để mình khỏi phải vướng trong đầu cái suy nghĩ quen thuộc “Mai ăn gì nhỉ?”
Cuối cùng, mình dùng iPad và Pencil để đọc và tìm tòi những cái mới hỗ trợ cho công việc của mình. Nếu như Macbook giúp mình tìm kiếm thông tin trên diện rộng thì iPad cho mình cảm hứng để hiểu thêm về thông tin đó theo chiều sâu. Rõ ràng iPad đa nhiệm không tốt, nhưng với mình đó cũng là ưu điểm khi cùng một lúc mình chỉ tập trung đúng một việc thôi.

Lời kết

Suy cho cùng, điều tuyệt vời nhất mà iPad đã mang đến cho mình chính là sự gắn kết. iPad đã giúp mình kết nối với học trò trong mùa dịch, cho phép mình tiếp cận công việc theo những cách hoàn toàn mới, và mở ra những cánh cửa để mình thấy cái miệng giếng của mình vẫn bé tí :D

Quảng cáo

Chúc anh em tìm được nhiều cách sử dụng iPad hiệu quả cho cuộc sống của mình!
#reviewiPad
90 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dạo này nhiều bài về ipad thế nhỉ .
@voldemot Đang có cuộc thi review trúng ipad
Mình nghĩ là iPad dùng được nhiều việc, kể cả công việc, có cái mình có thay đổi thói quen và học thói quen mới với cái iPad hay ko, nếu ko thì mình sẽ thấy nó bất tiện nhiều cho công việc.

Đơn giản việc với các phần mềm chuyên dụng cho Win, mà ko cài đc cho iPad thì vẫn có thể dùng TeamViewer dẫn đến một máy Win khác mà. Nói chung có rất nhiều cách, nhưng để thay đổi và có giải pháp thì không phải ai cũng sẵn lòng.
@airwalker Mình cũng cùng quan điểm với bạn.
Những cv bạn liệt kê thì cái đt màn hình to to tý là làm cũng được rồi. Nói chung cái ipad tương đương cái đt màn to chứ không thể thay laptop
@Apple thần thánh điện thoại to bao nhiêu inch?
@Apple thần thánh Những cái Ipad làm được, Android tab cũng làm được tương tự, nên nói Ipad làm việc thì Android tab hay smartphone màn hình lớn cũng làm đc.
Duy chỉ có tính năng đặt nó lên bàn thờ thắp hương thì chỉ hàng Apple mới làm đc 😂
Hàng Apple công nhận tốt, nhưng tính năng cũng chỉ có vậy, thần thánh hóa lên làm gì k biết
Nhìn bài viết là biết ngay đang dạy Ielts hehe. iPad thì quá ngon rồi, mà nên là kèm theo thôi chứ k thay thế máy tính dc
@Alpaca Dễ Thương Thế nên mình vẫn dùng cả Mac chứ không có nói dùng mỗi iPad để dạy 😁
Ipad mạnh ở 2 điểm
- ghi chú, vẽ mô tả
- tiêu thụ nội dung

Vậy nếu đã có slide hoặc giáo án chuẩn bị bằng công cụ khác rồi thid dùng ipad rất nhàn

Biết tận dụng thế mạnh thì công cụ nào cụ nào cũng tuyệt vời

Còn nếu nội dung trao đổi cần sử dụng nhiều nguồn dữ liệu hoặc nhiều phần mềm khác nhau thì ipad lại bỏ xó

Chốt lại dù có quảng cáo hay đến mấy thì ipad cũng không phải công cụ đa năng và ai cũng cần 1 máy tính làm công cụ chính cả
@nguyenthucbk Đúng là biết tận dụng thì công cụ nào cũng hữu ích 😁
Mình cũng đồng ý rằng hiện tại iPad vẫn còn cách laptop một khoảng nữa. Phần lớn đến từ lý do phần mềm, và phần nhỏ còn lại chắc đến từ việc nhiều người chưa chấp nhận thay đổi thói quen.
Mình không biết 😆 mình ko phải giáo viên, nhưng theo mình thì nên sơ cua thêm con Macbook dùng cho thoải mái đầu óc :v
@bomduc Mình vẫn dùng Mac làm máy chính mà, iPad chỉ là công cụ hỗ trợ thôi.
@summon_rain Đúng rồi, thế cho nhàn đầu. Ipad nhiều lúc thủ dâm lắm :v
HungLee23
ĐẠI BÀNG
2 năm
bác này dùng Notion ghê thiệt, mình có thử xài nhưng rắc rối quá :<
@HungLee23 Mình cũng chỉ dùng nó để giải quyết mấy việc cồng kềnh chút, chứ mình vẫn thích Apple Notes nhất.
Ipad thích hợp cho nhưng tác vụ văn phòng "nhẹ nhàn". Gọn nhẹ dễ mang theo
Vừa thích hợp để giải trí lâu lâu cũng có thể coi phim nghe nhạc một cách thoải mái lại gọn nhẹ hơn latop rất là nhiều nhất là mang theo.
Nhưng lưu ý ipad không thể nào thay thế công việc của một chiếc laptop được tôi đã từng rất tin tưởng vào những lời quảng cáo ràng 1 chiếc ipad xịn sò kèm theo một chiếc bàn phím xịn sò có thể thay thế được công việc của một chiếc laptop trong những tác vụ soạn thảo văn bản nhưng tôi đã lầm nó chỉ thích hợp cho những đoạn văn bản ngắn và những file văn bản gọn nhẹ. Còn đối với công việc viết lách như tôi thì dữ liệu của tôi thường rất là nặng những file word của tôi cũng khá là nặng và việc tôi soạn hàng ngàn chữ đó là chuyện bình thường và chiếc iPad khi sử dụng để làm việc này xảy ra những lỗi liên tục, thậm chí đôi lúc kg mở nổi file. Nên tôi có lời khuyên dành cho những bạn thích viết lách và thực sự tính chất công việc soạn Thảo nhiều trên laptop thì ipad hoàn toàn không bao giờ có thể thay thế được một chiếc latop. nó chỉ là giải pháp tạm thời trên những đoạn văn bản ngắn mà thôi.
Lời khuyên là bạn Hãy sử dụng thử xem chiếc Ipad mà bạn muốn mua coi có phù hợp với công việc của mình hay chưa!!! trước khi bỏ ra một số tiền khá là lớn để sở hữu một chiếc ipad xịn xò mới nhất +kèm theo một chiếc bàn phím. đó là một phen chi phí cũng khá là lớn.
pikupi
TÍCH CỰC
2 năm
@A2.N.ß.A.0.R chuẩn, tại sao phải cố đấm ăn xôi để thay thế laptop, cho sang người chắc? hãy xem ipad là thiết bị phụ trợ cho công việc thôi, mình đi học cần laptop để làm soạn thảo, để code, lướt web tìm tại liệu bao nhanh, còn ipad để note, làm bài tập trên file pdf luôn, để giải trí khỏi lôi laptop ra.
unwrittlaw
TÍCH CỰC
2 năm
Cố đấm ăn xôi
Được chứ. Mỹ dùng máy mac os dạy học 70% . 10℅ dùng windows . việt nam 99,9% dùng windows dạy và học
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Ý bạn là sao?
Ai rồi cũng phải ipad
TMart
ĐẠI BÀNG
2 năm
GV dạy Toán như mình không dùng được vì nó không hiện đúng ký hiệu, không kết nối được với máy chiếu. Một chiếc XPS về cân nặng tương đương nhưng có thể làm được tất cả mọi thứ.
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@TMart iPad bỏ xó chứ làm việc gì được với nó. Con iPad Air 3 của tôi, cả tuần mới dùng 1 lần
@stevenvmc chơi liên minh tốc chiến
stevenvmc
TÍCH CỰC
2 năm
@mr.kd.mobile Làm việc máy tính 1 ngày 10h nên ko muốn đụng đến iPad nữa
tvu732
TÍCH CỰC
2 năm
@summon_rain Cho mình hỏi cái ảnh Foundation 04 với ảnh Knowledge Bank là bạn dùng app nào thế?
@tvu732 Mình dùng goodnotes 😁
Bạn này khai thác Ipad tốt thật, mình toàn xài để giải trí là chính ko ah 😁
Thực ra dùng cái nào cũng đc, cái nào tiện thì dùng bất cứ ngành nghề nào , ko nên ép buộc mình quá, vd đang dùng máy tính thấy nhanh tiện hơn thì dùng. ko màu mè làm gì, làm việc chú tâm, ắt sẽ hoàng thành nhanh chóng, chứ ngoáy vẽ được mấy hôm ko tập trung thì đưa 10 cái ipad cũng ko xong việc
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Chính xác.
Ai có gì dùng nấy.
Mỗi người mỗi nhu cầu.
Đọc comments tinhte có cảm giác ai cũng cho là mình mới đúng và cứ khuyên người khác làm theo mình 😃
@schtroumf mỗi người 1 góc nhìn nhưng không chịu nhìn chung với người khác nó vậy đó bác...
@lzzzz_adnguyen_zzzzl Mình thích quan điểm cởi mở thế này 😁
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
Nói chung là ipad cực tốt đối với những người có nhu cầu và biết cách khai thác tối đa chức năng của nó
@杜越英 Mình nghĩ rằng trên đời này cái gì cũng cực tốt đối với những người có nhu cầu và biết cách khai thác tối đa chức năng của nó. Nó chỉ khác nhau ở số người dùng thôi. Ví dụ như Apple iGiẻ chắc không thể nhiều người tận dung được như iPad
tpe1893
TÍCH CỰC
2 năm
@lucky10000 Đúng vậy, nhưng mình thấy có khá nhiều người mua khăn đó kèm với iPad hoặc MacBook lắm ha ha. Mình đi apple store thấy.
Tất nhiên không dành cho số đông, thiếu quá nhiều thứ. Bài viết mang tính chất cá nhân thiểu số của thiểu số nên khỏi phải đọc, mất thời gian 😆. Việc hiệu quả và thiết thực nhất của ipad là mang ra làm host
Mày vui tính vãi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019